ผู้เขียน หัวข้อ: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 8 - COMPLETED!!!  (อ่าน 42856 ครั้ง)

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 8 - COMPLETED!!!
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 04:21:09 PM »
สวัสดีครับ
ช่วงนี้ห้อง Work in progress ครึกครื้นกันมากเลย เลยขอแจมด้วยอีกสัก WIP ครับ
วันนี้ผมขอเสนอ WIP นอกไลน์จากเกม God eater 2 ครับ

ตัวละครชื่อ Alisa ใช้อาวุธโตๆ

ส่วนอาวุธเธอนั้นแท่มากๆครับ (กำลังกังวนใจว่าจะทำได้สวยตามแบบหรือปล่าว)

นั่งตัดเกล็ด มีลูกชายช่วยเป็นกำลังใจครับ
(ไม่ต้องห่วงครับ ไม่ได้ใช้สารเคมี)

อุดฟองอากาศกับสิ่งไม่พึงประสงตามฉบับ Resin ครับ

วางรูปไว้เป็นแรงบันดานใจครับ

ชิ้นนี้เป็นส่วนดาบ
ว่าจะขัดให้คมกริบ
แต่คุณภาพที่หล่ออกมามันแย่มากกกกก

ปกติจะใช้กระดาษแค่ 400 – 800 สำหรับ Gunpla แต่ Resin จะใช้เบอร์ต่ำๆครับ เช่น 240 – 320 แล้วจบสักเบอร์ 600 - 800

2 ชิ้นนี้น่าจะคมและตรงแต่คาดว่าตอนดึงออกจากโมเลยทำให้งอ

ใช้ความร้อนดัดให้ตรงซะ

ดีขึ้นแล้วครับ
เดี๋ยวขัดให้คมอีก

ชิ้นนี้เป็นกำไลข้อมือ แต่ดันตันมาซะอย่างงั้นนะ

ต้องใช้เจรียไฟฟ้าช่วย

ชิ้นไหนที่เห็นส่วนที่จะต้องขัดชัดเจน
ผมก็ใช้ดินสอ Mark เอาไว้

2 ชิ้นนี้จริงๆต้องทะลุต่อกัน

แต่รูมันดันตันซะงั้น เลยต้องใช้สว่านไฟฟ้าช่วยไม่งั้นมือหงิกแน่ๆ

เรียบร้อย...

อุดๆขัดๆไปเรื่อยๆ

ส่วนอาวุธเสร็จเกือบหมดแล้วครับ

เหลือแต่ชี้นพวกนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ
บาง+ระเอียดเหลือเกิน

ใช้ Art knife ค่อยๆแต่งเอาครับ

ชิ้นใส Resin นี่ขัดได้ครับ
แล้วพ่น Clear เงาก็จะใสเหมือนเดิม

เจอะเดือยยึดเอาครับ
ใช้ clip หนีบกระดาษบ้าง ลวดบ้าง เศษแกนจาก Gunpla บ้าง

ถ้าตามแบบจะเห็นได้ว่ามีส่วนเล็กยื่นออกมา

ด้านนี้มี

แต่อีกด้านไม่มี

เลยต้องมาทำเองโดยใช้ลวดเล็กๆครับ
เจอะแล้วยัดเข้าไป

โปะตามด้วย Putty

เป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ

ล่างน้ำซะที

เตรียมพ่นเช็คผิว

แล้วก็ค่อยๆมาเช็คทีละชิ้น
ตาม Style resin ต้องขัดแล้วเช็ค แล้วขัดแล้วเช็ค
เจอแล้ว 1 ชิ้นที่ขัดไม่ดี ต้องขัดแล้วเช็คอีกรอบ

มาที่ตัวของ Alisa กันมั้ง
เสื้อบางมากๆ
ตอนตัดเก็ดต้องระวังไม่งั้นชื้นงานอาจแตกได้

ตัวกะเสื้อ ยัดยังไงก็ไม่เข้า
เข้าใจว่าตัวนี้ก๊อบมาจากงาน PVC เลยมีส่วนเกิน ซึ่งถ้าเป็น Resin ไม่มีทางยืดหยุ่นได้

