ผู้เขียน หัวข้อ: [BB Legend] อัศวินผู้กล้าแห่งแสงสว่างสีทอง "Versal Knight Gundam"  (อ่าน 9054 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=uaJONfXS9zU[/youtube]

BB legend Versal knight gundam

Knight gundam แต่แรกเริ่มเดิมทีคือ มุฉะ กันดั้ม มาร์คทรี ที่ได้รับพลังสีทองแล้วโดนพาข้ามมิติมายังโลกต่างมิติ โดยจิตด้านดีถูกแยกมาเป็นไนท์กันดั้ม และจิตด้านลบแยกออกมาเป็นซาตานกันดั้ม
โดยที่ไนท์กันดั้มที่โผล่มายังอีกโลก และความจำเสื่อม แต่ชื่อกันดั้มเป็นผู้กล้าในตำนาน เลยออกทำเควสไปสู้กับราชาปิศาจซาตานกันดั้ม
ในภายหลัง หลังได้พลังจากศิลาแห่งชนเผ่ากันดั้ม ทำให้ไนท์กันดั้มกลายเป็นฟูลอาเมอร์ไนท์กันดั้ม และปราบซาตานกันดั้มลงได้ แต่พอกลับมาที่ปราศาจกลายเป็นว่าปราศาทโดนพวก ซีออนถล่ม
ฟูลอาเมอร์ไนท์กันดั้มจึงต้องออกทำเควสอีกรอบ ไปปราบไซโคโกเลม และทำให้ทราบว่าต้นตอของปัญหาคือราชาปิศาจ ซีค ซีออน หลังจากปราบโกเลมได้ เกราะเลยอัพเกรดเป็นเวอแซลไนท์กันดั้ม
ในขณะเดียวกัน อัศวินอามูโร่ที่กลับมาจากทำเควสพร้อมทีมอัศวินกันดั้มจากอัลกัส (เซต้า ดับเบิ้ลเซต้า นิว อเล็กซ์) ก็กลับมาสมทบที่ปราสาท และกันดั้มจึงวาร์บไปด่านสุดท้าย เพื่อปราบซีคซีออน
ในตอนจะจบ เหล่าอัศวินแห่งอัศกัสตายเรียบ เหลือแต่เวอแซลกันดั้ม กับ ซาตานกันดั้มที่กลับมาเป็น เนโอแบล็คดราก้อน ซึ่งขณะสู่กันซีคซีออนก็โผล่มาเล่นงานทั้งสองคน แต่ได้อัศวินเฮียกุชิกิ ที่มาพร้อมพลังสีทอง หยุดซีคซีออนได้หน่อยนึง ตอนหลังเวอซอลไนท์กันดั้ม กับเนโอแบล็คดราก้อนเลยจำได้ว่าตะก่อนเราสองเป็นคนๆเดียวกัน เลยรวมร่างกันด้วยพลังสีทองกลับเป็นสุเปเรียดราก้อน แล้วปราบซีคซีออนลงได้
หลังจบเรื่อง สุเปเรียดราก้อนก็บินกลับสวรรค์ไป ทำหน้าที่ควบคุมสมดุลของโลก ซึ่งเฮียแกลงมาโลกที ก็เปลี่ยนฟอร์มที บางทีก็แบ่งพลัให้ บางครั้งก็ไปสิงคนอื่น ทำให้มีวาริเอชั่นมากมาย..... 

ชื่อ Versal ย่อมาจาก Universal
อาวุธหลักคือ หอกสายฟ้า กับดาบเวอแซล

มุมต่างๆ

ซูมดีเทลบ้าง

อาวุธ หอกสายฟ้า

ปลายหอกแขนกลยกได้ ถ้าหั่นมานะ

ดาบ Versal

อาวุธคู่

ติดฐานแอคชั่นยาว

การทำงาน

สำหรับการทำ ส่วนที่ชุบโครเมี่ยมผมใช้กระดาษทรายขัดทิ้ง โดยเอามาสกิ้งเทปกั้นส่วนที่จะคงใว้ แล้วเอากระดาษทรายหรือมีดขรูดโครเมี่ยมออก  พอมันเหลือน้อยๆเอาทินเนอร์เช็ดออกได้นะ
แต่เท่าที่ลองดู  เหมือนพ่นสีทับชิ้นโครเมี่ยมมันจะติดนะ  ตอนนั้นเคยพ่นสีทับชิ้นสีทองมันไม่ติด เพราะชิ้นทองจะเป็นสีชุบเคลือบอีกที  เหมือนพ่นสีเพียวๆใส่โครเมี่ยมพาร์ทน่าจะได้นะ  แต่เรงยึดเกาะนี่น่าจะด้อยกว่าพ่นบนสีเซอเฟสอ่ะแหล่ะ
การทำงานจริงไม่ยากเท่าใหร่  กั้นพ่นจริงๆไม่ยากมาก  มีแค่ที่อาวุธที่กั้นกันน่าเบื่อไปหน่อย  ส่วนเกราะไม่มีอะไรมาก
ความลำบาก  น่าจะเป็นที่ฝนมันตกทุกวันอ่ะแหล่ะ อย่างผ้าคลุมนี่พ่นตอนฝนตกเลยสากไปหน่อย  แต่รวมๆคิดซะว่าลายผ้า ก็เลยช่างมัน
ตรงชิ้นแดงหน้าอก  เอาสติกเกอร์เงินปิดทับด้านหลัง แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากเฮะ  เพราะชิ้นมันหนาไปหน่อย

สำหรับส่วนลูกตาแบบเหลือๆ ผมใช้เอาสติกเกอร์แปะลงบนถุงซิปแล้วตัดเอา ที่ใช้ถุงซิปเพราะมันเหนียวดี เหมือนพวกถุงใส่ของที่แถมมากับพวก Figma ซึ่งส่วนตัวมีเก็บตุนใว้เยอะ หาซื้อได้ตามซุปเปอมาเก็ตทั่วไป เวลาเปลี่ยนก็เอามาครอบของเก่าเหมือนแว่นแค่นั้น ซึ่งก็โอเคในระดับนึง

งานสี
สีรองพื้นใช้ของ SNP
สีขาว : สีขาวอัลติเมทไกอา พ่นไล่บนสีรองพื้น แล้วพ่นคลุมด้วยสีมุกใสของ SNP
น้ำเงิน : น้ำเงิน กันเซ่ + แดงนิดหน่อยให้ออกม่วงนิดๆ  แล้วพ่นทับด้วยสีเครียร์ + สีมุก (ใช้สีมุกเพียวๆมันเข้มไป   สีมุกฟ้าก็ดันหมดลืมซื้อ)
เงิน : สตาร์ไบร์ซิลเวอร์ของไกอา
ทอง : สตาร์ไบร์ทบลาส + สตาร์ไบร์ทโกล ของไกอา
แดง : สีเหลือผสมมั่ว
ชิ้นใส : พ่นเครียร์ทับเฉยๆ

รวมๆ  ก็ไม่ยากเท่าใหร่นะ 
แต่ต่อดิบนี่ ทำใจอ่ะนะ สติกเกอร์ที่แถมนี่ไม่แปะซะยังจะสวยกว่า
ตัว BB ตัวนี้นี่เบอร์ 399 เลยนะ  เบอร์ 400 นี่เขาลุ้นกันว่าเป้นสุเปเรียดราก้อน.......
ว่าแต่...... BB legend นี่ไม่มีออกไปถึงปีหน้าเลยสินะ.....  อีกแค่ตัวเดียวก็จะ 400 แล้วแท้ๆ.....

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=gpmfsQbUo4M[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2015, 07:57:19 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ FateFly

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
Re: [BB Legend] อัศวินผู้กล้าแห่งแสงสว่างสีทอง "Versal Knight Gundam"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 07:51:20 PM »
สวยงามอลังการมากเลยครับ  :iconwish: :iconwish:
ส่วนตัวไม่เคยรุเรื่อง bb legend เลย แต่ตัวสวยๆก็เยอะดีครับ เสียตรงแยกสี sd นี่แหละ(ตามราคาละเน้อ)

ปล เพิ่งรุเทคนิคถุงซิป เดวลองมั่งดีกว่า  :iconnasty: :iconnasty:

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
Re: [BB Legend] อัศวินผู้กล้าแห่งแสงสว่างสีทอง "Versal Knight Gundam"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 08:51:23 PM »
ไลน์นี้จะให้สวยยังไงก็ต้องทำสีจริงๆ นี่ละนะครับ

เอาตามตรงผมว่าให้เกราะบางจุดเป็นสีมุกเหมือนเดิมน่าจะดูสวยกว่าแฮะผมว่า

ปล.คุณNaro จะเก็บไลน์SD EX ไหมครับ
ปล.2 Rick Dias ไปถึงไหนแล้วครับ  :iconlol:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 09:59:15 PM »
ปล.คุณNaro จะเก็บไลน์SD EX ไหมครับ

ไม่เก็บครับ รอพลาโม่เป็นหลัก
ในไลนน์นี้ อยากได้ตัวเดียว ไฟนอลฟอร์มูล่า แต่ราคาตอนนี้เอื้อมไม่ใหวแล้ว 

ปล.2 Rick Dias ไปถึงไหนแล้วครับ  :iconlol:

หลังเล่น Metal Gear V จบน่าจะเสร็จครับ........

ในไลนน์นี้ อยากได้ตัวเดียว ไฟนอลฟอร์มูล่า แต่ราคาตอนนี้เอื้อมไม่ใหวแล้ว 

ไม่ใช่คร้าบ คุณNaro นั้นมัน SDX แต่ผมหมายถึง ไลน์SD ใหม่ที่จะออกเดือนนี้น่ะครับ
คงซื้อแค่ RX-78 อ่ะครับ ขอเป็นส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์ แต่ที่เหลือคงไม่เก็บ เพราะมีของเก่าหมดแล้ว และมันดูไม่ต่างจากของเก่าเท่าใหร่ อย่างยูนิคอร์นนี่ผมว่าของเก่าดีกว่านะ โดยเฉพาะกล่อง นอน กับ FA ทำมาดีเลยแหล่ะ
แต่ถ้าหนาคตออกตัวนอกกระแส อย่าง GP ซีรี่นี่น่าจะซื้ออ่ะ
แต่ส่วนตัว  ผมว่าออกครบตามแปลนเดิม7-8 ตัวนั่นแล้วก็โดนตัดไลนน์แหงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2015, 10:25:11 PM โดย naroki »

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 10:04:07 PM »

ไม่ใช่คร้าบ คุณNaro นั้นมัน SDX แต่ผมหมายถึง ไลน์SD ใหม่ที่จะออกเดือนนี้น่ะครับ
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 09:01:44 AM »
งานสวยช่นเคยครับ เห็นตัวนี้แล้วนึกถึงตอนไปยืมตลับเกมส์เพื่อนมาเล่น ไม่มีตังซื้อเอง :iconcry:

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 11:26:38 AM »
งามเช่นเคยครับคุณ Naro
รู้สึกสีมุขนี่มันคลุม Highlight ไปเยอะเหมือนกันนะครับ
เลยดูบางมาก (หรือตั้งใจทำอ่อนๆ)
atinatv

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 12:02:12 PM »
ไม่ได้ลงงานมานาน แต่งานยังสวยเหมือนเดิมครับ
งานสีตัวนี้ดูสะอาดสะอานดีครับ มองแล้วสบายตาดีครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 12:24:51 PM »
ทำไวมาก เหอๆ เหมือนรู้ว่า ถ้า Metal Gear V มาอาจหยุดยาว  ขนาดบังพ่นเยอะนะเนี่ย

พอเอามาเรียงๆ กันนี่ ดูดีจิงๆ  มีสง่าราศีมากสำหรับเเก๊งนี้

พี่หลวมตัวเก็บตัวแรกไปละ เหมือนโดนบังคับยังไงไม่รุ  ท่าจะไม่รอดต้องเก็บต่อ  :iconcry:

ออฟไลน์ GreenEyes

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 01:39:24 PM »
สวยงะ  :iconlove:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 01:52:21 PM »
เงาเเวบ  :iconwish:

ออฟไลน์ whitemeteor

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 05:04:55 PM »
ดูดีมีชาติกระกูลขึ้นมาทันที ต่างจากต่อดิบราวฟ้ากับเหว

ออฟไลน์ athidswu

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 29
  • รู้สึกอีกทีกันพลาเต็มบ้านหมดแล้ว
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 08:17:37 PM »
ดูต่อดิบ ไม่ค่อยอยากสนใจ

พอคุณนาโรทำสี น่าเก็บขึ้นมากมาย สวยเท่ห์มากครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 09:02:53 PM »
รู้สึกสีมุขนี่มันคลุม Highlight ไปเยอะเหมือนกันนะครับ
เลยดูบางมาก (หรือตั้งใจทำอ่อนๆ)

ตั้งใจทำอ่อนครับ  เพราะเป็น SD และชิ้นโครเมี่ยมไม่ได้ลอกออก
จริงๆผมกะว่าพ่นทับกลบไปหมดเลยก็ได้  เพราะแบบนั้นก็ไม่เลว

ทำไวมาก เหอๆ เหมือนรู้ว่า ถ้า Metal Gear V มาอาจหยุดยาว  ขนาดบังพ่นเยอะนะเนี่ย

พอเอามาเรียงๆ กันนี่ ดูดีจิงๆ  มีสง่าราศีมากสำหรับเเก๊งนี้

พี่หลวมตัวเก็บตัวแรกไปละ เหมือนโดนบังคับยังไงไม่รุ  ท่าจะไม่รอดต้องเก็บต่อ  :iconcry:

ตัวนี้กั้นไม่ยากครับ
อุดขัดจริงๆก็แค่หอก กับ หน้าอก กับอุดนิดๆหน่อยๆ
กั้นพ่นไม่ยากมากเพราะมันเหลี่ยมๆ
กั้นพ่นยากจริงคือตัวฟูลอาเมอร์ครับ ทั้งเล็ก ทั้งโค้ง ชุดเกราะพี่แกกั้นทั้งตัว อย่างเกราะหน้าอกเงี้ยกั้น 3 สี แถมทั้งเล็กและโค้ง

ไม่ได้ลงงานมานาน แต่งานยังสวยเหมือนเดิมครับ

ตั้งแต่ซื้อ PS4 สิ้นปีที่แล้ว ไม่ได้กลับมาพ่นสีเลยครับ...... 

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 09:37:43 PM »
งานสวยสมเป็นนาโร ตัวนี้เคยกะจะซื้อจนเห็นอาวุธมันเลิกเลย ทรงไม่สวยอะ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 09:42:44 PM »
สวยมาก ทีแรกผมยังสงสัยอยู่เลยว่าสีขาวมุขทำสีแล้ว มันจะเสียความวาวไปหรือเปล่า

ปล.สำหรับสายสีกระป๋องมีวิธีทำให้ได้สีขาวมุขไหมครับ ไม่มีแอร์บัดอ่ะ :iconpale:

ออฟไลน์ sabanahey

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 02:57:07 PM »
สวยมากเลยครับกำลังจะทำตัวนี้พอดี

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 11:39:17 AM »
สวยสุดยอดมากๆเลยครับ งามจริงๆ
พออยู่กันครบสามอัศวินแล้วอลังการน่าชาบูอย่างยิ่งครับ

ชอบวิธีการเปลี่ยนตาครับผม ถ้าได้ต่อ BB Legend ต้องขอลองเลยครับผม

:iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish: