ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน -MACROSS- รายงานตัวกันหน่อยคร้าบ  (อ่าน 112300 ครั้ง)

ออฟไลน์ raptor360wd

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
  • UC SL
Re: แฟน -MACROSS- รายงานตัวกันหน่อยคร้าบ
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 09:17:57 PM »
ขอฝาก blog ของผมหน่อย เกี่ยวกับ Macross Toy เป็นหลักครับ http://gbmshop.blogspot.com/  :iconsmile:

เจ๋งมากครับ เห็นแล้ว  :iconcry: ยิ่งคิดหนักเลย ผมมี 1/48 VF-1A Angel Bird ของ Yamato อยู่ที่ A.U. ฝากเพื่อนเก็บไว้ให้อยู่(bid แล้วส่งเฉพาะที่ AU)
กำลังว่าจะปล่อย bid ออกไปเพราะกลัวเพื่อนขนกลับไม่ได้  :iconcry:

NO paint, Just "Mo" it!

ออฟไลน์ lorn_13

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 22
  • GBMshop.com
Re: แฟน -MACROSS- รายงานตัวกันหน่อยคร้าบ
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 09:36:45 PM »
รายงานตบัวด้วยค่ะ

เป็นแฟนมาคอสเหมือนกัน ยิ่ง มาคอส7

กับมาคอสฟรอสเธียรืยิ่งชอบเป็นพิเศษ

ว่าแต่จะมีใครเออาเข้ามาในไทยมั้ยคะเนี่ย

เพราะได้ข่าวว่า ค่าลิขสิทะิ์ แพงมากเลย เพลงกะ อนิเมะ แยกขายอีก

:iconcry:

Macross ถ้าจะซื้อลิกขสิทธิจริงๆ ยากครับ เพราะมีเครื่องหมายการค้าที่จดไว้ที่อเมริกาโดย บ. Harmony Gold ครับ
(Harmony Gold เป็นผู้ซื้อลิกขสิทธิ์ Macross ไปฉายใน USA เวลาจดทะเบียนเลยมีผลทั่วโลก และเป็น บ. ที่ทำให้ macross แตกเป็น 2 สายคือ macross กับ Robotech)
เวลาจะซื้อจริงๆ คงต้องไปคุยทั้ง Hamony Gold ในทาง US เพื่อซื้อ Tread Mark และต้องไปเจรจาซื้อ Anime กับ Bigwest ที่ญี่ปุ่นอีกรอบ
ทำให้เวลาซื้อต้องซื้อแบบซับซ้อน ทำให้ค่าลิกขสิทธิ์ ค่อนข้างแพง

ส่วนเพลงนำมาทำแผ่นจริงขายในตลาดไทยได้ยากครับ
ค่าลิกขสิทธิ์อาจจะไม่แพงมาก แต่จะมีปัญหาด้านยอดขายมากกว่าครับ
เพราะถ้านำเข้าทั้งแผ่นราคาก็จะสูงมาก ถ้าผลิตในไทยก็อาจจะไม่คุ้มทุน
แถมคนไทยซื้อแผ่นเพลงลิกขสิทธิ์ต่างประเทศมาฟังน้อยเพราะถูกๆ ก็ 400 บาทเห็นจะได้
ยิ่งกลุ่มคนดู Anime ก็เป็นพวกโหลดจากเน็ตเป็นหลักอยู่แล้วด้วยงานนี้หมดหวังเลยครับ  :iconcry:
ผมเองก็ Import เพลง Macross  มาก็หลาย 10 แผ่นแล้วเหมือนกัน เข้ามาแต่ละแผ่นราคาก็หลักพันบาทต่อแผ่นครับ

จำได้ว่าตอนแรกที่ Hamony Gold ซื้อไปนั้น คุยสัญญากันไม่เรียบร้อย เลยโดนเอาไปดัดแปลง(แค่เสียง)เป็น Robotech เลยเป็นปัญหาทำให้ไม่สามารถส่ง Macross ไปฉายที่อื่นได้ เลยมีแต่

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2009, 09:38:27 PM »
ขอฝาก blog ของผมหน่อย เกี่ยวกับ Macross Toy เป็นหลักครับ http://gbmshop.blogspot.com/  :iconsmile:

เจ๋งมากครับ เห็นแล้ว  :iconcry: ยิ่งคิดหนักเลย ผมมี 1/48 VF-1A Angel Bird ของ Yamato อยู่ที่ A.U. ฝากเพื่อนเก็บไว้ให้อยู่(bid แล้วส่งเฉพาะที่ AU)
กำลังว่าจะปล่อย bid ออกไปเพราะกลัวเพื่อนขนกลับไม่ได้  :iconcry:

ระวังหักด้วยเน้อ พังแล้วจบกันเลยคับ ของพวกเน้ย :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2009, 09:40:00 PM โดย lorn_13 »

ออฟไลน์ Zanmato

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:48:24 AM »
พอดีเพิ่งจะได้ Macross Zero มาดูจบไปไม่นาน

เกิดข้อสงสัยอะครับ  แยกให้เป็นข้อๆเลยละกัน

1. คุโด  ชิน  ตอนจบที่ลอยหายไปกับ VF และซาร่า ที่ลอยหายไปกับ มนุษย์วิหคนี่  ชะตากรรมเป็นเช่นไรอะครับ

2. Sheryl Nome  นี่มีความเกี่ยวพันอะไรกับ 2 พี่น้องใน

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 06:18:38 AM »
Frontier อยากให้ดูเองมากกว่า เพราะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 06:21:40 AM โดย ReJInA »

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 06:47:26 AM »
เนื้อเรื่องมีเกี่ยวข้องกันอยู่บ้างนิดหน่อย ในภาคฟรอนเทียร์จะมีอยู่ตอนหนึ่ง ชื่อ Legend of Zero
ประมาณว่า มีการถ่ายทำหนังเกี่ยวกับเนื้อเรื่องในภาคซีโร่นี่แหละครับ โดย รันกะจะรับบทเป็น
Mao Nome ส่วน Sheryl รับบทเป็นซาร่า อัลโต้ บังเอิญตอนแรกไม่มีบท เพราะมีหน้าที่แค่ขับ VF-25
เข้าฉากเท่านั้น แต่คนที่รับบทดันไม่มาเลยส้มหล่นได้รับบทนี้แทน มีฉากจูบกับรันกะ ใต้น้ำ
ซึ่งเป็นการ Debut ของรันกะครั้งแรกในการแสดงครับ

ส่วน Sheryl Nome เกี่ยวข้องอะไรกับ Mao Nome หรือไม่นั้น ผมคิดว่า Sheryl น่าจะเป็นหลาน
ของ DR.Mao Nome (ซึ่งคือคนเดียวกันกับ Mao Nome น้องสาวของซาร่าครับ)
ที่ทำการวิจัยเกี่ยวกับอะไรสักอย่างนี่แหละครับ โดยมี Grace O Conner(ผู้จัดการส่วนตัวของ Sheryl
ตอนท้ายกลายเป็น Queen Vajra ไปซะงั้น) ร่วมทำการวิจัยด้วยแล้ว Sheryl ได้รับเชื้อโรคร้ายเข้าไป
เลยต้องอยู่ในความดูแลของ Grace นี่แหละครับ

ส่วนเรื่องราวต่อไปจะเป็นยังไง แนะนำให้ลองหามาดูด้วยตัวเองนะครับ สนุกไม่แพ้ภาคอื่น ๆ เพลง
ก็เพราะ ผมก็อาศัยโหลดมาดูเอานี่แหละครับ เป็น ซับอังกฤษ รู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง แต่สนุกดีครับ

ขอบคุณ คุณ raptor360wd ที่ช่วยแก้ไขข้อมูลให้ถูกต้อง ลืมไปจริง ๆ นึกเห็นแต่ เชอรีล กับ รันกะ
ลืมคนที่เป็นมิสมาครอส ไปเสียได้ แหะ....แหะ.....
V
V
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 09:27:44 AM โดย Strike Freedom »

• *
  • UC SL
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 08:37:55 AM »
จากข้อมูลของคุณ Strike Freedom มีต้องแก้นิดหน่อยครับ

Spoiled Alert

คนที่รับบทเป็น Sara Nome ใน Macross F จะเป็น Miranda Merin ที่เป็น Miss Macross (Frontier)
ส่วน Sheryl ไปกล่อมผู้กำกับว่าอยากให้ตัว Sheyl เองแต่เพลงของ Sara ในเรื่อง
ซึ่งผู้กำกับก็บอกว่าจะคิดดูก่อนส่วน Alto โดนผู้กำกับอยากให้เล่นหนังเรื่องนี้
เพราะติดใจบทบาทตอนที่ Alto เล่นละคร Kabuki เรื่อง Sakurahime azuma bunsho
Elmo Kridanik ผู้จัดการของ Ranka จึงไปขอร้อง Alto
แล้วบอกว่าถ้า Alto แสดงหนังแล้วทีมงานจะให้บท Ranka ดีขึ้น(ตอนแรกเป็นแค่เด็กสาวชาวมายัน A)

แต่แล้วปัญหาก็เกิดขึ้นที่ Scene 47 ของเรื่อง คือพระเอกตัวจริงไม่ยอมเล่นฉากใต้น้ำเพราะในสัญญาไม่ได้เขียนเอาไว้
Alto เลยไปแสดงฉากนั้นแทน

ส่วน Sheryl Nome เป็นหลานของ Dr.Mao โดยยืนยังจากการสำรวจของ Catherine Glass กับ Ozma Lee
ที่ไปหาข้อมูลในซากของกองยานที่ 117 ซึ่งข้อมูลนั้นมี Mail ส่งถึง Dr.Mao
ว่า "คุณแม่คะ ฉันจะมอบต่างหูที่คุณแม่ให้สืบทอดมากับลูกสาวฉันคะ"(แปลไทยน่าจะได้ประมาณนี้)
แล้วในตอนนั้นก็จะมีรูปแม่ Sheryl กับ Sheryl ที่ยังเป็นเด็กทารก
แลวก็มีข้อความในรูปเขียนว่า "Your Grand Daughter, Sheyl"

ส่วงงานวิจัยที่ Dr.Mao, Dr. Ranxue Mei(แม่จริงๆ ของ Ranka) และ Grace O'Connor วิจัยคือ
ทฤษฏีการ Fold ใหม่ โดยถ้าใช้ Fold Quartz ในการสร้างแกนกลางของ Implant Network
จะทำให้การ Fold นั้นไม่เกิด Time Lag ได้ ซึ่งเปรียบเสมือนการได้ครอบครอง Galaxy เลยทีเดียว
รวมถึงทฤษฏีเกี่ยวกับ V Type Infection
(Management and prevention of V Type Infection ตีพิมพ์ลง Cosmo Nature ฉบับ พฤษจิกายน 2047)
ส่วน Dr. Ranxue Mei ซึ่งเป็นคนแรกที่ติดเชื้อ V Type ของ Vajra
ทำให้ Ranka ติดเชื้อตั้งแต่อยู่ในท้องแม่ ทำให้ไวรัสไปอยู่ที่ช่วงท้อง
ซึ่งไม่มีผลต่อร่างกาย แล้วยังสามารถใช้เชื้อ V ในการแพร่สัญญา Fold ได้(จากการร้องเพลง)
ส่วน Sheryl ได้รับเชื้อใน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 08:55:05 AM โดย raptor360wd »

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:57:24 PM »
พอดีเพิ่งจะได้ Macross Zero มาดูจบไปไม่นาน

เกิดข้อสงสัยอะครับ  แยกให้เป็นข้อๆเลยละกัน

1. คุโด  ชิน  ตอนจบที่ลอยหายไปกับ VF และซาร่า ที่ลอยหายไปกับ มนุษย์วิหคนี่  ชะตากรรมเป็นเช่นไรอะครับ
>>> ไว้ไปต่อ

ออฟไลน์ Zanmato

• *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 06:22:12 PM »
ขอบคุณพี่น้องทุกท่านครับ

จะพยายามไปลองหา

• *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 06:29:06 PM »
ขอบคุณพี่น้องทุกท่านครับ

จะพยายามไปลองหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 06:41:25 PM โดย lorn_13 »

ออฟไลน์ jayamiku

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 06:32:30 PM »
คุณ lorn_13 กรุณาช่วยใช้ปุ่มแก้ไขด้วยเถอะครับ  :iconsweat:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 06:37:42 PM »
ฐานะแฟนรุ่นใหม่ที่ได้ดูตอนเก่าๆไปหลาย

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 06:43:51 PM »
คุณ lorn_13 กรุณาช่วยใช้ปุ่มแก้ไขด้วยเถอะครับ  :iconsweat:

เรียบร้อยแล้วครับ พอดีไปกดโดน  :icondisapp:

ออฟไลน์ rsforever

• **
  • ตัวป่วนประจำBoard
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 07:38:16 PM »
คุณ lorn_13 ครับ คือเจ้า โมเดล Macross  อย่าง VF-19 ของ basara  ข้อต่อเป็นยังไงบ้างครับ เป็น โพลิแค็บ หรือ pc หรือ พลาสสติกล้วนๆ อยากรู้ไว้ก่อนจะ ทดลองเล่นดูน่ะครับ 

พอดีชอบ  VF-19/YF-19    กับ VF-0  VF-1S   แล้วก็พวกของใหม่ VF-25

• *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 11:14:18 PM »
คุณ lorn_13 ครับ คือเจ้า โมเดล Macross  อย่าง VF-19 ของ basara  ข้อต่อเป็นยังไงบ้างครับ เป็น โพลิแค็บ หรือ pc หรือ พลาสสติกล้วนๆ อยากรู้ไว้ก่อนจะ ทดลองเล่นดูน่ะครับ 

พอดีชอบ  VF-19/YF-19    กับ VF-0  VF-1S   แล้วก็พวกของใหม่ VF-25

VF-19 ตัวไหนครับ ถ้าเป็นแบบประกอบเองแปลงร่างได้ขนาด 1/100 ของ Bandai ก็เหมือน gundam ทั่วๆไปครับ ถ้าแบบสำเร็จเลยของ Bandai ขนาด 1/65 ก็พลาสติกล้วนๆ มีเหล็กสัก 5 ชิ้น(มั้ง ไม่รวมน๊อต) เร็วๆนี้ก็พึ่งจะเห็นคนที่ขายต่อไปราคาประมาณ 1000 กว่าๆ อันนี้จะมีของปลอมออกมาด้วยครับ

ถ้าชอบแบบแปลงร่างเนียนๆก็ของ Yamato ดีกว่าครับ แต่เป็น YF-19 ตอนนี้มี 4 สีให้เลือก สีธรรมดาตาม

• *
  • UC SL
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 11:50:24 PM »
VF100's "VF-19 Kai Fire Valkyrie" ของยังไม่ออกครับ
คาจว่าตัวนี้จะเป็นตัว Tamashi Spec ของ Series นี้ จะใช้ชื่อเป็น VF Hi-METAL มั้งไม่แน่ใจเหมือนกัน
กำหนดออกวางขาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2009, 12:06:34 AM โดย raptor360wd »

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 11:16:56 PM »
เอาข่าวมาฝากแฟนๆ Macross กันครับ

สำหรับท่าที่มี psp ตอนนี้ Macross Ultimate Frontier เล่นได้แล้วนะครับด้วย FW 5.50 Gen-B ครับ อย่าพลาดกันเน้อ :iconlove:

รีวิว Gameplay ไว้แล้วนะครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=4874.105

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ jayamiku

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 01:08:01 AM »
ต้องลอง  โหลดเลย  :iconfreak: :iconfreak:

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 01:12:58 AM »
ชอบจริงๆเลยครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 08:03:29 AM »
^
^
^
แวะเข้าไปชม Blog มาแล้วครับ แต่ยังดูไม่หมด (แต่เซฟเอาไว้แล้วครับ) ความคิดสร้างสรรค์ดีครับ
แต่ส่วนหัวผมว่าถ้าเอาไปใส่ที่ตัวของ Ozma ละก็แจ๋วไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2009, 08:51:57 AM โดย Strike Freedom »