ผู้เขียน หัวข้อ: My ZETA my color  (อ่าน 4144 ครั้ง)

ออฟไลน์ mg-dang

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
My ZETA my color
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 11:48:53 AM »
ขอเอางานมาแลกเปลี่ยนความเห็นครับ ไม่ได้ลงมานานมาก  ๆๆ โมตัวนี้ทำตั้งแต่ Thai gundam เริ่ม มี WIP เลยครับทำมาเรื่อยๆ จนบัดนี้ยังไม่ 100 % แต่หยุดแล้วครับ
ตัวโมเป็นโมจีน ต่อดิบติดกาวช้าง ของไม่ครบ อะไรที่เป็นคู่ ส่วนมากมีข้างเดียวแต่ส่วนประกอบหลักๆ ยังครบอยู่ ได้มาจากคุณหมอท่านนึง ตอนไปรับโม กำลังตรวจคนไข้อยู่เลย คุยได้แป๊บเดียวไปตรวจคนไข้ต่อ(อยากจะบอกว่าคนเล่นโมมีทุกอาชีพและหลากอายุ นะครับ)  แกะออกมาอุดขัดก่อน ได้ดังรูป

โมตัวนี้ตั้งใจจะทำเป็น wave rider อยู่แล้ว (อยู่ในโครงทำฝูงบิน wave rider  ตอนนี้ได้วัตถุดิบมาครบทุกตัว แต่ ไม่ครบทุกส่วน )  และตั้งใจทำให้บางเหมือนเครื่องบิน จึงโมใหม่ ตัดส่วนที่ไม่จำเป็นออก ก็จะได้ตามที่เห็นในรูปครับ
เริ่มทำก็ทำการอุดขัดโม ส่วนมากมีรอยบุ๋ม   ความยากถัดมาคือทำชิ้นส่วนขึ้นมาทดแทน และที่ยากที่สุดคือการประกอบโครง ล็อคปีก ต่อขา ครับลองหลายแบบกว่าจะลงตัว ตัดๆ ต่อๆ จนได้ตามที่เห็นครับ  ส่วนสี ใช้สีกระป๋อง และความสวยเนียนลืมไปเลยนะ ลงรายละเอียดวิธีการทำได้ไม่มากครับเพราะทำนานมากแก้หลายหน จำไม่ได้แล้ว  ติชมเต็มที่ ครับ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนไม่ว่ากัน

บางอย่างที่ตั้งใจ ครับ เก็บเข้ากล่องข้าว รอทำโรงจอด เก็บเป็นฝูงบิน wave rider ต่อไป

ออฟไลน์ itee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 3
Re: My ZETA my color
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 12:08:18 PM »
อยากเห็นเป็นฝูงจังครับ เจ้านี่เป็นตัวที่ผมชอบที่สุดตัวนึงเลยกำลังสะสมทำฝูงอยู่เหมือนกันครับ

ปล.พึ่งรู้ว่าตัวนี้มีโมจีนด้วย

ออฟไลน์ Minato

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -4
  • Uchida~
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 02:08:21 PM »
สีแล้วดูนึกถึง Savior เลยครับ

ออฟไลน์ DarkLord_Desire

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
  • It started as a RAVE , It ended in a RIOT!!
    • DJCENTER
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 03:31:20 PM »
ชอบจังเลยย ชอบงานที่มีที่มาไป

ใส่ความชอบ ความตั้งใจเข้าไป

ถึงสุดท้ายจะออกมา ไม่หล่อเท่างาน Modeller เทพๆ

แต่นี้แหล่ะความสุข  :iconwish:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:51:40 PM »
1ในซีรีย์"โมนรก" เห็นชิ้นส่วนในกล่องก่อนทำแล้ว บรื๋อ ต่อเป็นตัวได้ก็เจ๋งแล้วครับ  :iconlike: