ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน (กระทู้เก่า)  (อ่าน 3772053 ครั้ง)

ออฟไลน์ nubirdza

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 1
Re: แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 12:44:22 PM »
หง่า มีคนลงซะและ แต่มะเปงไรฮะ เดว เอา จิวยี่ ลงห้องทำสีละกันนะฮะ

ปล. ส่วนตัว sd แบบไร้ยี่ห้อ ตัวโฌม อาจจะมะเท่าไหร่ แต่ ม้าเนี่ย เตรียมทะลวงรูได้เลยฮะ เพื่อให้เบ้าเสียบมันเข้าสนิทดี  :iconfreak:

ออฟไลน์ kaopun

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
Re: แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 12:59:52 PM »
ม้าเนี่ยกล่องที่ผมซื้อก็ไม่เห็นต้องทะลวงเลยนะฮะ แค่ตัดเศษที่ยื่นออกมาก็ประกบสนิทดีอ่ะ จะมีก็ตรงรอยผ่านั่นแหละที่มันจะมีเหลื่อม ๆ กันอยู่ฮะ 

เดี๋ยวกลับบ้านแล้วจะถ่ายรูปมาลงมั่งละกัน  :iconnasty:

ออฟไลน์ kira_freedom

• *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 01:02:53 PM »
แต่ผมคิดว่าสาเหตุส่วนใหญ่จะกดไม่ลงเนื่องจากตอนผลิตนะครับมันจะมี่ส่วนที่หล่อเกินออกมาถ้าตอนประกอบไม่ได้ตัดออกจะทำให้ประกอบไม่สนิทได้ครับ :iconcry:กดให้ตายก้ไม่ลงล็อกของมัน

ป.ล คุณ kaopun ตอบเร็วจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 01:04:04 PM โดย kira_freedom »

ออฟไลน์ cicimaru

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 04:04:00 PM »
 :iconnasty: ลองTT unicorn แล้วคะรับ ซื้อแถวบ้าน 850
http://www.thaimoclub.com/new/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=75#813
 :icondizzy: ข้อต่อแน่นเกินไป ต้องใช้คีมปากกว้างๆบีบเข้า ถ้าแรงไปเป็นลอยคีมแน่ ไม่อยากบีบ ลองทำตามวีดีโอโมเดลลิ่งที่เคยPIFกันรอบแรกๆโน้น ดูคะรับรู้สึกจะตอนที่ทำ sword camaly อะไรสักอย่าง คือ ใช้อาร์ตไนฟ์ปาดเฉียงๆ มันจะทำให้เวลาประกบกันไม่แน่นจนเกินไป รื้อมาพ่นสีได้ง่าย :iconnasty:ผมยังไม่ได้ลองเทคนิคนั้นนะคะรับ ไม่รับประกัน

ออฟไลน์ ev_kensai

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 05:11:10 PM »
อยากได้เว็บที่ขายโมจีนเยอะๆอ่ะครับมีใครมีมั้ง ^_^

ออฟไลน์ zwizzcy

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 05:28:31 PM »
พอดีมันต่อแบบลวกๆ ตอนตัดไม่ได้ใช้คีม เอาcutterตัดเอาน่ะครับ

ฮาๆ

รอยมันเลยเยอะ

• *
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:43:02 PM »
เอาม้าของผมมาให้ดูกันครับ แต่ดันลืมถ่ายตรงท้องมาให้ดูซะนี่  :icondisapp:

ด้านหน้า

ด้านข้าง

:iconwish:

รอยผ่า (กลางหน้าม้า)

ดูเหลื่อมกันอย่างเห็นได้ชัดเลยไหมฮะ  :iconsweat:

• *
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:44:23 PM »
โอ้ อาการเหมือนผมเลยฮะ ชิ้นแดงที่ประกบตรงขาหน้าเกือบจะสนิท หัวม้านี่เหงเปงล่องๆๆ นิสนึง

kingbody

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:55:49 PM »
ดูดีมากครับ ถ้าไม่เครียดว่าเป็นโมจีน 555555555 รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ
ตรงที่สีทองทำยังไงครับ เป็นงานพู่กัน หรือ พ่น นะครับลายสีทอง ขอวิธีทำหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ  :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:03:08 PM »
ดูดีมากครับ ถ้าไม่เครียดว่าเป็นโมจีน 555555555 รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ
ตรงที่สีทองทำยังไงครับ เป็นงานพู่กัน หรือ พ่น นะครับลายสีทอง ขอวิธีทำหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ  :iconwish:

ใช้เทคนิคเฉพาะตัวครับ จริง ๆ ไม่ค่อยอยากจะบอกเลยฮะ  :iconnasty:

สีทองนั้น เป็นงานปากกาครับ  ใช้ปากกากากเพชรสีเหลือง (ที่ขายเป็นชุดน่ะครับ ร้านที่ขายทุกอย่าง 20 บาท)  :iconvsign:

พยายามป้าย ๆ เอาครับมันจะไม่ค่อยติดนะครับ มือโดนนิดก็ติดมือมาหมดล่ะ ป้ายเลอะก็ใช้คอตต้อนบัตหรืออะไรก็ตามถนัดเช็ดส่วนที่เกินออกฮะ ได้รูปร่างที่ต้องการแล้วพ่นเคลียร์ใสทับไปเลยฮะ แล้วรอให้แห้ง
ถึงจะแห้งแล้วถ้าไปโดนแรง ๆ ลายมันก็เลื่อนจากจุดเดิมได้เหมือนกันนะฮะ (ไม่แน่ใจว่าเพราะพ่นเคลียร์บางไปรึเปล่า :iconwink:)

ออฟไลน์ nnasnd

• *
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:05:53 PM »
ครายมี MG Unicorn เอาลงมาโชว์หน่อยสิคับ เหนเค้าบอกกันว่าข้อต่อดี แต่ผมกัวซื้อมาแล้วประกบไม่สนิท กัวแปลงร่างลำบากอะคับ
กะลังจะตัดสินใจถอย Unicorn + ปืน + ฐาน อยู่อะคับ
อ้อแล้วราคาเท่าไหร่อะคับที่น่าจะโอเคอะคับ กัวโดนโก่งราคา

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 07:45:59 AM »
ครายมี MG Unicorn เอาลงมาโชว์หน่อยสิคับ เหนเค้าบอกกันว่าข้อต่อดี แต่ผมกัวซื้อมาแล้วประกบไม่สนิท กัวแปลงร่างลำบากอะคับ
กะลังจะตัดสินใจถอย Unicorn + ปืน + ฐาน อยู่อะคับ
อ้อแล้วราคาเท่าไหร่อะคับที่น่าจะโอเคอะคับ กัวโดนโก่งราคา

มายืนยันว่า ข้อต่อแน่นจริง เพราะไม่ใช้ PC ในส่วนที่เป็น Joint แต่จะใช้พลาสติกแทน ทำให้บางทีต้องทะลวงในบางจุด

เพราะจะแน่นมาก Decal มีมาสองชุดเป็น Decal น้ำ กับ สติ๊กเกอร์ใส ผมตัดใจซื้อ Decal แท้มาติด ทำให้สวยงามอีก

ระดับหนึ่ง การแปลงร่าง ผมเลือกแปลงเป็น Destroy Mode เพราะในจุดที่เป็นหัวไหล่ ถ้าเป็น Unicorn Mode มันจะ

ประกบกันไม่สนิทนิดเดียว ย้ำนะครับว่านิดเดียวจริง ๆ  ผมไม่รู้ว่าถ้าเป็นกล่องอื่นจะเป็นเหมือนกับของผมหรือเปล่า

ผมซื้อกล่องธรรมดาราคาตอนนั้น 6XX (ผมซื้อพร้อมกับ Strike Noir ของ TT รวมกันอยู่ที่ 13XX ครับ)

แต่ถ้าซื้อแบบมีปืน Gatling Gun + Action Base ราคาจะอยู่ที่ 1XXX ครับ ลองตัดสินใจดู

ขอโทษที่ไม่มีรูปมาให้ชม นะครับ ถ้าให้คะแนน ผมให้ 98 จาก 100 ครับ

ดูรายละเอียด Unicorn ของ TT จาก Link ข้างล่างนี้ก็ได้นะครับ

http://item.taobao.com/auction/item_detail-0db1-28c4bcd7706f428e1ed1783ec2942bbe.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 07:55:59 AM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ bikemaster

• *
  • Like: -1
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:02:57 AM »
เห็นเขาทำแล้วเศร้าผมมียูนิคอนของTTอยู่เน่ามากๆ(แต่ใจรักมันเลยไม่ทิ้ง)เฟรมช่วงที่สไลด์ไม่แน่น
และสไลด์ยากบางอันไม่ต้องกดสไลด์ทิ้งไว้5นาทีมันสไลด์ให้เองเลยละก็ตอนนี้ยูนิคอนของบันได
จะออกแบบโค้ทติ้ง7000เยนแล้วเปลี่ยนตรงเฟรมสีขาวเป็นสีขาวประกายมุขเลย

ออฟไลน์ jeing

• *
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 08:40:55 AM »
ช่วงนี้ SD สามก๊กมาแรงจริง ๆ แฮะ
ผมไม่ได้เล่นแนวนี้ซะด้วย ไม่มีเรื่องคุยเลยแหะ ๆ  :iconfreak:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 09:10:02 AM »
เอารูป Unicon ของ TT มาให้ดูครับตัวนี้ได้มาจากร้านเจ๊ตอนออกใหม่ๆ เป็นแบบไม่มีปืนกลครับ

ตัวนี้ TT ทำมาค่อนข้างดีมากครับชิ้นส่วนคม ไม่ค่อยมีรอยบุ๋ม จะมีข้อเสียก็ตรงที่ เกราะหัวไหล่ด้านบนมันหลุดง่ายเหมือนที่คุณkira_freedomบอกนั้นแหละ ซึ่งผมใช้วิธีเอากาวติดไปเลย และชิ้นส่วนพลาสติกใสด้านในจะเป้นสีชมพู ไม่แดง พอดียังไม่ได้ถ่ายรูปตอนเปลี่ยนร่างมา แกะมาสีถลอกปอกเปิกหมด :iconcry: และดีคอลที่ติดผมใช้เป็นแบบสติกเกอร์ ซึ่งก็เหนียวดี ที่ไม่ใช้ดีคอลน้ำก็เพราะดีคอลน้ำมีสีขาวกับดำเท่านั้นไม่มีสีแดง

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:31:03 AM »
coating สี silver metalic ออกมาอย่างงามเลยครับ ท่าน unn13 งามดีแท้

ออฟไลน์ nnasnd

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 04:52:42 PM »
ขอบคุณมากคับ ท่านสมาชิกทุกคน

ออฟไลน์ FirstGD

• *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 07:13:39 PM »
ขอถามนิดนึงครับ เวลา unicon cast off(ถอดเกราะ) นี่ มันแบบยืนได้หรือหลุดง่ายรึปล่าวครับ พอดีบางคนบอกมันหลุดง่ายอะครับ ตกลงตอนถอดเกราะนี่ใกล้เคียงกับของบันได หรือเป็น ยูนิคอนระบบ เขย่าอะครับ กดปุ๊บ cast off ปั๊บ  :iconvsign:

rabby

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 09:08:26 PM »
unicorn tt ต่อเสร็จนานแล้วครับข้อต่อแน่นมากยัดไม่เข้ามือหักเรียบร้อยไปแล้วครับ Y_Y

• *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 09:16:31 PM »
เหอะๆ ช่วงนี้ โมจีน นี่คึกคักจังแฮะ  :iconvsign:

รอมีกาตังก่อน เฮีย U เดวเจอกาน 55+