ผู้เขียน หัวข้อ: WIP: OYW Contest GUNCANNON ตัวจิ๋วๆ [ปั่นฉากจำลอง แบบแฉะๆ]  (อ่าน 17093 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
WIP: OYW Contest GUNCANNON ตัวจิ๋วๆ [ปั่นฉากจำลอง แบบแฉะๆ]
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 08:21:13 PM »
เจ้าตัวนี้ว่าจะทำส่งประกวด OYW แต่ผมไม่ค่อยมีอะไรที่เป็น OYW ที่บ้านเลย นึกอยู่ตั้งนานว่าจะทำอะไรส่งดี
ไปค้นกล่องสมบัติบ้า ของตัวเอง ค้นไปค้นไปเจอมาอยู่2อย่างที่พอจะส่งได้คือ คอร์ไฟท์เตอร์ ของ HGUC RX-78
และกันแคนน่อนที่แถมมากับขนม เอ๊ะหรือซื้อกันแคนน่อนแล้วแถมขนมกันแน่หว่า :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ลองเช็คส฿าพปรากฏว่ายังดีอยู่100% เอามาปัดฟุ่นซะหน่อย

เช็คขนาดและวัดส่วนสูง เจ้านี่อยู่ในท่านั่งไม่สามารถขยับได้ สูงโดยรวมประมาณ3 ซม.

จากนั้นก็เริ่มกระบวนการ สวยด้วยมีด จับหั่นซะเลย :iconlol:
[

แล้วก็เริ่มไล่แก้ดีเทลที่ดูแล้วแสนจะปวดตับมากมาย
เริ่มจากเสาอากาศที่ด้านหลังหัวซะก่อน เอาเศษแผงมาลนไฟแล้วยืด จากนั้นตัดเอาเสาอากศของเก่าออก
แล้วค่อยเอาเส้นพลาสติกที่ยืดแล้วใส่เข้าไปแทนที่ ขนาดของแกนพลาสติกอยู่ที่ประมาณ 0.3มม.

ตรงปากกระบอกปืนใหญ่เอาลูกปัดยี่ห้อเดิมแปะเข้าไปข้างละเม็ด เนื่องจากตัวโมเป็นยาง
เวลาเจาะแล้วมันไม่เนี้ยบเอาซะเลย จะมีเศษยางติดอยู่ตรงรอยเจาะตลอด เลยแก้ปัญหาด้วยวิธีนี้เอา
เพราะยังไงเสียเดี๋ยวก็ต้องทำสีกลบเกลือนความชั่วร้ายอยู่ดี :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:

ตรงส่วนเกราะสะโพก  ต้องปาดออกเพราะมันหล่อมาเป็นชิ้นตันๆเลย ตัดออกตามแนวที่ขีดเส้นเอาไว้

ส่วนแขนซ้ายนั้นดูแล้วโล่งๆไป  เลยทำโล่ห์เพิ่มเข้าไป ตอนนี้คิดว่าจะทำแบบของ08ทีม เพราะง่ายดี
ตัวโลห์ตอนนี้กำลังทำอยู่ กาวยังไม่แห้ง

ส่วนแบ็คแพ็คด้านหลังตรงทรัสเตอร์ เอาชิ้นส่วนโลหะแทนที่ดู อืม เข้าท่าดีแฮะ
กันแคนน่อนตัวนี้เล็กกว่า ยู่คุงคราวที่แล้วซะอีกครับ แต่ดีเทลเยอะกว่าเห็นๆ

ล่าสุดกาวเริ่มแห้งแล้ว โล่ห์ ไม่ค่อยเหมือนเนอะ  :iconcry: :iconcry: อาจจะต้องทำใหม่ เพราะตอนที่ตัดพลาสติกนั้นไม่ได้ดูแบบ
ลากออกมาจากความทรงจำว่าหน้าตามันประมาณนี้แหละ เลยออกมาได้ประมาณนี้เลย :icondisapp: เซ็งเป็ดเลย

ปัญหาใหญ่ก็ยังอยู่ที่ตัวโล่ห์อยู่ดีเพราะ ทั้งส่วนที่เป็นพลาสติกชีสและ โพลีเอสเตอร์ มันหลุดง่ายมาก
คาดว่า น่าจะมาจากการที่มีพื้นที่ยึดเกาะน้อย เนื่องจากชิ้นงานมีขนาดเล็ก ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ epoxy แทน
แต่เวลาขัดก็ยังเบามืออยู่ดีเพราะว่ามันมีวีแววว่าจะกระเทาะออกมา :iconcry:

จากนั้นลงสีรองพื้นชิ้นงานทั้งหมด ใช้ serface1000 ของGunze ผสมสีขาวลงไปนิดด้วยนิดหน่อย
เพราะเนื่องจากต้องการความสว่างของชิ้นงาน(งานนี้ทาสีเอาอย่างเดียวเลย )

จากนั้นเริ่มทำสีในชิ้นส่วนข้อต่อและช่องระบายอากาศ ข้อต่อใช้สีเงินของGunze
ส่วนช่องระบายอากาศต่าง สีเหลืองก็ใช้ของgunzeเหมือนกัน แต่จำเบอร์ไม่ได้แล้ว ป้ายมันหลุดไปหมด :iconlol:
ในส่วนของปืนนั้นทาด้วยสีขาวของ เลย์แลนด์(เอ่อ มันทาได้เหมือนกันนะเออ แต่รู้สึกว่าเนื้อสีมันใสไปหน่อยเท่านันเอง :iconwink:)

*ในส่วนของปืนที่ใช้สีขาว จำได้ว่าเคยเห็นมาจากเวบไหนก็ไม่รู้ เขาเอาปืนsniperจริงมาพ่นสีขาว ดูแล้วสวยดีเลยลองทำมั่ง :iconlol:*

เดี๋ยวพรุ่งนี้น่าจะเริ่มทำสีทั้งหมดแล้ว

วันก่อนตอนที่กำลังทำโล่ห์ เอามือไปปัดโดนขวดกาวคว่ำบนแผ่นรองตัด  :iconcry: เซ็งมาก ยกชิ้นงานหนีแทบไม่ทัน
กาวเหลืออยุ่ที่ก้นขวดประมาณ1เซนเอง เสียดายอะ สังเกตตรงแผ่นรองตัดที่มุมขวาล่าง ที่มันๆวาวๆนั่นแหละ :iconcry: :iconcry: :iconcry:

สีจริงผมใช้สีเขียวขี้ม้า คล้ายๆชุดทหารบกบ้านเราครับ ทีแรกคิดว่าจะทำลายพรางด้วย
แต่คิดแล้วว่าทำไปคงไม่ได้อะไรเพราะว่าชิ้นงานมันเล็กมาๆ ส่นแพ๊คหลังกับปืนใหญ่รอทาสีเทาอยู่ครับ

จากนั้นทำการวอชชิ้นงานครับ

ตัวผมเป็นจำพวก โมเดลเลอร์นอกรีต ชอบทำอะไรแผลงไปเรื่อยครับ

การวอชครั้งนี้ผมใช้กาแฟผงละลายน้ำครับ
สาเหตุที่คราวนี้อยากลองใช้ผงกาแฟเพราะ วันก่อนไปเที่ยวร้านที่เขาทำของเก่าขาย เห็นที่ร้านกำลังย้อนไม้ด้วยกาแฟนี่แหละ วันนั้นที่เห็นมารู้สึกจะเป็นกรอบรูป เลยอยากลองเอาเทคนิคนี้มาใช้กับโมเดลบ้าง แล้วก็อีกอย่างหนึ่งคือ กาแฟเป็นเครื่องดื่มที่ขึ้นชื่อในเรื่องคราบเปื้อนติดฝังแน่น ถ้าเราทำหกใส่เสื้อผ้าจะขึ้นซื่อว่าซักออกยากมาก

ใช้กาแฟผงหรือเกล็ดละลายน้ำให้ข้นๆหน่อย จากนั้นเอาชิ้นงานแช่ลงไปเลยครับ ตามรูป

จากนั้นก็ทำกับทุกชิ้นงานครับตามรูป ส่วนคืนนี้ก็รอให้กาแฟแห้งเท่านั้นครับ ข้อดีของกาแฟคือไหลเข้าไปในซอกได้ดีมากๆ
จากบางส่วนที่แห้งแล้วไม่พบคราบกาแฟหนาๆเลย เข้าใจว่าน่าจะบางกว่าสีอีนาเมลด้วยมั้ง แล้วก็ไม่เหม็นแบบสีทำโมเดลทั่วไปครับ

*ข้อเสียก็คือมันทำได้อยู่สีเดียวครับ จะใส่นมลงไปให้สีมันจางๆก็ไม่ได้  :iconlol: :iconlol: :iconlol:*

