ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาการตัดเส้นด้วย Gundammaker หลังทำสี  (อ่าน 3549 ครั้ง)

ออฟไลน์ DJ13ester

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มีปัญหาการตัดเส้นด้วย Gundammaker หลังทำสี
« เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 12:44:43 PM »
สวัสดีครับพอดีวันนี้ผมได้ทำสีGunpla ตัวใหม่ดู โดยก่อนหน้านี้ได้แต่ต่อดิบตัดเส้น ไม่เคยทำสีเลย ทีนี้เลยลองทำสีด้วยสีสเปรย์ดู ก็ใช้รองพื้น ทำสีตามต้องการไป ไม่มีปัญหา แต่มาพบปัญหาตอนจะตัดเส้น ผมใช้ปากกาตัดเส้นแบบหัวเล็ก พอลงปากกาตัดเส้นไป ปรากฏว่า หมึกมันออกมาน้อย สีจางจาง เหมือนกับสีมันละลายมาผสมกันเลย ขีดเส้นช้ำไปก็ไม่ติด พอลองขีดใส่พื้นสีที่อื่นก็เหมือนกับเอาทินเนอร์มาล้างสี เป็นแบบนี้แล้วพอจะมีวิธีแก้ไขอะไรไม่ได้
ลืมบอกไปสีสเปรย์ที่ผมใช้คือยี่ห้อ Redfox
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2018, 12:47:20 PM โดย DJ13ester »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: มีปัญหาการตัดเส้นด้วย Gundammaker หลังทำ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 12:55:02 PM »
ใช้ ปากกา อะไรตัดเส้นครับ

ออฟไลน์ DJ13ester

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: มีปัญหาการตัดเส้นด้วย Gundammaker หลังทำ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 03:12:38 PM »
ใช้ ปากกา อะไรตัดเส้นครับ
ใช้ปากกา GUNDAMMARKER ครับ

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 04:44:21 PM »
พวกปากกา gundam marker มันเหมาะกับการต่อดิบตัดเส้นครับ
เพราะมันมีตัวทำละลายอ่อนๆอยู่ เวลาถ้าทำสีแล้วไม่ได้พ่นเคลือบก่อนตัดเส้น ก็เลยทำให้ละลายสีออกมาด้วย
ถ้าพ่นเคลียรจะช่วยได้ในระดับนึง แต่ด้วยธรรมชาติของความเป็น "ปากกา"
ทำให้มีการขีดข่วนลงไปที่ชิ้นงาน ทำให้สีลอกออกมาได้ง่ายครับ

ถ้าทำสี แนะนำตัวตัดเส้นเป็น Panel line accent ของ Tamiya ครับ
เพราะว่านอกจากเป็นสีคนละประเภทกันแล้ว ยังใช้วีธี "หยอด" สีลงไปตามร่องครับ
ลงทุนครั้งเดียว ประมาณ200 ใช้ตลอดชีพครับ ยกเว้นเอาไประบายสีเล่น :iconsweat: