ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน (กระทู้เก่า)  (อ่าน 3808614 ครั้ง)

ออฟไลน์ ong

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
อยากรู้ตัวไหนดีไม่ดี
คนที่ซื้อก็มา reivewที่ห้องแกะกล่องลองต่อสิครับ
แล้วเขียนว่าโมจีน ถ่ายรูปให้คะแนนซะก็จบ หาก็ง่าย อยากรู้ตัวไหนก็หาเอา

กระทู้ให้ก็ตั้งแต่ตัวไหนจะออกบ้างก็พอ

แล้วก็500 หน้าใครมันจะมานั่งตามดู เกิดตัวที่อยากรู้อยู่หน้า 278 นี่ไปเปิดจนแก่เลยเหรอครับ

:iconmouth:

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
ก็นี้มันทู้ ข่าวสาร สอบถาม พูดคุย เกี่ยวกับโมจีนไม่ใช่หรอออ
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ aewman99

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -300
กระทู้โมจีน คุยกันเรื่องโมจีน ก็ถูกละหนิ

ออฟไลน์ soranibrahim

• Like: 0
ถ้ามันเป็นการปรับปรุงระบบ ..ก็แล้วแต่ทาง admin เค้าและกันเนอะ

แต่ว่า..ถ้ามันมีเนื้อหาอะไรคาบเกี่ยวกันไปบ้าง ก็น่าจะยืดหยุ่นกันได้นะ

ส่วนตัวชอบเข้ามากระทู้นี้ นอกจากติดตามข่าวสารโมจีนแล้ว
การได้อ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆในเว็บ ก็ได้มุมมองอะไรหลายๆอย่าง
แล้วถึงกระทู้มันจะเยอะขนาดนี้ ..แต่มันก็ดูมีชีวิตชีวาดีนะผมว่า  :iconhappy:

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
ก็นี้มันทู้ ข่าวสาร สอบถาม พูดคุย เกี่ยวกับโมจีนไม่ใช่หรอออ

ถูกต้องครับเเต่เเค่ว่าท่านผู้ดูเเลอยากจัดระเบียบอ่าครับ คือกระทู้นี้คือ"เเจ้งข่าวสารโมจีน" เพราะห้อง"เเกะกล่องลองต่อ"ก็มีรีวิวให้ชมเเละให้คะเเนนกันเเล้วครับ เเต่ตอนนี้กระทู้นี้ปนกันอยู่ครับ  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 04:12:39 PM โดย zanu009 »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
โดยส่วนตัวแล้ว กับโมจีน แทบจะไม่ได้ จับกันเลย

แต่ผมว่าการที่มีกระทู้นี้อยู่ เป็นเรื่องดีนะ เพราะบางคนต้องการอะไหล่ มาทำซ่อมแซมหรือว่าโมดิฟาย สารพัดฯ บ้างก็เป็นตัวเลือกในการเก็บและเล่นของแต่ละคน เพราะราคาโมแท้ค่อนข้างสูง อันนี้เข้าใจจริงๆ  แต่ เท่าที่คุยปรึกษากัน ที่จะล้างก็เพราะ

มีสมาชิกใหม่ หลายๆ ท่าน ไม่ค่อยอ่าน ตามระเบียบข้อตกลงที่ วางกันไว้ ถ้าจะมีใครถามว่า มันคืออะไร ก็ลองไปอ่านกันเอา

ตัวอย่างเช่น

โมตัวนั้น มาเมื่อไร ตัวนี้มาวันไหน ราคาเท่าไร บางทีเป็นหารถามซ้ำๆ ซากๆ ถามแล้วถามอีก หรือว่า จะเอาง่ายๆ กันก็คือ ระบบบร์อดมีฟังค์ชั่น ค้นหากันแล้ว เคยได้ลองๆ ใช้ก้นบ้างหรือเปล่า...

และอีกอย่าง ถ้ามีประมาณข้อมูลเยอะมากๆ อาจทำให้ ระบบการทำงานของบอร์ดช้า หรือด้อยประสิทธิภาพลงไปได้ ดังจะเห็นได้จาก ก่อนหน้านี้ ยังมีประกาศล้างห้องซื้อขาย และ ห้องโชว์ออฟ กันเลย จำกันได้หรือเปล่า...

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
โดยส่วนตัวแล้ว กับโมจีน แทบจะไม่ได้ จับกันเลย

แต่ผมว่าการที่มีกระทู้นี้อยู่ เป็นเรื่องดีนะ เพราะบางคนต้องการอะไหล่ มาทำซ่อมแซมหรือว่าโมดิฟาย สารพัดฯ บ้างก็เป็นตัวเลือกในการเก็บและเล่นของแต่ละคน เพราะราคาโมแท้ค่อนข้างสูง อันนี้เข้าใจจริงๆ  แต่ เท่าที่คุยปรึกษากัน ที่จะล้างก็เพราะ

มีสมาชิกใหม่ หลายๆ ท่าน ไม่ค่อยอ่าน ตามระเบียบข้อตกลงที่ วางกันไว้ ถ้าจะมีใครถามว่า มันคืออะไร ก็ลองไปอ่านกันเอา

ตัวอย่างเช่น

โมตัวนั้น มาเมื่อไร ตัวนี้มาวันไหน ราคาเท่าไร บางทีเป็นหารถามซ้ำๆ ซากๆ ถามแล้วถามอีก หรือว่า จะเอาง่ายๆ กันก็คือ ระบบบร์อดมีฟังค์ชั่น ค้นหากันแล้ว เคยได้ลองๆ ใช้ก้นบ้างหรือเปล่า...

และอีกอย่าง ถ้ามีประมาณข้อมูลเยอะมากๆ อาจทำให้ ระบบการทำงานของบอร์ดช้า หรือด้อยประสิทธิภาพลงไปได้ ดังจะเห็นได้จาก ก่อนหน้านี้ ยังมีประกาศล้างห้องซื้อขาย และ ห้องโชว์ออฟ กันเลย จำกันได้หรือเปล่า...

ถ้าล้างเพราะเหตุนี้ อันนี้เข้าใจอย่างยิ่งครับเพราะผมก็ดูแล้วมันก็ถามซ้ำกันจริงๆน่ะแหละ(ส่วนใหญ่ก็จะชื่อใหม่ๆทั้งนั้น)

แล้วก็แนะนำให้อ่านข้อตกตงการใช้และลองหาข้อมูลเอาเองก่อนเหมือนกันครับ
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ usanarak

• *
  • Like: 0
  • จะส่องล่ะนะ พวกแก ย๊ากๆๆๆ
 :iconcry: น่าเสียดายจังจริงๆล้างหน้าแรกๆก็ได้นิน่า
ส่วนหลังๆก็เอาไว้พูดคุยกันตามปกติ เพราะส่วนใหญ่ผมคงไม่นั่งอ่านตั้งแต่หน้า 1 หรอก
เปิดมาก็กดหน้าสุดท้ายอ่านความเคลื่อนไหวเท่านั้นเหมือนอ่านหนังสือพิมพ์
แต่ส่วนบอร์ดแกะกล่องดองต่อ มองว่าหลังๆคนยังไม่ค่อยว่างมารีวิว
บางทีผมก็อาศัยบอร์ดข่าวสารโมจีนนี่แหละที่บางท่านรีวิวด่วนๆให้ดู
ประกอบการตัดสินใจ เพราะเดี่ยวนี้ข่าวสารต้องไว ไม่งั้นซื้อไม่ทันเค้า ขนาดโมจีนก็เหอะ อิอิ
แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไงก็ตาม Admin จ้า
อิอิ รูปจิ๊วแย้ว 555

ออฟไลน์ itee

• *
  • Like: 3
ผมเริ่มเข้ามาดูตอนร้อยกว่าๆ แป๊ปๆ มาจะห้าร้อยแล้ว

คิดว่าคงเป็นหัวข้อที่กินทรัพยากรเว็ปมากที่สุดแน่ๆ

มาร่วมนับถอยหลังและรอเริ่มต้นใหม่ไปด้วยกันครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
ผมได้กลับเข้ามาต่อโมอีกครั้งก็เริ่มจากโมจีน ถึงแม้ว่าช่วงหลังมานี้ผมเองแทบจะไม่ได้จับโมจีนอีกเลยก็ตาม
แต่ผมเองก็ยังชอบเข้ามาอ่าน ที่กระทู้นี้อยู่บ่อยๆ เพื่อติดตามข้อมูลข่าวสาร ความเคลื่อนไหวของโมจีนว่าตอนนี้
เป็นอย่างไรบ้าง ซึ่งกระทู้นี้นับเป็นกระทู้ที่มีประโยชน์สำหรับคอโมจีนเป็นอย่างมากครับ และถือว่าเป็นสีสัน
ของบอร์ดเลยก็ว่าได้

สำหรับตัวผมเองก็มีความรู้สึกเสียดายเหมือนกันครับ ถ้าหากว่าจะมีการล้างข้อมูลในส่วนนี้ออกไป
แต่ถ้าเพื่อเป็นการช่วยให้การทำงานของบอร์ดดีขึ้นแล้วละก็ ผมก็เห็นด้วยทุกประการครับ

หลังจากที่มีการล้างข้อมูลแล้ว ผมหวังว่าทาง Admin จะคงหัวข้อกระทู้นี้เอาไว้ เพื่อให้สมาชิกที่มีความสนใจในโมจีน
ทั้งมือเก่าและมือใหม่ได้เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็น และอัพเดต ความเคลื่อนไหว ในวงการโมจีนต่อไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 09:24:57 PM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
:iconcry: น่าเสียดายจังจริงๆล้างหน้าแรกๆก็ได้นิน่า
ส่วนหลังๆก็เอาไว้พูดคุยกันตามปกติ เพราะส่วนใหญ่ผมคงไม่นั่งอ่านตั้งแต่หน้า 1 หรอกเปิดมาก็กดหน้าสุดท้ายอ่านความเคลื่อนไหวเท่านั้นเหมือนอ่านหนังสือพิมพ์
แต่ส่วนบอร์ดแกะกล่องดองต่อ มองว่าหลังๆคนยังไม่ค่อยว่างมารีวิว
บางทีผมก็อาศัยบอร์ดข่าวสารโมจีนนี่แหละที่บางท่านรีวิวด่วนๆให้ดู
ประกอบการตัดสินใจ เพราะเดี่ยวนี้ข่าวสารต้องไว ไม่งั้นซื้อไม่ทันเค้า ขนาดโมจีนก็เหอะ อิอิ
แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไงก็ตาม Admin จ้า

จะบอกว่า มันผิดตั้งแต่แรกแล้ว ครับ .. ทำมัย เวลาอ่านหนังสือ ต้องอ่านหน้าแรกก่อน, แล้วต่อโมทำมัยต้องต่อตามใบต่อที่ ข้อ 1 ก่อน, เวลาฟังเพลงต้องฟังตั้งแต่ วินาทีแรก ก่อน, ดูหนังต้องดูตั้งแต่ เริ่มฉายก่อน ฯลฯ.. อีกสารพัด คงไม่มีใคร เค้าทำตามจากด้านหลังมาด้านหน้าหลอกครับ (ใครอย่ามาเล่น หนังสือญี่ปุ่นน่ะ) แม้กระทั่งการเดิน คงไม่มีใครเดินถอยหลังน่ะ...

ที่อยากให้อ่าน กันตั้งแต่แรกเพราะ ข้อตกลง ระเบียบมารยาท สาระ ฯลฯ จะถูกอัพเดทไว้ในหน้าแรก ของกระทู้นั้นๆ เสมอๆ  ในนามของผู้ดูแลบอร์ด คงไม่ตามมาอัพเดท หน้าสุดท้าย อย่างที่คุณพูดหลอกครับ เวลาทำอะไร ก็ ทำให้เหมือนๆ กับ ประชาคมโลกกันหน่อย

นี่คืออีกหนึ่งเหตุผลที่ต้อง ทำการ ล้างกระทู้โมจีน ทำให้ง่ายต่อการดูแลครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
ประกาศปรับปรุงกระทู้โมจีนใหม่

ข้อมูลที่มีอยู่นี้เยอะมาก และน้อยคนที่จะเข้าไปหา หรือใช้คำสั่ง "ค้นหา" จริงๆ ทำให้กระทู้ที่ตอบกันมาเรื่้อยๆ นั้นไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากแล้วครับ เพราะส่วนใหญ่หลายท่านก็ตามข่าวกันอยู่หน้าท้ายๆ อยู่แล้ว

การปรับปรุงคราวนี้ จะทำการตั้งกระทู้ใหม่ครับ โดยเน้น user-friendly ให้มากขึ้น
กล่าวคือในเรพแรกหรือที่ต้นกระทู้ ข้อมูลที่สำคัญๆ จะถูกรวบรวมไว้ที่นั่น ให้เป็นศูนย์รวมข้อมูลทั้งหมด เพื่อความสะดวกและง่ายต่อการหาข้อมูล เนื่องจากสมาชิกใหม่ๆ หรือขาจรที่เข้ามาหาข้อมูลโมจีน ส่วนมากจะเริ่มดูที่หน้าแรกอยู่แล้วครับ

ส่วนการบอกข่าวโมเดลมาใหม่ร้านนี้ร้านนั้น ก็โพสท์บอกกล่าวกันได้เหมือนเดิมครับ
ประกอบเสร็จแต่ไม่อยากรีวิวเต็มๆ ก็เอามาลง 1-2 รูป เพื่อให้เพื่อนๆ เห็นภาพกัน จะได้เรียกกันไปซื้อ ได้เหมือนเดิมครับ
ข้อตกลงในการใช้กระทู้โมจีน เหมือนเดิมครับ
และการให้คะแนนโมจีน ก็ไปลงไว้ที่กระทู้ โมจีน Buyer Guide ของคุณ kaopun ได้เหมือนเดิม

สรุปคือไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงมาก แค่สร้างใหม่จัดใหม่ให้ดูง่ายขึ้น แทนที่จะใช้กระทู้เดิมซึ่งรกเกินไปครับ

============

ซึ่งหมายความว่าจะต้องมีผู้รับผิดชอบ (เจ้าของกระทู้ใหม่)
1. คอยอัพเดทเพิ่มลิ้งค์ที่หน้าแรก หากมีสมาชิกมาโพสท์รีวิวโมจีนในห้องแกะกล่อง (หรือ blog ส่วนตัว)
2. อัพเดทข้อมูลร้านค้าที่ขายโมจีน เช่นเบอร์ติดต่อ และแผนที่
3. ช่วยเตือนสมาชิกที่โพสท์ออกนอกลู่นอกทาง หรือนอกเหนือจากข้อตกลงฯ

ขอพูดถึงรายละเอียดจาก 3 ข้อที่กล่าวไว้ข้างต้นนะครับ

1. อัพเดทข้อมูลที่หน้าแรก เพื่อเป็นศูนย์รวมข้อมูล
คอยอัพเดทนำลิ้งค์มาใส่ที่หน้าแรก เมื่อมีสมาชิกมาตั้งกระทู้รีวิวโมจีนในห้องแกะกล่อง (หรือ blog ส่วนตัว)
จะขึ้นอยู่กับ "แนวทางของห้องแกะกล่องลองต่อ" ด้วยครับ (ถ้าเป็นการตั้งกระทู้รีวิวตามแนวทางที่กำหนดไว้ ก็จะบรรจุไว้ในศูนย์รวม แต่ถ้ามาแปะรูปอยากอวดเฉยๆ ก็คงต้องขอลบ เพราะไม่ได้ทำให้เกิดประโยชน์ จากการที่มาตั้งกระทู้ถ่ายรูปมาแปะเล่นๆ ครับ)

คราวนี้จะมีปัญหาที่ตามมาคือการ "ล้างเว็บบอร์ด" ซึ่งจะไปกระทบห้องแกะกล่อง ทำให้ลิ้งค์ที่ศูนย์รวมหน้าแรกหายไปบ้าง หรือที่เรียกกันว่า "ลิ้งค์เสีย" ขอแนะนำว่า ถ้าท่านใดที่รีวิวในห้องแกะกล่องแล้ว รบกวนแบ็คอัพหรือรีวิวซ้ำไว้ใน blog ส่วนตัวด้วยก็ดีครับ ไม่ว่าจะเป็น exteen, multiply, หรือ facebook ก็ตาม จะได้รวบรวมลิ้งค์จาก blog ไว้ด้วยเลย เวลาล้างบอร์ดจะได้ไม่สูญหาย และยังมีข้อมูลอยู่ครบครับ

ในข้อนี้ รวมไปถึงห้อง Show off ด้วยนะครับ ทำสีเสร็จ เอามาอวดกันก็ได้ เจ้าของกระทู้จะได้รวบรวมไว้ (หรือจะไปรวบรวมเองในกระทู้รวม Gallery ก็ได้เช่นกัน)

อีกข่าวหนึ่งคือ การบอกหรือรายงานโมจีนที่จะออก กรุณาให้เครดิตหรือแหล่งที่มา ไม่ใช่มาโพสท์บอกห้วนๆ โดยไม่มีแหล่งข่าวครับ เพราะคนอื่นอาจจะมองว่าท่านมั่วข้อมูลได้ โดยเฉพาะสมาชิกใหม่ๆ ที่ชอบเข้ามาโพสท์บอกห้วนๆ ลอยๆ ไม่มีแหล่งที่มาที่ชัดเจน ดังนั้นกรุณาอย่าโพสท์มั่วหรือให้ข่าวที่ไม่เคลียร์ครับ

2. รวบรวมข้อมูลร้านค้าที่ขายโมจีน เช่นเบอร์ติดต่อ และแผนที่
ข้อนี้ตรงตัวไม่ต้องอธิบายมากครับ ใครทราบลายแทงหรือร้านขายก็มาโพสท์บอกได้ แล้วเจ้าของกระทู้จะรวบรวมไว้ที่หน้าแรก

ที่สำคัญคือไม่อยากให้ไปวิจารณ์ราคาโมของแต่ละร้าน หรือบอกราคากันตรงๆ ครับ บางท่านอาจจะไม่รู้ตัว แต่เว็บบอร์ดนี้จะกลายเป็นแหล่ง "สร้างกระแส" ซึ่งจะเกิดผลให้ราคาของแต่ละร้านเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา และมันจะไปกระทบการทำมาค้าขายของร้านเขา

ตัวอย่างสมมติง่ายๆ เช่น
- วันนี้ K ไปเจอ D-Hell ที่ร้าน J ขายอยู่ 500 บาท เลยเอามาบอกพร้อมลงราคา
- วันต่อมาร้าน B เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วเห็นว่าร้าน J ขาย 500 บาท เจ้าของร้าน B จึง "ตัดราคา" ขาย 400 บาท
- แล้ววันถัดไป NeoX เข้ามาโพสท์แจ้งข่าวว่า ตอนนี้ร้าน B ขาย 400 เอง ถูกกว่าร้าน J อีก! รีบไปซื้อกันเร็ว!

ผลที่ตามมาคือ
2.1) ร้าน J จะเสียลูกค้า โดยที่ K เป็นคนเอามาโพสท์สร้างกระแส และ NeoX มาช่วยเสริมเติมเชื้อเพลิงโดยไม่รู้ตัว
2.2) คนที่ซื้อมาก่อนด้วยราคาที่มากกว่าก็จะเสียความรู้สึก แต่ อย่าไปใส่ใจมากเลยครับเรื่องราคาโมจีน เพราะเป็นโม "ทางเลือก" ที่พวกเราหาซื้อกันได้ถูกกว่าโมแท้มากอยู่แล้ว ถ้ามัวแต่ซีเรียสเรื่องราคาโมจีนกัน ก็ไม่ต้องทำอะไรกินแล้วครับ พูดตรงๆ ว่าโมทางเลือกราคามันถูกอยู่แล้ว ถ้าไม่ทราบก็ขอให้ลองซื้อของแท้มาต่อเล่นสักตัว จะได้ไม่ต้องเอามาเทียบกับราคาของโมแท้ หรือมานั่งบ่นว่าไม่มีเงินซื้อโมแท้แล้วมาจะเป็นจะตายกับโมจีน และจะได้ทราบเพิ่มเติมอีกด้วยว่า คุณภาพมันได้แค่นี้จริงๆ ดังนั้นเราจะรู้เองครับว่าไม่ต้องหวังอะไรมาก

3. ช่วยเตือนสมาชิกที่โพสท์ออกนอกลู่นอกทาง หรือนอกเหนือจากข้อตกลงฯ
ข้อนี้ขอกล่าวตรงๆ เลยว่า ช่วงหลังๆ มานี้ทั้งสมาชิกหน้าใหม่หรือหน้าเก่าบางท่าน "ไม่ค่อยจะเก็บอาการ" กันนะครับ ทำให้อ่านดูแล้วเหมือนโพสท์ป่วน ไม่มีเจตนาจะตำหนิแต่อยากให้คิดสักนิด

กระทู้โมจีนตั้งขึ้นมาหลายปีแล้ว ตั้งแต่บอร์ดเวอร์ชั่นเก่า และมีไว้เพื่อเป็นพื้นที่ เป็น "สื่อกลาง" บอกข้อมูลเกี่ยวกับโมจีนเท่านั้น สมาชิกเก่าๆ จะทราบดีครับว่า ThaiGundam นี้เป็นบอร์ดสุภาพชน และมีคนเข้ามาหาข้อมูลอยู่ตลอดเวลาทั้งขาประจำ และขาจร เพราะข้อมูลค่อนข้างใหญ่และมีเยอะ ดังนั้นเวลาโพสท์อะไร จึงรบกวนอยากให้ท่านสมาชิก "คิด" ก่อนครับ ว่าเรากำลังพิมพ์โดยใช้ "ภาษาพูด/ภาษาตลาด" หรือเรากำลังพิมพ์โดยใช้ "ภาษาเขียน" ที่เขียนบันทึกไว้เหมือนเป็นหนังสือให้อ่านศึกษาต่อไปได้

เคยได้รับข้อความจากสมาชิกบางท่านเหมือนกันครับว่า "ทำไมมีแต่เด็กชอบมาโพสท์ป่วนๆ, พิมพ์ไม่มีสาระหรือจับใจความไม่ได้, ใส่อารมณ์กันเกินไปไหม" ข้อความ complaint เหล่านี้ ทำให้เราทราบครับว่า ทำไมบางคนถึงไม่อยากมาโพสท์หรือมามีส่วนร่วม นั่นก็แปลว่าเขารำคาญการใช้ภาษาเขียนของบางท่านนั่นเองครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น สมาชิกทุกท่านก็สามารถช่วยเหลือหรือตักเตือนกันได้ครับ เคยเห็นอยู่เหมือนกัน เช่นช่วยเตือนเรื่องลงราคาโจ้งๆ บ้าง เตือนเรื่องแก้ข้อมูลที่นำมาลงผิดผลาดทำให้เข้าใจผิดบ้าง ซึ่งขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันดูแล มา ณ ที่นี้

ขอสรุปแผนงานการรีฟอร์มกระทู้โมจีนนะครับ
1. เมื่อกระทู้นี้ครบ 500 หน้าแล้ว จะทำการล็อค และตรึงไว้เพื่อเป็นข้อมูลต่อไป
2. หาเจ้าของกระทู้ใหม่เพื่อสร้างกระทู้ใหม่ ที่สามารถอัพเดทข้อมูลไว้ที่หน้าแรก (ศุนย์กลางข้อมูล) ได้เรื่อยๆ
สมาชิก TG ที่ได้ติดต่อไว้ ว่าจะให้มาเป็นเจ้าของกระทู้คือคุณ zanu009 หรือ คุณ kaopun
หรือท่านใดที่จะอาสา หรือคิดว่าสามารถคุมกระทู้โมจีนใหม่ได้ ลองเสนอชื่อมาได้ครับ ขอให้มีความเอาใจใส่และรับผิดชอบจริงๆ เหมือนกระทู้ดังนี้:
- http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=12002.0
- http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=11180.0
เพราะถ้าวันหนึ่งเกิดหายไป ก็ต้องตั้งกระทู้ใหม่อยู่ดีครับ

Alternative Plan #1:
ส่วนความเห็นที่จะให้คงกระทู้ไว้ ก็ต้องให้เจ้าของกระทู้รับผิดชอบ และทีมงานก็ต้องมานั่งลบรีพลายที่ไม่จำเป็นออก
ทำได้ครับ แต่บอกตามตรงว่า เกือบ 500 หน้า มานั่งไล่อ่านไล่ล้างไม่ไหวครับ

Alternative Plan #2:
สร้างตำแหน่งใหม่ให้กับผู้รับผิดชอบที่เสนอชื่อไว้ในสรุปแผนงาน (อาจจะเปลี่ยนให้เป็นชื่อสีม่วง  :iconlol:)
โดยจะสามารถ edit, delete เรพที่ต้องการได้ครับ ซึ่งเท่ากับว่า นอกเหนือจากทีมงานแล้ว ผู้รับผิดชอบนี้ก็สามารถแก้ไขอัพเดทต้นกระทู้ได้ และลบเรพที่ไม่เหมาะสมออกได้ เช่นกัน

มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมหรือไม่เห็นด้วยในจุดใด แจ้งได้ครับ ถ้าไม่ลำบากทีมงานก็จะรับไว้พิจารณาครับ
ขอบคุณที่สละเวลาอ่านครับ

Edit: ครบ 500 หน้าแล้ว แต่รอเจ้าหน้าที่สักครู ช่วงนี้ไม่สะดวกปรับปรุงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2011, 08:25:15 AM โดย K »

ออฟไลน์ kai122

• *
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
อาจสมหวังใครหลายๆ คนในนี่แล้ว ชื่อม่วง  :iconnasty:

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
ขอโชว์โมจีนยี่ห้อให่มซักนิดครับเป็นยี่ห้อ DOUBLB RABBIT ครับเพิ่งได้ของมาวันนี้ครับพอดีสั่งซื้อไปกับเว็บโมจีนเจ้าประจำครับจัดส่งได้เร็วมากๆ ตัวที่ผมสั่งไปมี 2 ตัวคือ DANCOUGA กะ GRIFFON ครับว่างๆเดี๋ยวผมจะรีวิวให้ชมครับ รูปถ่ายจากกล่องมือถือครับเลยไม่ค่อยชัดครับ

เปิดกล่องมาตกใจจังเลยกล่องให่ญมาก :iconwish:

หน้าไม่ลิงด้วยครับ :iconhihi:

งานออกมาพอดูได้ครับ :iconvsign:

เป็นโมจีนยี่ห้อใหม่ที่น่าสนใจดีครับแต่ผมไม่มั่นใจว่าสะพานเหล็กจะนำเข้ามาไหมครับท่านใดทราบก็แจ้งข่าวบอกกันได้น่ะครับว่าที่สะพานเหล็กมีไหม
ปล.ชื่อสีม่วงหรือไม่ไม่สนใจครับขอเเค่มีความสุขในสิ่งที่เราชอบก็พอเเล้วครับ :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 08:50:37 AM โดย zanu009 »

ออฟไลน์ kaopun

• *
    • โมจีน by kaopun
 :iconwish: ดูจากรูปแล้วผมว่าก็แหล่มไม่ใช่เล่นนะครับยี่ห้อนี้อ่ะ

โดยส่วนตัวแล้วอยากได้กริฟฟอนครับ เพราะของโคโตผมตามหามานานแล้วก็ยังไม่ได้สักที  :iconcry:

ยังไงรบกวนคุณ zanu009 ทำรีวิวเร็วๆ หน่อยนะครับ  :iconwish:  ถ้างานออกมาดีโดนใจ ผมจะได้ตัดสินใจสั่งมาลองมั่งครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ผมไม่ชอบสีม่วงอ่ะ

ออฟไลน์ nubirdza

• *
  • Like: 1
วันนี้ได้ลง สะพาน กับเค้าซะที หลังจากไม่ไปเกือบครึ่งปี  :iconcry:

***** ใครรอ ปีกค้างคาว ร้านหน้าเบียแจ้งว่า พุ่งนี้ของเข้า แต่.... ของ TT เน่อ  :iconsweat: สนนราคา ครึ่งแบงค์เทา ( เจ๊บอกว่า จะยังไม่สั่ง momoko เข้ามา แต่ผมไม่ถามต่อเพราะอะไร ที่แน่ๆผมจัดแน่ ฮิฮิ )  ******

***** ส่วน ver ew. สนนราคา ครึ่งแบงค์เทา + 1 แดง ฮะ  ****

>>> ว่าแต่ ท่านใดได้สัมผัสเจ้าค้างคาว TT แล้วบ้างฮะ ว่า มันโอเคมั๊ย ถ้าไม่ผ่านเกณ จะได้เอาตัวธรรมดาไปก่อน  :iconpanic:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
โอ้ววววว โมจีนทำ ดี-สไตร์ มาด้วยๆดีๆๆ ทำไลน์อื่นมาบ้างเป็นทางเลือกที่ดีแฮะ
นึกว่าโมจีนจะต้องมีแต่กันดั้ม ทำมาครอสมาด้วยนะ  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 11:35:52 PM โดย wateya_rouge »
Thailand only !!

ออฟไลน์ startup

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• TG STAFF
  • *
  • Like: 17
Re: [โมจีน] รวบรวม
« ตอบกลับ #7358 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 01:24:54 AM »
โอ้ววววว โมจีนทำ ดี-สไตร์ มาด้วยๆดีๆๆ ทำไลน์อื่นมาบ้างเป็นทางเลือกที่ดีแฮะ
นึกว่าโมจีนจะต้องมีแต่กันดั้ม ทำมาครอสมาด้วยนะ  :iconsmile:

เห็นด้วยครับ...แต่ทางจีนจะฟังเราสองคนมั้ยเนี่ย...555
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

ออฟไลน์ chochobee

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -48
Re: [โมจีน] รวบรวม
« ตอบกลับ #7359 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 02:34:54 AM »
มี ZOID ของโมจีนด้วยเหรอครับ สนใจอยากลองแต่เด็กละสู้ราคาของแท้ไม่ไหวอิอิ