พรุ่งนี้คิดว่าน่าจะทำดรายบรัชได้แล้ว

ตอนนี้ผมทำดรายบัชด้วยสีเงิน ตอนแรกว่าจะเอา สีเขียว+สีเหลือง+ขาว ลองทำแล้วสีมันไม่โดดเด้งชึ้นมา เลยเอาสีเงินแทน

จากนั้นก็พ่นเคลี่ยร์ด้านปิดชิ้นงาน ช่วงนี้ที่เชียงใหม่แดดแรงดีจริงๆ ตกลงว่าตอนนี้มันฟดูหนาวจริงรึเปล่าหว่า :iconlol: :iconlol: :iconlol:
พ่นกับไม่พ่นดุแล้วแทบไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ว่าถ้าไม่พ่น ตรงคราบกาแฟมันจะ มันๆเงาๆน่ะครับ

จากนั้นก็ทำดีเทลเพิ่มในบางส่วน ตรงเซนเซอร์ของปืน เซนเซอร์ที่ตา พวกนี้ต้องทำหลังจากพ่นเคลียร์ด้านครับ

ส่วนนี่เป็นตัวแล้วครับ ประกอบกลับคืนท่าเดิมแถมโล่ห์อีก1อัน ตอนนี้โล่ห์ยังไม่ได้ติดกาวครับ
รูปนี้เป็นเทสต์ชอตครับ ยังไม่ได้จัดฉากอะไรลย

ว่าจะลองทำฉากจำลองดูครับน่าพอถูๆไถๆไปได้บ้างครับ ไม่เคยทำมาก่อนเหมือนกันนะเนี่ย

มีคนบอกผมว่า ปืนสีขาวมันโดดแล้วก็สะดุดตาเกินไป เวลารบกันจริงๆมันจะโดนตรวจจับด้วยสวยตาง่ายมาก
ผมเลยหาทางออกด้วยการทำเทปลายพรางมาฟันที่ปืน วิธีทำก็ง่ายๆครับ
เอาเทปนิตโต้ ตัดมาซัก2-3นิ้ว แล้วเอาสีมาทาให้ดูคล้ายๆลายพราง จากนั้นก็เอาไปพันที่ตัวปืน

*หลักการพรางที่ดีคือ การทำยังไงก็ได้ให้วัตถุนั้น สูญเสียลักษณะของตัวมันเองเมื่อถูกมองด้วยสายของคนเรา หรือเครื่องมือตรวจจับใดๆก้ตาม*

ตอนนี้เริ่มทำฉากจำลองแล้ว ไม่เคยทำมาก่อนครับเทคนิคต่างๆก็หาเอาจากหนังสือดมเดลและอากุ๋ครับ
 เริ่มจากฐานรองก่อน ผมเอาฝาของกระป๋องที่ใส่ก้านสำลีเช็ดหุครับ ขนาดมันกำลังพอดีกับตัวโมเลย
เอาโฟตัวตามฝากระป๋องแล้วก็ซ้อกัน2ชั้น จากนั้นเอามีดปาดๆให้มันเอียงๆหน่อย เรียบๆมันดูจืดๆชอบกล
แล้วเอาเทปnittoพันรอบฐานเพื่อกันเปื้อน เพราะถ้าไม่พันก่อนเดียวแก้รอยเปื้อนทีหลังจะยากและวุ่นวาย

ลองเอานายแบบวางดู อืมไม่เล็กไม่ใหญ่กำลังพอดี

จากนั้นก็เอาปูนพลาสเตอร์โรยหน้าให้เต็มแผ่นฐาน จากนั้นผมใช้กากกาแฟ

หน้าตาของกาเมล็ดกาแฟจากเครื่องชงครับเป้นแบบนี้ครับ

โรยให้ทั่วเพราะผมต้องการสีดินที่เข้มๆหน่อยและไม่อยากจะทำสีดินทีหลัง เลยเลือกใช้กากเมล็ดกาแฟแทน
เพราะกากเมล็ดกาแฟมันจะมีสีของตัวมันเองอยู่แล้ว จากนั้นก็เอาน้ำพรมให้ชุ่มครับ ไม่ต้องกลัวปูนไหล
แล้วก็รอให้แห้ง ก็ได้พื้นตามรูปครับ

ตรงนี้มีคนบอกว่าเหมือนแต่งหน้าเค็ก :iconlol: :iconlol: :iconlol:

จากนั้นพอแห้งแล้วเอาผงหญ้าที่ทำเองมาโรยให้ทั่ว ผมใช้กาวลาเท็กผสมน้ำให้เหลวๆหน่อย
จากนั้นเอาแปรงสีฟันจุ่มแล้วดีดกาวใส่ฐานของฉากจำลองให้ทั่ว แล้วก็โรยด้วยผงหญ้าเทียม

ในรูปจะยังเห็นบางพื้นที่ยังแฉะๆอยู่ เป็นเพราะกาวยังไม่แห้งครับ(เผางานแบบเปียกๆ) :iconlol:

จากนั้นลองเอาต้นไม้เทียมที่ทำเองมาลองเสียบๆลงไป แล้วก็เอานายแบบมาใส่กับฉากแบบคร่าวๆดูก่อนเพื่อหาความหมาะสม
ตอนนี้มีความรู้สึกว่าต้นไม้สีมันโดดๆ จากพื้นไปหน่อย เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยแก้สีเอาละกัน

โค้งสุดท้ายแล้วน่าจะทันส่งงานนี้นะเนี่ย :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2009, 10:44:29 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
Re: WIP OYW Contest GUNCANNON ตัวจิ๋วๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 08:25:43 PM »
รอชมครับ สวยมากเลย ชอบโล่ EZ-8 อะ :iconwish:

ออฟไลน์ BloodyShdow

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: WIP OYW Contest GUNCANNON ตัวจิ๋วๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 09:43:47 PM »
สุดยอดเลยครับ งานจิ๋วๆแบบนี้ทำกันตาเหล่ไปข้างเลย  :iconfreak:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: WIP: OYW Contest GUNCANNON ตัวจิ๋วๆ [เพิ่มรูป+ลงสี+วอช]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:17:55 PM »
น่าจะใส่นมกับวิิปปิ้งครีมเพิ่ม น่ากินจริงๆ  :iconlike:

งานเล็กดีครับ ดูตามมันส์สุดๆ

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: WIP: OYW Contest GUNCANNON ตัวจิ๋วๆ [เพิ่มรูป+ลงสี+วอช]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:09:18 PM »
โอว ทำงานเล็กๆได้ละเอียดจริงๆครับ ว่าแต่เอาโมไปจุ่มกาแฟระวังมดขึ้นเน้อ :iconlol:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:13:53 PM »
    :iconsweat: เล็กจริงๆครับ ฝีมือๆ  :iconwish:

ออฟไลน์ shoompon

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:38:08 PM »
สุดครับ งานเล็กแต่ทำได้เทพมาก :iconlove:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:22:30 PM »
รอชมครับ สวยมากเลย ชอบโล่ EZ-8 อะ :iconwish:

ทำอยู่สองรอบครับ มันไม่ค่อยแข้งแรงยังไงก้ไม่รู้

สุดยอดเลยครับ งานจิ๋วๆแบบนี้ทำกันตาเหล่ไปข้างเลย  :iconfreak:

มันก็สนุกไปอีกแบบครับ

น่าจะใส่นมกับวิิปปิ้งครีมเพิ่ม น่ากินจริงๆ  :iconlike:

งานเล็กดีครับ ดูตามมันส์สุดๆ

ไม่ไหวล่ะครับ เดี๋ยวมดจะแห่กันมาเต็มโต๊ะ

โอว ทำงานเล็กๆได้ละเอียดจริงๆครับ ว่าแต่เอาโมไปจุ่มกาแฟระวังมดขึ้นเน้อ :iconlol:

ขอบคุณครับผม :iconsmile:

:iconsweat: เล็กจริงๆครับ ฝีมือๆ  :iconwish:

ต้องรอดูตอนเสร็จครับ

สุดครับ งานเล็กแต่ทำได้เทพมาก :iconlove:

:iconsmile: :iconwish: :iconlove:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ maki510

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:37:15 AM »
แหล่มครับ ว่าแต่เอาไปใช้กับพวกพลาสติกได้มั้ยครับ

• กัน-โอตะ
  • *
แหล่มครับ ว่าแต่เอาไปใช้กับพวกพลาสติกได้มั้ยครับ

ถ้าเรื่องกาแฟนี่ผมยังไม่ได้ลองครับ แต่ถ้าทำสีแล้วก้น่าจะได้ครับ เพราะยังไงเสียคราบกาแฟก็ติดอยู่บนชั้นผิวที่เป็นสีครับ
แต่กับพลาสติกเปล่าๆ(ต่อดิบ) นี่ยังไม่เคยลองครับแต่ก็น่าจะติดนะ :iconwink: เดี๋ยวลองหาเศษโมมาลองดูก่อนครับ
หรือคุณmaki510 จะลองดูก็ได้ครับ ได้ผลยังไงก็บอกกันหน่อยครับผม

ออฟไลน์ whitehead

• *
งานเล็กๆ แต่ฝีมือไม่เล็กจริงๆครับ

เทคนิคกาแฟนี่ เอาไว้จะลองเอาไปใช้บ้างนะครับ :iconwink:

• กัน-โอตะ
  • *
งานเล็กๆ แต่ฝีมือไม่เล็กจริงๆครับ

เทคนิคกาแฟนี่ เอาไว้จะลองเอาไปใช้บ้างนะครับ :iconwink:

ลองเลยครับ ได้ผลยังไงก็มาบกกกันด้วยครับผม  :iconwish: :iconwish: :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 07:24:03 PM โดย SNRI »

ออฟไลน์ Tee3893

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 27
เจ๋งอะใช่กาแฟด้วย :iconvsign: ไว้จะลองเอาไปใช่นะครับ

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
 :iconlike: มาลองชมตอนเสร็จคับงานละเอียดมากๆคับ........ :iconlike: ขอนำเทคนิคกาแฟไปใช้น่ะคับ อิๆๆๆๆ :iconvsign:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
เพิ่มฉากเข้าไปดูมีเรื่องมีราวขึ้นมากครับ แต่ขอติอย่างนึงสติดเกอร์สีทองทีตามันตัดไม่พอดีกับหน้า(ก็เข้าใจว่ามันเล็กมากเลยตัดยาก) ผมว่าใช้พู่กันทาสีเอาน่าจะดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
ฮ่า ๆ ๆ เก๋ดีครับ ชอบไอเดียกาแฟจัง คิดได้ไงเนี่ย แต่น่าเอาไปลองดูเหมือนกันนะครับ
อ้อ เพิ่มดีคอลเข้าไปหน่อยก็ใช้ได้ล่ะครับ รอชม diorama ด้วยครับ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

• กัน-โอตะ
  • *
เจ๋งอะใช่กาแฟด้วย :iconvsign: ไว้จะลองเอาไปใช่นะครับ

:iconlol:

:iconlike: มาลองชมตอนเสร็จคับงานละเอียดมากๆคับ........ :iconlike: ขอนำเทคนิคกาแฟไปใช้น่ะคับ อิๆๆๆๆ :iconvsign:

กำลังปั่นงานเต็มที่เลยครับ

เพิ่มฉากเข้าไปดูมีเรื่องมีราวขึ้นมากครับ แต่ขอติอย่างนึงสติดเกอร์สีทองทีตามันตัดไม่พอดีกับหน้า(ก็เข้าใจว่ามันเล็กมากเลยตัดยาก) ผมว่าใช้พู่กันทาสีเอาน่าจะดูดีกว่าครับ

อันเก่ามันลอกน่ะครับเลยดูเหมือนมันใหญ่ๆ ตอนนี้ติดเข้าไปใหม่แล้วแนบแน่นดีครับ

ฮ่า ๆ ๆ เก๋ดีครับ ชอบไอเดียกาแฟจัง คิดได้ไงเนี่ย แต่น่าเอาไปลองดูเหมือนกันนะครับ
อ้อ เพิ่มดีคอลเข้าไปหน่อยก็ใช้ได้ล่ะครับ รอชม diorama ด้วยครับ

ดีคอล ท่าทางจะไม่ไหวแล้วล่ะครับมันเล็กมาก ตัวกันแคนน่อนมันเล็กมากจนไม่รู้จะเอาดีคอลจิ๋วๆจากไหมนาติดดี :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ Gunplacollect

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
  • N FACTORY
Re: WIP: OYW Contest GUNCANNON ตัวจิ๋วๆ [ปั่นฉากจำลอง แบบแฉะๆ]
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 04:20:21 PM »
ขอวิธีทำหญ้าผงหญ้าหน่อยครับ

:iconwish:
Real Type!!! 1/144 modeler

• กัน-โอตะ
  • *
Re: WIP: OYW Contest GUNCANNON ตัวจิ๋วๆ [ปั่นฉากจำลอง แบบแฉะๆ]
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 04:47:22 PM »
ขอวิธีทำหญ้าผงหญ้าหน่อยครับ

:iconwish:

รอนิดนึงครับ ขอเสร็จงานนี้ก่อนแล้วจะโพสในหัวข้อเทคนิคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2009, 05:39:22 PM โดย SNRI »