จำเป็นที่จะต้องตัด/ขัด/เจี๋ยนลายๆส่วนออก

ยัดเข้าจนได้

ลูกชาย Yukata มาให้กำลังใจครับ

ขอบคุณที่เข้ามาชมและติดตามครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 01:37:38 PM โดย avichi »
atinatv

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • *
  • Like: 57
Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 04:59:45 PM »
ใจเย็นมากครับทำงานละเอียดทุกขั้นตอนเลย ลูกชายน่ารักจัง

ออฟไลน์ winnythepooh

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 21
Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 05:16:08 PM »
งานละเอียดเหมือนเดิมครับ ผมกำลังจะได้สัมผัสเรซิ่นเป็นครั้งแรกเหมือนกันขอติดตามอย่างใกล้ชิดครับ :iconsmile:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 05:31:30 PM »
ใจเย็นมากครับทำงานละเอียดทุกขั้นตอนเลย ลูกชายน่ารักจัง
ขอบคุณครับ

งานละเอียดเหมือนเดิมครับ ผมกำลังจะได้สัมผัสเรซิ่นเป็นครั้งแรกเหมือนกันขอติดตามอย่างใกล้ชิดครับ :iconsmile:
ดีเลยครับมาเริ่มด้วยกัน
atinatv

ออฟไลน์ afee

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 05:50:15 PM »
ดูแล้วหัวเจียรขัดแบบเล็ก หรือแบบเจาะ ท่าทางน่าใช้มากเลย อันที่ซื้อมามันไม่แถม แถวบ้านก็ไม่มีขาย

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 07:12:02 PM »
งานResin นี่เป็นงานที่เสีย HP สูงมาก แต่ถ้าสำเร็จก็คุ้มเกินบรรยาย :iconlol:

เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ shinoni

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 09:40:03 PM »
ทำงานละเอียดดีจัง จะรอติดตามผลงานเรื่อยๆนะ :iconjoy:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 10:23:15 PM »
ดูจากเสื้อแล้ว ยังพอดัดแปลงเป็น 18+ ได้นะครับ  :iconnosebleed:

ออฟไลน์ ryukendo1

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 10:35:05 PM »
สู้ๆครับมาเป็นกำลังใจอีก 1 คอมเม้น

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 03:14:26 AM »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ดูจากเสื้อแล้ว ยังพอดัดแปลงเป็น 18+ ได้นะครับ  :iconnosebleed:
คุณ unn13 เนี่ยชวนเข้าเรื่องตลอด
 :iconlol:
atinatv

ออฟไลน์ chetw

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 03:02:49 PM »
เห็นสว่านแล้วน่าใช้มากเลย น่าจะประหยัดทั้งแรงและเวลาไปได้เยอะ
ขอทราบยี่ห้อและก็ร้านที่ซื้อหนอยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ krit_925

• Like: 44
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 08:01:06 PM »

คุณ unn13 เนี่ยชวนเข้าเรื่องตลอด

ได้ยินเรื่อง 18+ แล้วหูผึ่ง ทันที 555
เจองานโหดอีกแล้ว เรซิ่น นี่ซูบ พลังงานมากครับ
แต่ผมนี่รอชมเลยครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 07:30:15 AM »
ดูแล้วหัวเจียรขัดแบบเล็ก หรือแบบเจาะ ท่าทางน่าใช้มากเลย อันที่ซื้อมามันไม่แถม แถวบ้านก็ไม่มีขาย
เห็นสว่านแล้วน่าใช้มากเลย น่าจะประหยัดทั้งแรงและเวลาไปได้เยอะ
ขอทราบยี่ห้อและก็ร้านที่ซื้อหนอยได้ไหมครับ

ผมเคยทำรีวิวไว้แล้วครับ
ตามนี้เลย
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=35858.0

ได้ยินเรื่อง 18+ แล้วหูผึ่ง ทันที 555
เจองานโหดอีกแล้ว เรซิ่น นี่ซูบ พลังงานมากครับ
แต่ผมนี่รอชมเลยครับ
ขอย้ำนะครับไม่ใช่ 18+ เดี๋ยวทาง admin เค้่าว่าเอา
555
atinatv

ออฟไลน์ maku00

• *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 12:21:56 PM »
 :iconlol: นั่งอ่านไปทำของตัวเองไปเพลินดีครับ วันนี้มีแดดด้วย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 03:23:55 PM »
:iconlol: นั่งอ่านไปทำของตัวเองไปเพลินดีครับ วันนี้มีแดดด้วย
ขอบคุณครับ
รอชมงาน F.S.S. Led Mirage 1/100 IMS Volks ของท่าน maku00 อยู่เหมือนกันครับ
atinatv

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:03:34 PM »
เข้ามาแนะนำอุปกรณ์ครับ  ไม่แน่ใจว่าซื้อมาลองเล่นหรือยัง

ตรงพวกส่วนโค้ง ที่ไม่ใหญ่มาก น่าจะช่วยได้ดีอยู่ครับ

ซื้อมาลองเล่นแล้ว ลักษณธมันเป็นเทปยางอ่ะครับ มีความยืดหยุ่น สามารถดัดโค้งหดได้เหมือนเทปพันท่อ ทำมุมโค้งได้ แต่ใช้ทำมุมโค้งเล็กๆไม่ใหวเหมือนกัน

เนื่องจากเป็นเทปยาง  ไม่ใช่เทปย่น เวลาดัดโค้ง ขอบมันจะยังคมอยู่ครับ ถ้าใช้เทปย่นส่วนมากเกรดโรงงานบ้านเรามันจะขอบไม่คมแล้วทิ้งคราบกาวเยอะ ซึ่งเจ้าตัวเนี้ยเป็นเทปยาง ขอบจะคมกว่าครับ

เล็กสุดจะ 2 มิล อาจช่วยตรงกระโปรงได้ เพราะมันโค้งเยอะ เอาเวอร์เนียทาบแล้วกั้นพ่นเอาน่าจะสะดวกกว่าตัดเทปโค้งๆแล้วเอามาวาง

ซื้อติดใว้ ช่วยงานสะดวกขึ้นครับ  สยามทามิย่าเอามาขายแล้ว หลายๆร้านที่ขาย Tool เยอะๆน่าจะเอามาลงกันบ้างแล้ว ราคาก็ 1XXครับ มีติดตัวใว้คิดว่าน่าจะช่วยงานสบายขึ้นบ้าง

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 1.5 + มีคำถาม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 04:27:34 PM »
ว้าว
ขอบคุณท่าน naroki มากครับ
น่าจะช่วยได้มากจริงๆ

------------------------------------------------

พอดีมีคำถามครับเลยถือโอกาสอัพเดทเล็กๆน้อยๆด้วยครับ

เตรียมรองพื้นเพื่อเช็คผิวครับ

รองพื้น

ทำแค่นี้เพราะอยากทำแค่ดาบ/ปืนให้เสร็จก่อน
ชิ้นพวกนี้ทำสีจริงเลยครับ
Black gloss เบอร์ 1+ levelling thinner แล้วตากแดดครับ
จะให้เงามากๆเหมือนแบบ

เงาแวบเลยครับ
ตามที่ตั้งใจไว้

คำถามผมอยู่ที่ชิ้นนี้เหละครับ

ก่อนทำสีดำลืมดูแบบว่ามันมีสี ทองหรือ เหลื่องอยู่ด้วย

คำถามที่ผมอยากปรึกษาคือจะผสมสีนี้มันยังไงดี
ในหัวมีอยู่ว่า
1 พ่นเงิน
2 แล้วตามด้วย Clear yellow + Fluorescent yellow นึง
แต่มาแน่ใจว่าจะพอไหวมั้ย

ยังไงรบกวนผู้เชี่ยวชารด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้า

atinatv

ออฟไลน์ KanekiKen

• Like: 1
  • Believe in yourself
Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 1.5 + มีคำถาม
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 09:40:18 PM »
ว้าวสวยมากเลยครับ(ส่วนตัวชอบอาวุธของเลนกะมากกว่าเหมือนเรลกันดี) danger! Spoil alert! มีอนิเมเเล้วครับ god eater เนี่ย
เรื่องมันเกิดเมื่ออูสึกิ เลนกะเด็กหนุ่มน้อยที่อยากจัดการอารางามิ(Aragami)เข้าไปทดสอบเพื่อที่จะได้ใช้อาวุธเเห่งพระเจ้า god arc เมื่อเขาทดสอบผ่านเข้าไปเขาได้เดินชนผู้ชายผมสีชมพูเเดง(ใครไม่รู้)ไปโดยที่เลนกะได้ยินว่ามีอารางามิเข้าโจมตีทั้ง 3 ทางเขาอยากไปทําภารกิจเเต่ผู้บังคับการได้จับตัวเขาเหวี่ยงไปหาไอหนุ่มผมเเดงเเละบอกว่าพวกนายมีทดสอบอูสึกิเลยถามว่าทําไมไม่ให้พวกเราเข้าร่วมภารกิจละครับผู้บังคับบัญชาไม่ตอบเเละเปลี่ยนเรื่องบอกเลนกะว่าหากฉันพูดอะไรนายก็เเต่พูดว่รับทราบเข้าใจไหมเลนกะบอกรับทราบเเละไอหนุ่มผมเเดงเเละเลยกะจึงเข้าการฝึกฝนกับ Aragami simulation โดยฝีมือของเลนกะนั่นเข้าขั้นดีเยี่ยมเเต่เขาเป็นห่วงคนอื่นเกินไปอาจทําให้เกิดปัญหาได้เเละเมื่อทดสอบเสร็จไอหนถ่มผมเเดงถามพระเอกว่าหมากฝรั่งหน่อยไหมพระเอกไม่ตอบเเละไอหนุ่มผมเเดงพาเลนกะเดินไปดู god arc ของเลนกะคนที่ออกเเบบบอกกับเลนกะว่านี่คือ god arc new type weapon นะมันมีกลไกซับซ้อนมากกว่จะทําได้ซักอันเเต่ก็คุ้ม(ข้ามละกัน)เมื่อเลยกะเข้าไปในห้องบังคับการพบกับอารางามิเป็นจํานวนมากเขาบอกกับผู้บังคับบัญชาว่าทําไมไม่ส่งคนของที่นี่ไปหล่ะครับผู้บังคับบัญชาตอบว่า(ไม่รู้ครับขออภัยลืม)เเละเลนกะจึงกัดฟันวิ่งไปหยิบ god arc ของตัวเองเเละวิ่งไปยังที่ๆอารางามิอยู่ จบ ep 1 ผิดตรงไหนขออภัยด้วยนะครับ :iconnasty: :iconnasty:
"I said my sword was a tool of justice...not using in anger...not use for vengeance...now I'm not so sure and besides....this isn't my sword"
Raiden
Metal Gear Rising Revengeance

Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 2
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 04:20:24 PM »
ว้าวสวยมากเลยครับ(ส่วนตัวชอบอาวุธของเลนกะมากกว่าเหมือนเรลกันดี) danger! Spoil alert! มีอนิเมเเล้วครับ god eater เนี่ย
เรื่องมันเกิดเมื่ออูสึกิ เลนกะเด็กหนุ่มน้อยที่อยากจัดการอารางามิ(Aragami)เข้าไปทดสอบเพื่อที่จะได้ใช้อาวุธเเห่งพระเจ้า god arc เมื่อเขาทดสอบผ่านเข้าไปเขาได้เดินชนผู้ชายผมสีชมพูเเดง(ใครไม่รู้)ไปโดยที่เลนกะได้ยินว่ามีอารางามิเข้าโจมตีทั้ง 3 ทางเขาอยากไปทําภารกิจเเต่ผู้บังคับการได้จับตัวเขาเหวี่ยงไปหาไอหนุ่มผมเเดงเเละบอกว่าพวกนายมีทดสอบอูสึกิเลยถามว่าทําไมไม่ให้พวกเราเข้าร่วมภารกิจละครับผู้บังคับบัญชาไม่ตอบเเละเปลี่ยนเรื่องบอกเลนกะว่าหากฉันพูดอะไรนายก็เเต่พูดว่รับทราบเข้าใจไหมเลนกะบอกรับทราบเเละไอหนุ่มผมเเดงเเละเลยกะจึงเข้าการฝึกฝนกับ Aragami simulation โดยฝีมือของเลนกะนั่นเข้าขั้นดีเยี่ยมเเต่เขาเป็นห่วงคนอื่นเกินไปอาจทําให้เกิดปัญหาได้เเละเมื่อทดสอบเสร็จไอหนถ่มผมเเดงถามพระเอกว่าหมากฝรั่งหน่อยไหมพระเอกไม่ตอบเเละไอหนุ่มผมเเดงพาเลนกะเดินไปดู god arc ของเลนกะคนที่ออกเเบบบอกกับเลนกะว่านี่คือ god arc new type weapon นะมันมีกลไกซับซ้อนมากกว่จะทําได้ซักอันเเต่ก็คุ้ม(ข้ามละกัน)เมื่อเลยกะเข้าไปในห้องบังคับการพบกับอารางามิเป็นจํานวนมากเขาบอกกับผู้บังคับบัญชาว่าทําไมไม่ส่งคนของที่นี่ไปหล่ะครับผู้บังคับบัญชาตอบว่า(ไม่รู้ครับขออภัยลืม)เเละเลนกะจึงกัดฟันวิ่งไปหยิบ god arc ของตัวเองเเละวิ่งไปยังที่ๆอารางามิอยู่ จบ ep 1 ผิดตรงไหนขออภัยด้วยนะครับ :iconnasty: :iconnasty:
ขอบคุณสำหรับเนื้อเรื่องประกอบ Charactor ตัวนี้ครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีครับ
หลังจากที่หายไปนานเนื่องจากลูกป่วย ฝนตก ไม่มีเวลา
ขอเสนอ WIP 2 เลยนะครับ

หลังจากที่พ่นรองพื้นเช็คผิวแล้ว
ก็จะเห็นรอยต่างๆมากมาย

แน่นอนครับ
ต้องมานั่งอุดๆขัดๆกันอีกที

ขึ้นที่ต้องอุดขัดใหม่ (เกือบทุกชิ้น)

ชิ้นที่เรียบดีแล้วพร้อมทำสีมีแค่นี้เองครับ

งานเข้า
ทำชิ้นนี้หล่นแตก

ผู้ช่วยคือ Epoxy Putty ครับ
เอามาปั้นรวมกัน

แล้วก็โปะไป
รอให้แห้งสักคืน

แล้วก็ขัดแต่งซะ

อุดขัดพวกนี้เสร็จหมดละ
รอพ่นรองพื้นเช็คผิวอีกรอบ

ชิ้นนี้ Detail มันตันมา

เอาสว่านเจอะ
ต้องระวังครับเดี๋ยว Detail เสียหายอีก

ล้างทำความสะอาด
บางชิ้นที่ผมว่าจะมีเศษติด
ผมจะใช้แปรงทำความสะอาดไปด้วยครับ

เป่าให้แห้งทีละชิ้นเลย

เอามาลองทำสีทองที่ถามไปข้างต้น
โดยลองกับช้อนก่อน

ได้มาแบบนี้ครับ
ไม่ถูกใจเลย
ขอกลับไปคิดดูอีกทีว่าจะลงสีมันยังไง

อย่างทีบอกครับ
Resin ใสนั้นเมื่อขัดเสร็จ (จบสักเบอร์ 1500) แล้วเอามาพ่นเคลียเงาก็จะใสปิ้งเลฃยครับ
(ไม่รู้ใช้กับ Plastic ได้หรือปล่าว ไม่เคยลอง)

รองพื้นเช็คผิวอีกรอบหลังจากที่ขัดไปแล้ว 2 รอบ

ฝนตกอีกแล้ว
งานสีค้างไว้ก่อน

กลับมานั่งทำตัว Alisa บ้าง
เนื่องจากชอบผู้หญิงขายาวๆ
เลยพอก Epoxy Putty ไปที่ต้นขาหน่อย
อยากให้ขายาวขึ้นสัก 2mm

น่าจะยาวขึ้นสักหน่อยละน่า

ช่วงนี้มี Update แค่นี้ครับ
ขอบคุณที่ติดตามครับ
atinatv

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: WIP Resin - Alisa/God eater 2 by avichi - update 2
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 06:20:40 PM »
เพิ่งดูอนิเมะไป4ตอน สนุกดีใช้ได้เลย แต่ดูในเมะหนูAlisaไม่ได้ขาวจั๊วน่าเจี๊ยแบบในรูปนะ ผิวจะออกคล้ำกว่าในรูปตัวอย่างของE2046หน่อย

ผมยังนึกไม่ออกว่ากระโปรงลายสก๊อตนี่คุณavichiจะทำยังไง  :icondizzy: