ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน -MACROSS- รายงานตัวกันหน่อยคร้าบ  (อ่าน 113394 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
แฟน -MACROSS- รายงานตัวกันหน่อยคร้าบ
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 02:40:49 PM »
เคยตั้งกระทู้แนวนี้ที่บอร์ดเก่าครับ รู้สึกเหมือนได้คุยกับคนคอเดียวกัน ขออนุญาตมาคุยกันต่อที่นี่ละกัน เชื่อว่าแฟนๆกันดั้มไม่น้อย ก็ชอบมาครอสรองลงมาเช่นกันครับ

โดยส่วนตัวได้ดู Macross ตั้งแต่

ออฟไลน์ ReJInA

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
Re: แฟน -MACROSS- รายงานตัวกันหน่อยคร้าบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 02:47:22 PM »
ได้ดูไม่กี่

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: แฟน -MACROSS- รายงานตัวกันหน่อยคร้าบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 02:55:03 PM »
DYRL นี่ก็โนครับ เป็น

ออฟไลน์ offyonline

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 03:30:25 PM »
อยากรู้มากเลยในมาครอส7เวลาผ่านไป35ปี ทำไมแม็กกับมิเรียไม่แก่ลงเลยอะ แล้วลูกๆอีก6คนหายไปไหน?

โหลดฟรอนเทียร์มาพึ่งดูไปได้ตอนเดียวเอง เชอริล โนม เป็นญาติอะไรกับซาร่า หรือ มาโอะ โนมรึป่าว

ออฟไลน์ hyun

• *
  • ผมก็แค่...ไม่ชอบวิ่งอยู่กับที่...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 05:03:47 PM »
รายงานตัวด้วยครับ  :iconvsign:

ไม่อยากจะบอกเลยว่าได้ดู Macross Frontier เป็น

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 05:16:18 PM »
ถ้าพูดถึงเนื้อเรื่องแล้ว ผมว่ามาครอสอาจจะสู้กันดั้มไม่ได้ อาจจะเพราะว่ามีมนุษย์ต่างดาวมาด้วยและยิ่งมีเรื่องเกี่ยวกับพลังบางอย่าง เช่น ร้องเพลงแล้วของลอยได้ เลยทำให้รบไม่ค่อยสนุกเหมือนมนุษย์ตีกันเอง อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่พอดูมาครอสทีไร ตอนแรกๆจะสนุกกว่าตอนท้ายๆครับ จาก Macross Plus และ Macross Zero :iconcry:

ออฟไลน์ SonicRoute

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 07:18:12 PM »
ตอนเด็กๆ ก็ได้ดูเหมือนกันครับ ตอนเด็กๆ พ่อซื้อ หุ่น Macross เป็นเหล็กทั้งตัว แปลงร่างได้ให้ เป็นตัวของพระเอก แต่ตอนนั้นชอบเครื่องของรอย (หัวกะโหลก)มากกว่า หลังจากนั้นก็ไม่ได้ติดตาม หุ่นตัวนั้นก็หายไปตอนย้ายบ้าน  :iconcry: จนมาวันนึง ไปเปิดเจอเพลง macross

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 08:06:52 PM »
ตอนเด็กๆได้แต่ไปเล่นของคนอื่นครับ  :iconcry:

เป็น VF-1J ของ   ตัวใหญ่ดี พอโตขึ้นมาหน่อยเก็บตังค์ได้แค่ตัวเล็ก VF-1A ซื้อหน้า รร. เสียดายหายหมดเลย

ตอนนี้ถ้าอยากจะซื้อเก็บไว้ตั้งโชว์บ้างเอายี่ห้อไหนดีละครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ มีร้านไหนแนะไหมครับ :iconwish:

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 08:12:50 PM »
เคยดู

ออฟไลน์ mojeen

• *
  • Like: -1
  • ต่อมันดิบดิบ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 12:42:22 AM »
ดูครั้งแรกก็มาครอส7ก็เฉยๆนะ

พอได้ดูมาครอส0กะฟรอนเทียร์แล้วชอบมาก

กำลังจะซื้อโมมาต่อเล่นอยู่เลย :iconwish:

ออฟไลน์ one night stand

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 01:36:37 AM »
มาครอสเนี้ย ผมดูตอนยังฉายช่อง 5 อยู่ ดูไม่จบเหมือนกัน เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ร้านเช่าวีดีโอแถวบ้านไม่มี แต่เรื่องอื่นมีหมด ทั้งมดแดง ดราก้อนบอล เซย่า โดเรมอน อาราเล่  ขบวนการ 5 สี ซัลวันคั่น ไบโอแมน ตำรวจอวกาศทั้งหลาย  2 สิงห์ไบครอสเซอร์ ( ไม่ทราบว่าเริ่องนี้ใครจำได้บ้าง ที่เป็นพี่น้อง 2 คนขี่มอเตอร์ไซค์สู้กับสัตว์ประหลาด) ฯลฯ กระทั้ง ทรานฟอร์มเมอร์ ที่เคยฉายช่อง 3 ยังมีให้เช่า ตอนนั้นเศร้ามาก :iconcry:
ยิ่งมารู้ทีหลังว่าจบไปแล้ว ตอนนั้นก็ไม่รู้จะไปหาดูที่ไหน แล้วมาได้ดูอีกที คือ มาครอส 7  ที่ฉายช่อง 7 ตอนเช้าช่วงประมาณ 7 โมง เกือบไปโรงเรียนสายหลายครั้ง เพราะเรื่องนี้แหละ เรียกได้ว่านานมากกว่าจะได้ดูมาครอสอีกครั้ง แล้วมาต่อด้วย มาครอสII ทางเคเบิ้ล UBC (สมัยก่อน คือ IBC)  ตามด้วยมาครอสพลัส และมาครอสซีโร่ ซึ่งยืมแผ่นเพื่อนมาดู โดยแต่และ

ออฟไลน์ rjack

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 07:43:45 AM »

เอามาฝากครับ กับฉากเปิดเกมส์ ที่น่าประทับใจไม่แน่ใจว่าของ PS เครื่องไหน
http://www.youtube.com/watch?v=mwfjCugr1IQ

เป็น PS1 ครับพี่ จำชื่อไม่ได้แล้ว 2 แผ่น เล่นจบฉากทีก็จะได้ดูอนิเมเนื้อเรื่องที
แต่ตัวเกมเป็น side scroll shooting ที่ไม่น่าประทับใจเท่าไหร่

macross นี่ผมก็ชอบมานานแล้วเหมือนกันครับ แต่เพิ่งจะได้มาดูจริงจังก็

ออฟไลน์ rsforever

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • ตัวป่วนประจำBoard
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 08:23:17 AM »
ผมได้ดู

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 10:09:16 AM »
ตอนเด็กๆได้แต่ไปเล่นของคนอื่นครับ  :iconcry:

เป็น VF-1J ของ   ตัวใหญ่ดี พอโตขึ้นมาหน่อยเก็บตังค์ได้แค่ตัวเล็ก VF-1A ซื้อหน้า รร. เสียดายหายหมดเลย

ตอนนี้ถ้าอยากจะซื้อเก็บไว้ตั้งโชว์บ้างเอายี่ห้อไหนดีละครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ มีร้านไหนแนะไหมครับ :iconwish:

ระดับพี่บอยต้อง ของ 1/60 Yamato เลยครับพี่ จากที่ดูรีวิวผมว่าสมส่วนที่สุดเท่าที่มีเป็น Toy แล้วครับรวมถึงรายละเอียดที่สามารถเปิดโชว์เครื่องบางส่วนก็สวยมาก แต่ราคาก็เป็นเงาตามตัว ตกที่ตัวละ 16000-20000 เยน ขึ้นกับว่าตัวไหน Option ไหน ในบ้านเรามีแค่ไม่กี่ร้านที่เอามาขาย เห็นร้านตรงข้ามร้านจูปิเตอร์มีของฮิคารุแบบSuper Pack มั้งผมไม่แน่ใจ ส่วนราคาผมไม่ได้ถามมา ก็คง6000-8000บาทละมั้ง (เคยถามบางร้านนานมากแล้ว) นอกจากนี้ร้านอื่นๆผมก็พอผ่านตาเห็นว่ามีเหมือนกัน ในห้องซื้อขายเราก็มีคนมาขายเหมือนกัน(ถ้าจำไม่ผิดก็คุณBeer ครับ)

Link Review วาลคิรี่ของ yamato (บางตัวมีLinkโชว์วิธีเปลี่ยนร่างด้วย)
http://www.macrossworld.com/macross/toys/_toys_yamato.htm

ขอบอกว่าถ้ามีตังค์ผมก็คงสอยไปซักตัว2ตัวเหมือนกัน น่าเสียดายงบไม่ถึง คงต้องรอถูกหวย(ฮา)

ของอีกเจ้าที่น่าสนคือ 1/100 Toynami ครับ สัดส่วนเล้กกว่าของ Yamato รูปร่างไม่สวยเท่าแต่ก็แปลงร่างได้ลงตัว ราคาไม่แพงเท่าไหร่ด้วย ตกตัวละประมาณ 1000 บาท ผมเคยเห็นร้านในตึก
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ the_lucky_star

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 10:18:34 AM »
ผมได้ดู Macross 7 เป็นครั้งแรกตอนฉายที่ช่อง 7 (ตอนนั้นเพิ่งเรียนอยู่ม.4 เอง) ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ดูแล้วก็ยังงงๆว่าทำไมต้องมาร้อง
เพลงเพื่อให้หยุดการทำสงคราม แต่ก็ชอบเรื่อง machanic design มากที่เปลี่ยนจากเครื่องบินรบเป็นหุ่นยนต์ ต่อมา

ออฟไลน์ loliconman

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 04:24:33 PM »
ผมได้ดู do you remember love ,macross 7 , zero และ ฟรอนเทียร์ ครับ

แต่
ต่อโมกันต่อไป จนกว่าจะสิ้นโลก

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 06:43:58 AM »
ได้ดู มาครอส ครั้งแรกก็ตอนที่ฉายทางช่อง 9 หลังจากจบภาคนั้นแล้ว ภาคต่อมาในตอนหลังไม่ได้ดูเลยครับ
จนมาถึงภาค Frontier เห็นตัวโมเดล VF-25 ของ Bandai ทำออกมาได้น่าสนใจ ก็เลยไปหาโหลดหนังจากทาง
เน็ตมาดู เปิดฉากตอนแรกของภาค Frontier โดยเฉพาะตอนที่ Alto ที่ยังไม่ได้เป็นนักบิน แต่ต้องขับ VF-25F เพื่อช่วย
Runka ทำให้ผมนึกถึงตอนที่ ฮิคารุ ขับVF-1 ช่วย มินเมย์ ยังไงยังงั้น มันทำให้นึกถึงวันเก่า ๆ สมัยเมื่อตอนยังเด็ก
ผมเลยไปหาโหลด Macross ภาคเก่า ๆ มาดู ก็มีภาค Zero ที่มีอยู่ 5 ตอน (โหลดมาเสร็จยังไม่ได้ดูเลยครับ เสียง
ญี่ปุ่น ซับอังกฤษ) SDF-Macross ภาคแรกก็โหลดมาได้ประมาณ 15 ตอนจาก 30 กว่าตอน สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมประทับใจ
มาครอส ก็เพราะ เพลง นี่แหละครับ ก็เลยหาโหลดเพลงประกอบจากเอาจากในเน็ตนี่แหละครับ แต่ภาคเก่า ๆ
จะหาไม่ค่อยได้แล้ว หามาได้แค่เพลงเดียวครับ (เพลง Obotoe Imasu ka เพราะมากครับ)
ส่วนภาค Frontier มีเกือบครบทุกเพลงครับ ชอบเมดเลย์ ตอนสุดท้ายที่ เชอรีล กะ รันกะ ร้องคู่กัน ในฉากรบกะ Queen Vajra
อีกอย่างที่ชอบ มาครอส ก็น่าจะเป็นที่ เครื่องบินแปลงร่างเป็นหุ่นยนต์ได้ เจ๋งดีครับ ตัวเนื้อเรื่องในหนังเองก็น่าสนใจไม่น้อยเลยครับ

สำหรับโมมาครอส ผมเก็บไลน์ของ 1/72 VF-25 (ทีแรกกะซื้อแค่ลำเดียวระหว่างเครื่องของ ออซม่า กะ อัลโต้ ปรากฎว่าหัวหน้า
หน่วยออซม่าเรียกลูกทีมมาจนจะครบทุกลำแล้ว) ตอนนี้มีอยู่ 3 ลำ กำลังต่อ เครื่องของ Michelle อยู่ เปิดเพลงไปด้วย
ต่อโม ไปด้วย ได้อารมณ์ดีครับ ก็กะว่าจะเก็บตัวที่ชอบ ๆ แหละครับ ตอนนี้ก็รอ ตัว Armor Messiah เครื่องของ Ozma
กับ VF-27 Lucifer เครื่องของ เบร์ร่า ล่ะครับ

ส่วนเกมที่เกี่ยวกับ มาครอส ที่ผมเล่น ก็จะมีพวก Super Robot Scramble Commander 2 ภาคนี้จะต่างจาก SRW
ตรงที่เราสามารถบังคับหุ่นด้วยตัวเอง กับแบบออโต้โดยการกำหนดเป้าหมายให้ทำ ตัวละครจากมาครอสที่อยู่ใน
เกมนี้ จะมีในภาคแรก กับภาคพลัส สนุกดีครับ อีกเกมก็ ACE 3 จะมีตัวละครในภาคแรกออกมาให้เล่นกันครับ

สรุปแล้ว ถึงผมจะได้รู้จัก มาครอส หลังจากที่คุ้นเคยกับ กันดั้ม มาก่อนก็ตาม แต่ผมรู้สึกว่าผมจะชอบและรัก
มาครอส ไม่น้อยไปกว่ากันดั้มเลยครับ (ยืนยันได้จากลายเซ็นครับผม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 06:34:40 PM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ hookteam

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 10:29:16 AM »
ดู

ออฟไลน์ nade

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 01:32:30 PM »

ออฟไลน์ raptor360wd

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
  • UC SL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 01:35:51 PM »
I'am Macross Fan Too. :iconvsign:

Translation of Macross History Timeline Coming Soon.

NO paint, Just "Mo" it!