ผู้เขียน หัวข้อ: [Games] คนแก่ระลึกเกมส์เก่า  (อ่าน 12486 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[Games] คนแก่ระลึกเกมส์เก่า
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 05:55:24 PM »
อยู่ๆก็นึกถึงเกมอะไรหว่าที่เราเคยเล่นครั้งแรกในPC แล้วอยู่ๆชื่อนี้ก็ออกมา “Karateka”

https://youtu.be/WhIgVgpMC1E

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: [Games] คนแก่ระลึกเกมส์เก่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 06:05:25 AM »
อันนี้ ไม่เคยเล่นครับ เก่าๆผมนึกถึงเกมส์มาริโอ้ เก็บเห็ด  :iconwinks: ซาวนด์เพราะดี

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [Games] คนแก่ระลึกเกมส์เก่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 08:25:20 AM »
MariO แนวซ้ายไปขวา นี่ไม่ถนัดเลยครับ รู้สึกอึดอัดนิดๆเหมือนฉากเลื่อน เล่นได้แต่Contraเพราะตัวเยอะ 55

https://youtu.be/rLl9XBg7wSs

https://youtu.be/2mWZlNOzdv8

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 05:13:23 PM »
https://youtu.be/Mczt7fsKphA

ตอบโจทย์ไหม

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 05:34:11 PM »
  :iconfreak: เจ๋งดีนะครับ บางทีหาเครื่องมาเล่นไม่ได้เเล้วจริงๆ
  ปล.เสา-อาทิตย์ที่ผ่านมาเห็นข่าว PS1-2   Famicom ครีมเเดง วางขายเเถวประตูน้ำ ก็ไปไม่ได้อีก ดันติดธุระ   :iconcryout: ราคาถูกมากๆ หมดเเล้วเเหงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2020, 05:34:54 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 08:53:22 PM »
เป็นงานอะไรเหรอครับ

แต่เดี๋ยวนี้เขาทำออกมาขายใหม่อยู่เหมือนกันนะครับ แต่อาจจะไม่มีเกมส์ที่เราอยากเล่น

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 05:38:31 AM »
เป็นงานอะไรเหรอครับ

แต่เดี๋ยวนี้เขาทำออกมาขายใหม่อยู่เหมือนกันนะครับ แต่อาจจะไม่มีเกมส์ที่เราอยากเล่น

เป็นงานเซล ช่วงวันเด็กมั้งครับคุณBOY ตอนนี้หาๆดูมีเเต่มือสองครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 05:55:20 AM »

โซนี่ได้ประกาศรายชื่อเกมทั้งหมด 20 เกมที่จะมาลงบนเครื่อง PlayStation Classic ก่อนหน้านี้ทางโซนี่ได้บอกแล้วว่าสำหรับเครื่อง PlayStation Classic ของทางโซนญี่ปุ่นโซนี่ประเทศญี่ปุ่นได้ประกาศรายชื่อเกมทั้ง 20 เกมที่จะมาพร้อมกับเครื่อง PlayStation Classic ของญี่ปุ่น ซึ่งมีดังนี้

Arc the Lad
Arc the Lad 2
Armored Core
Biohazard Director’s Cut (Resident Evil Director’s Cut)
Final Fantasy VII International
G Darius
Gradius Gaiden
Intelligent Qube
Jumping Flash
Megami Ibunroku Persona: Be Your True Mind (Revelations: Persona)
Metal Gear Solid
Mr. Driller
Parasite Eve
Ridge Racer Type 4
SaGa Frontier
Super Puzzle Fighter IIX
Tekken 3
Toshinden (Battle Arena Toshinden)
Wild Arms
XI [sái] (Devil Dice

อันนี้จะซื้อก็ไม่ค่อยจะคุ้มเท่าไร รายชื่อทั้งหมดนี่ผมเล่นBiohazard เเค่เกมเดียวเอง
อยากเล่น Tomb Raider PS1 พอดีผมมีเเผ่นเก่าๆอยู่ เเต่คุณภาพเครื่องคงหายห่วง ได้อย่างเสียอย่างน่อ
  :iconcry:

ฮาร์ดเเวร์ใหม่เล่นซอฟท์เเวร์เก่าไม่ได้  :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 07:39:34 AM »
ใช่ครับ PS Classic เป็นเครื่องใหม่เล็กลง มีเกมมาแล้ว แต่อย่างที่คุณ gon ว่า มีเล่นได้ไม่กี่เกมส์ ถ้าเกิดว่าจะหามาเล่นแผ่นเกมเก่า ผมว่าลองเปล่่ยนมาเล่น Emulator ดูไหมครับ

เห็นเล่นBio ได้ลอง RE2 ไปไหมครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 11:48:26 AM »
ใช่ครับ PS Classic เป็นเครื่องใหม่เล็กลง มีเกมมาแล้ว แต่อย่างที่คุณ gon ว่า มีเล่นได้ไม่กี่เกมส์ ถ้าเกิดว่าจะหามาเล่นแผ่นเกมเก่า ผมว่าลองเปล่่ยนมาเล่น Emulator ดูไหมครับ

เห็นเล่นBio ได้ลอง RE2 ไปไหมครับ

งานนี้สงสัยต้องไปเดินๆหา ตามร้านเเล้วครับ Serch เอาไม่ค่อยจะเวอคเเห้ะตัดสินใจยาก ไม่ได้สัมผัสร้าน บรรยากาศจริงๆ ตัวเครื่องจริง

Emulator ไม่เคยลองเล่นเลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 04:03:27 PM »
ผมเคยลองโหลดมาเล่นนะครับทั้งใน PC กับ Android ใช้ได้อยู่เลย แต่อาจจะต้องเลือกตัวที่เสถียรๆและมีคนรีวิวแนะนำดีๆหน่อยครับ

แต่ เอ..อย่าโหลดเลยครับ เดี๋ยวคุณgon จะไม่ได้ต่อโม เพราะเกมส์น่าเล่น เยอะมาก หลาย Platformเลย :iconlol:

ออฟไลน์ RX-K

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 7
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 03:24:28 AM »

แทบทุกวันนี้ ที่เปิดเครื่องเล่นเกมส์(อีมู) ผมยังเล่นGundam battle asssult2อยู่เลย  :iconnasty:
หวังให้มีภาคใหม่ตลอด พร้อมหุ่นล้นๆ แต่ก็ไม่มี  :iconsoul:
ปล.วิธีปลดล็อกตัวลับ+ท่าสุดยอด ผมเอามาจากเว็บเรานี้เอง เมื่อ15ปีที่แล้ว  :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 08:32:06 AM »
GBA2 ยังดูดีและน่าเล่นอยู่เลย อยากให้มีเกม Gundam ออกมาหลายๆแนวแบบนี้อีกเหมือนกัน เบื่อแนว G Generation เป็นตารางแล้ว

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 10:37:20 AM »

แต่ เอ..อย่าโหลดเลยครับ เดี๋ยวคุณgon จะไม่ได้ต่อโม เพราะเกมส์น่าเล่น เยอะมาก หลาย Platformเลย :iconlol:

ขนาดไม่ค่อยอู้ยังทำช้าเลยนะครับ

ไปหาเกมเก่าๆ มาเดี๋ยวไปรื้ออีก PS2 ผมก็เล่นเเค่ 2-3 เกมเอง รู้สึกไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 01:48:10 PM »
ดูจากแนวเกมที่เล่นแล้วนี่ ชอบคล้ายๆกันเลยครับ ตอนนี้ให้กลับไปเล่นใหม่นี่ก็ยังกลัวและตกใจเหมือนเดิม

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 06:26:48 PM »
ดูจากแนวเกมที่เล่นแล้วนี่ ชอบคล้ายๆกันเลยครับ ตอนนี้ให้กลับไปเล่นใหม่นี่ก็ยังกลัวและตกใจเหมือนเดิม

ผมชอบเเนวผีๆ ลึกลับๆครับ
คนวิ่งหนีซอมบี้วิ่งไล่นี่ชอบสุดๆ :iconfreak: เเบบว่าระทึกดี
 ยิ่งเเนวเเก้ปัญหา Solve puzzle ต่างๆ ดูมีอะไรท้าทายดี
 ที่สำคัญเล่นพวกนี้ไม่ค่อยปวดนิ้ว เหมือน Fighting หรือพวก Sports เเข่งรถ ยิ่งพวกเตะบอลนี่ นิ้วต้องเเอคทิฟเรื่อยๆ มันต้องกดตลอดเวลานิ้วนี่ระบมเลยถ้าติด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2020, 06:31:13 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 11:22:56 AM »
ชอบเหมือนกันครับ แนวๆลึกลับที่ว่า ค่อยๆเดินค้นหาระทึกไปเรื่อยๆ ไม่ต้องบังคับมาก แต่เดี๋ยวนี้กลัวง่ายซะงั้น อาจจะเพราะว่าภาพและเสียงสมจริงขึ้น RE2 ใหม่นี่เล่นไปได้หน่อยไม่กล้าไปต่อเลยจริงๆ

เรื่องSolve Puzzle ก็พอทำในระดับหนึ่งนะครับ แต่พวกitemลับ ผมขี้เกียจเปิดหาตัวช่วยจากเนทเอา

จริงอย่างคุณgon ว่าเกมแนวนี้ไม่เมื่อยนิ้วเลย ค่อยเป็นค่อยไป จริงๆแอบชอบแนวขับรถอยู่เหมือนกันนะครับ แต่ว่าไม่มีพวงมาลัย บังคับยากเหมือนกันนะเนี่ย

ในPC แต่ก่อนชอบแนวFPS เล่นได้ไม่เวียนหัว แต่รู้เลยว่าชัาไปมาก ไม่เร็วเหมือนแต่ก่อน แถมเดี๋ยวนี้เน้นเล่น MultiPlayer ซะมาก เนื้อเรื่องนิดเดียวจบ เลยไม่ค่อยเล่นละ แนววางแผนก็ดีนะครับ แบบพวก Total War แต่เกมนึงนานมากๆผมหาเวลามานั่งหน้าคอมได้ไม่เหมือนสมัยก่อนละ เลยร้างจากเกมส์ไปเยอะเลย

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 11:42:17 AM »
  จริงๆ PS4 ก็น่าสนอยู่นะครับ เเต่คงเล่นเเค่ ไบโอ กับ ทูมเเหละ เกมส์อื่นๆ มันไม่อิน
 ไม่รู้มีเกม อะไร ไกล้เคียง Silent Hill อีก เเบบว่าน่ากลัวสุดๆ

ปล PS5 เเว่วๆว่าจะวางขายปลายปีนะครับ จริงเท็จไงไม่รู้  :iconnasty:

• กัน-โอตะ
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2020, 11:49:23 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 11:50:54 AM »
  จริงๆ PS4 ก็น่าสนอยู่นะครับ เเต่คงเล่นเเค่ ไบโอ กับ ทูมเเหละ เกมส์อื่นๆ มันไม่อิน
 ไม่รู้มีเกม อะไร ไกล้เคียง Silent Hill อีก เเบบว่าน่ากลัวสุดๆ
  :iconnasty:

BiO กับ TomB ผมยังพอหาเล่นใน PC ได้ครับ แต่แนวที่น่าเล่นแบบนี้อีกแต่เป็นของเครื่อง PS เท่านั้นน่าจะเป็น The Last Of Us กับ DaysGone ครับ ซึ่งผมเองก็ไม่ได้เล่นเพราะไม่มีเครื่องเหมือนกัน (ผมว่า TLOUดูน่าจสนุกกว่า DG)

เครื่อง PS4ตอนนี้เขาว่าราคาหมี่นต้นๆครับ แต่ปลายปีPS5ออกราคาน่าจะหมื่นกลางถึงปลาย หลายคนให้ชั่งใจดูอยู่เพราะไม่รู้ว่า PS5จะเล่นแผ่น PS4ได้หรือเปล่า