ผู้เขียน หัวข้อ: หัดทำสีกันพลาตัวแรกครับ โมจีน Sazabi ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 7483 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hajic

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
สวัสดีครับพี่ๆน้องๆชาว Thaigundam ทุกท่าน ผมเพิ่งเริ่มเล่นกันพลาครับ แล้วก็เพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิกเวป Thaigundam ได้ประมาณ 3 อาทิตย์เอง(แต่ชอบการ์ตูนกันดั้มมานานเเล้ว)
วันนี้มีผลงานการทำสีกันพลาตัวเเรกมาให้ดูครับ หลังจากที่แอบดูชาวบ้านทำสีตามเวปตามยูทูป ก็เลยตัดสินใจลองทำบ้าง รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ เพื่อไปปรับปรุง
ขั้นตอนการทำนะครับ
1.ตัดโมมาเป็นชิ้นๆ ไม่ขัด แล้วพ่นสีกระป๋อง(สีกระป๋องทั่วไปราคา50-60บาท)
2.พ่นเคลียร์แบบเงาทับ
3.ทำสีโลหะด้วย สีอะคลีลิค สีดำ และสีเงิน โดยพู่กันครับ
ผลงานเลยออกมาทะเเม่งๆ T_T

ออฟไลน์ ryukendo1

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
ทำสีสวยครับ แต่ลาย ยังดูแหม่งๆ เหมือน มันมีลาย ขูดทุกจุดเกินไปหรือเปล่าครับ

• *
พอทาเเล้วมันหยุดไม่อยู่ครับ เลยออกมาแบบที่ท่าน ryukendo1 ว่า
คืออยากให้มันออกมาเหมือนผ่านสมรภูมิรบ แต่ที่ออกมานี่เละเลย :iconpale:

ออฟไลน์ Zonda

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
ผมว่ารอยมันใหญ่ไปนิดนึงเมื่อเทียบกับขนาดตัว +รอยถลอกมันไปคนละทิศกัน รอยนึงจากล่างขึ้นบน อีกรอยนึงเฉียงขึ้น อีกรอยเฉียงลง พอมารวมกับความที่รอยมันใหญ่มันเลยดูเยอะและแปลกไปนิดครับ แต่ความมีมิติของรอยถลอกผมชอบนะ งงมั้ย  :iconlol:

• *
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับท่าน Zonda ผมปาดมั่วเลย แถมใช้พู่กันเบอร์เดียวด้วย(เบอร์9 หัวตัด)  :icondizzy:
เอาไว้ต้องหาตัวอย่างที่ชาวบ้านเขาทำแนวผ่านสมรภูมิเพิ่มละ(หายากอะไม่ค่อยเห็นคนทำเลย)

ออฟไลน์ Zonda

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
ลองเปลี่ยนมาใช้พู่กันเบอร์ 0 แล้วเล็มขนออก แล้วค่อยๆจิ้มตามมุมๆขอบๆก่อนครับ อย่ามันมือมากครับเพราะจิ้มไปจิ้มมามันจะติดลม  :iconmeow:

• *
ขอบคุณครับคุณ Zonda เดี๋ยวจะลองดูครับ  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
ตามประสบการผมนะครับ
ถ้าพ่น Clear ด้านไปก่อนแล้วปัด สีจะติดดีขึ้นครับ
atinatv

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
งานแรกก็ weathering เลยกล้ามาครับ แต่ส่วนตัวแนะนำว่าควรเริ่มจากงานอุดขัดให้เรียบร้อยก่อนครับ ยังเห็นตะเข็บอยู่ตามตัวเต็มไปหมดยิ่งโมจีนนี่ตะเข็บบานครับ

• *
ขอบคุณมากครับคุณ avichi และ คุณunn13 ไว้จะลองทำครับ แต่ว่าขอถามนิดนึง ทามิย่า พุตตี้ ต้องผสมอะไรก่อนป่าวครับ หรือบีบโป๊ะได้เลย

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
ขอบคุณมากครับคุณ avichi และ คุณunn13 ไว้จะลองทำครับ แต่ว่าขอถามนิดนึง ทามิย่า พุตตี้ ต้องผสมอะไรก่อนป่าวครับ หรือบีบโป๊ะได้เลย
ได้ครับ
แต่ถ้าอยากให้เหลวหน่อยต้องใส่ Thinner ลงไป
ต้องคอยระวังการยุบตัวของ Putty ด้วย
atinatv

• *
ขอบคุณมากๆครับ :iconnasty:

ออฟไลน์ gJaiz

• *
ผมว่า battle damage ควรจะปิดด้วยเคลียด้านนะครับ เพราะรอยถลอกมันไม่ควรจะเงาๆ มันเลยดูแปลกๆไม่สมจริง อันนี้ความคิดส่วนตัวผมนะครับ แล้วคราวหลัง แทนที่จะเอาพู่กันdry brushอย่างเดียว ลองเอาอาทไนฟ์ ขูด กับเฉาะให้เป็นรอยไปเลยดูสิครับ จะดูมีมิติขึ้นมากเลย ลองหาคลิปดูตามยุทูบอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2015, 02:33:21 PM โดย gJaiz »

• *
ขอบคุณครับคุณ gJaiz ไว้จะลองดู เรื่องทำให้เยินนี่ชอบมาก 555