ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเห็นพ่นเคลียร์ด้านที่เกิดฝ้า  (อ่าน 2890 ครั้ง)

ออฟไลน์ Higashi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
อยากเห็นพ่นเคลียร์ด้านที่เกิดฝ้า
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 05:27:27 PM »
สวัสดีครับทุกคน

พอดีผมเพิ่งต่อกันพลาได้ระยะหนึ่ง แล้วศึกษาเรื่องการพ่นเคลียร์ด้าน

ส่วนใหญ่บอกว่าให้พ่นวันแดดจัดจะได้ไม่ขึ้นฝ่า ซึ่งปกติผมก็ทำเช่นนั้น (พ่นที่ๆ แดดส่องถึงเลย)

แต่ผมอยากรู้ว่าการ 'ขึ้นฝ้า' มันจะเป็นยังไงครับ เพราะบางทีผมพ่นแล้วรู้สึกว่าสีมันไม่สดเหมือนเดิม

คาดว่าเกิดจากเคลียร์ด้านที่ไปคลุมมันอีกที

หากใครมีรูป 'ขึ้นฝ้า' มาให้ชมบ้างจะขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bas

• *
  • Like: 1
Re: อยากเห็นพ่นเคลียร์ด้านที่เกิดฝ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 09:23:48 PM »
เหมือนเอาแป้งมาทาบางๆครับ ขาวนวล :iconlol:

• *
Re: อยากเห็นพ่นเคลียร์ด้านที่เกิดฝ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 09:53:07 PM »
ถ้ามันขาวแบบนั้นจริง แสดงว่าถ้ากัพลาผมสีจะจืดไปบ้างหลังพ่น (ไม่ออกขาวขนาดนั้นนะครับ) แสดงว่าฝ้าไม่ขึ้นใช่ไหมครับ :)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 11:16:05 PM »
ถ้ามันขาวแบบนั้นจริง แสดงว่าถ้ากัพลาผมสีจะจืดไปบ้างหลังพ่น (ไม่ออกขาวขนาดนั้นนะครับ) แสดงว่าฝ้าไม่ขึ้นใช่ไหมครับ :)
ความด้านความสากมันมีผลต่อความเข้มสีเหมือนกันน่ะครับ

การที่ผิวด้าน จะทำให้ผิวดูขาวกว่าปรกติด้วยหน่อยนึง  เพราะผิวที่สากทำให้การสะท้อนแสงเป็นไปอย่างไม่เป็นระเบียบ

เอาง่ายๆก็ดูผิวน้ำแข็งยอดเย็นจัดๆจนเป้นสีขาวล่ะครับ  น้ำจริงๆไม่มีสี  แต่น้ำแข็งเป็นสีขาว เพราะใอน้ำเย็นตัวจนเป้นฝุ่นผงขาวๆ ทำให้การสะท้อนแสงออกมาเป็นสีขาว

การพ่นเครียร์ด้าน ทำให้ผิวออกมาสาก ด้าน ทำให้หลังะ่นสีออกมา  คอนทราสสีจะดรอบลงมาหน่อยนึง  มากน้อยขึ้นกับความด้านความสกของเครียร์ที่พ่น

ขึ้นขาว คือมันสากมาก

ถามว่าหน้าตาเป็นยังไง  มันสากจนเป็นเหมือนแป้งสีขาวๆ ไอซิ่งขนมปังเลยแหล่ะ  มากน้อยขึ้นกับภูมิอากาศและการผสมสี
ยิ่งสีหนืดมาก ยิ่งโอกาศสูงเพราะสีแห้งไวไปจนพ่นออกมาเป็นผง 
อากาศไม่ดี ฝนตก ก็เป็นง่าย เพราะสีแผ้งช้า ชั้นสีแห้งไม่เป็นระเบียบ เลยสากขึ้น

ถ้าพ่นไปแล้วไม่ถึงขนาดกลายเป็นสีขาวก็ถือว่าปรกติ 
ส่วนที่สีดูจืดลงหลังพ่นเครียร์นั่นคือเรื่องปรกติ มากน้อยขึ้นกับความด้านของผิว

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2017, 06:49:40 AM »
ความด้านความสากมันมีผลต่อความเข้มสีเหมือนกันน่ะครับ

การที่ผิวด้าน จะทำให้ผิวดูขาวกว่าปรกติด้วยหน่อยนึง  เพราะผิวที่สากทำให้การสะท้อนแสงเป็นไปอย่างไม่เป็นระเบียบ

เอาง่ายๆก็ดูผิวน้ำแข็งยอดเย็นจัดๆจนเป้นสีขาวล่ะครับ  น้ำจริงๆไม่มีสี  แต่น้ำแข็งเป็นสีขาว เพราะใอน้ำเย็นตัวจนเป้นฝุ่นผงขาวๆ ทำให้การสะท้อนแสงออกมาเป็นสีขาว

การพ่นเครียร์ด้าน ทำให้ผิวออกมาสาก ด้าน ทำให้หลังะ่นสีออกมา  คอนทราสสีจะดรอบลงมาหน่อยนึง  มากน้อยขึ้นกับความด้านความสกของเครียร์ที่พ่น

ขึ้นขาว คือมันสากมาก

ถามว่าหน้าตาเป็นยังไง  มันสากจนเป็นเหมือนแป้งสีขาวๆ ไอซิ่งขนมปังเลยแหล่ะ  มากน้อยขึ้นกับภูมิอากาศและการผสมสี
ยิ่งสีหนืดมาก ยิ่งโอกาศสูงเพราะสีแห้งไวไปจนพ่นออกมาเป็นผง 
อากาศไม่ดี ฝนตก ก็เป็นง่าย เพราะสีแผ้งช้า ชั้นสีแห้งไม่เป็นระเบียบ เลยสากขึ้น

ถ้าพ่นไปแล้วไม่ถึงขนาดกลายเป็นสีขาวก็ถือว่าปรกติ 
ส่วนที่สีดูจืดลงหลังพ่นเครียร์นั่นคือเรื่องปรกติ มากน้อยขึ้นกับความด้านของผิว

ขอบคุณมากเลยครับ เห็นภาพชัดเจนเลยครับ คารวะด้วยใจครับ m(_ _)m