ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งงานจ้า SD! SD! (งานพู่กัน) โชคชะตาสีน้ำเงิน เครื่องที่1  (อ่าน 23772 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
ส่งงานจ้า ส่งงาน อิอิ

งานนี้ขอบอกว่ามึนครับ สำหรับคนไม่เคยทำSDมาก่อนอย่างผม เทคนิคทั้งหลายที่ใช้ใน
Scale แบบสมจริง(1/144หรือ1/100) นี่เอาโยนทิ้งไปเลย เพราะสิ่งที่ต่างกันอย่างชัดเจนคือ
เจ้าพวกนี้มันน่ารักแฮะ ไม่มีวี่แววว่าจะดุดันหรือเร่าร้อนอะไรเลย บางอย่างนี่คิดกันหัวแทบแตก
พอทำออกมาแล้วต้องโยนทิ้งไปก็มีครับ

เอาละมาตัวดูงานกันเลยครับ

สีที่ใช้นะครับ

1 น้ำเงินอ่อน = โดบอลบลู45%+สกายบลู45%+ขาว10%
2 น้ำเงินเข้ม  = เอาน้ำเงินอ่อนในข้อที่1 มาเติมสีดำนิดหน่อย
3 เทา          = เทา(เอ่อ เบอร์อะไรหว่า)+สีเงินเล็กน้อย
4 แดง(คาง)  = ซูเปอร์อิตาเลี่ยนเรด50%+ฟลูโอเรสเซนต์พิ้งค์50% ทารองพื้นที่ปลายคางด้วยสีขาวเบอร์1
5 ชมพู(ดาบ) = เคลียร์แดง20%+ฟลูโอเรสเซนต์พิ้งค์20% + เคลียร์มัน60%

ตัดเส้นด้วยพิกม่า 0.1

วอชนิดหน่อยด้วย ทามิย่า X-1 + น้ำมันไฟแช็ค

ปิดงานด้วยเคลียร์ด้านเลย์แลนด์

ดีคอล เก็บเอามาจากเศษที่เหลือทั่วๆไป แปะแบบตามใจฉัน

พู่กันมาสเตอร์อาร์ตเบอร์ 9 อันเดียวทาทั้งตัว(มักง่ายจริงๆ)

มาดู
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
การเพิ่มรายละเอียดสุดยอดไปเลยคับ สวยจริงๆเลยคับ.....เเล้วดาบเเสงก็ทำออกมาได้สวยมากๆเลยคับ

ออฟไลน์ dradongenesis

• Like: 5
เพิ่มดีเทลได้เยี่ยมไปเลยครับ จากเรียบๆ(ต่อดิบ) ดูมีรายละเอียดมากกว่าขึ้นเยอะเลย
โม โล่กับดาบ ขึ้นมาเองได้ เยี่ยมจริงๆ
ดาบแสงเยี่ยมจริงๆ สวยมากครับ

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
เดินไลน์เพิ่มได้เยี่ยมมากเลยครับ ฝังหมุดก็แจ่ม  :iconcryjoy:

นี่ถ้ามี โครงการพลิกดินสู่ดาว ผมดันตัวนี้ ส่งเข้าประกวดทันทีเลยแหละ  :iconnasty:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ rjack

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เยี่ยมยุทธขอรับ

ออฟไลน์ angelicz

• *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
เผลอแว๊บเดียวเสร็จซะละ
SD โก ไฮโซ !! งานเสร็จสวยงามมากครับ :iconlike:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
ดาบไอติมเกลียว  ไอเดียเจ๋งมากเลยครับ     :iconlol: :iconlol:

ส่วนชิ้นส่วนโลหะ เอามาจากของใกล้ตัวที่คิดไม่ถึงเลยครับ  เพิ่งไปเดินบ้านหม้อมาพอดี
ไม่งั้นจะหาซื้อ socket มาด้วยแล้วล่ะ
เดินหาซื้อน็อตจิ๋วอย่างเดียวเลย   ผมจะเอามาประดับ Gundoom ซะหน่อย   

• กัน-โอตะ
  • *
การเพิ่มรายละเอียดสุดยอดไปเลยคับ สวยจริงๆเลยคับ.....เเล้วดาบเเสงก็ทำออกมาได้สวยมากๆเลยคับ

ขอบคุณครับผม

เพิ่มดีเทลได้เยี่ยมไปเลยครับ จากเรียบๆ(ต่อดิบ) ดูมีรายละเอียดมากกว่าขึ้นเยอะเลย
โม โล่กับดาบ ขึ้นมาเองได้ เยี่ยมจริงๆ
ดาบแสงเยี่ยมจริงๆ สวยมากครับ

โล่ห์ผมทำตั้งสามรอบแน่ะกว่าจะได้ออกมา สองอันแรกเบี้ยวหมดลย :iconcry:

เดินไลน์เพิ่มได้เยี่ยมมากเลยครับ ฝังหมุดก็แจ่ม  :iconcryjoy:

นี่ถ้ามี โครงการพลิกดินสู่ดาว ผมดันตัวนี้ ส่งเข้าประกวดทันทีเลยแหละ  :iconnasty:

ชื่อโครงการเหมือนหานักร้องเลยอ่ะ :iconlol:

เผลอแว๊บเดียวเสร็จซะละ
SD โก ไฮโซ !! งานเสร็จสวยงามมากครับ :iconlike:

ผมก็นึกว่าเสร็จไม่ทันเหมือนกันนะเนี่ย

ดาบไอติมเกลียว  ไอเดียเจ๋งมากเลยครับ     :iconlol: :iconlol:

ส่วนชิ้นส่วนโลหะ เอามาจากของใกล้ตัวที่คิดไม่ถึงเลยครับ  เพิ่งไปเดินบ้านหม้อมาพอดี
ไม่งั้นจะหาซื้อ socket มาด้วยแล้วล่ะ
เดินหาซื้อน็อตจิ๋วอย่างเดียวเลย   ผมจะเอามาประดับ Gundoom ซะหน่อย  

อยากได้น็อตเหมือนกันเน้อ เชียงใหม่หาไม่ได้เลยจำพวกน็อตเนี่ย

อ้างถึง
ข้อความโดย: rjack 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
เยี่ยมยุทธขอรับ

���าพแอบเหล่นี่เท่จริงขอรับ

ผมก้ว่างั้นแหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 09:35:03 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ชอบมากเลยครับ ถูกใจหลาย
Sail To The New World

• กัน-โอตะ
  • *
ชอบมากเลยครับ ถูกใจหลาย

ขอบคุณมากครับผม  :iconwink:

ออฟไลน์ Jeanpaul

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
สุดยอด Detail up จริงๆครับ ชอบมากๆเลย ตอนผมทำ Detail ยังไงคงต่อขอคำปรึกษา พี่ SNRI หน่อยนะครับ ชอบๆมากๆเลย

ตอนนี้มีคำถามนิดนึงฮะ ตัวโลหะ เป็น Soket pin หมดเลยหรอครับ ?? ปลายดาบ ?? อีกนิดฮะ เเล้วตัวโลหะเเพคหลังที่ มีสีออกเเดงๆด้านในนัน้น เอาสีไปเเต้มเองหรือว่า มีสีมาอยู่เเล้วครับ

ขอบคุณมากๆเลยคับ

ออฟไลน์ patsawat

งานออกมาสวยมากเลยครับ ตอนแรกนึกว่าใช้แอร์บลัดพ่น มาอ่านอีกทีพู่กันนี่นา  ทาได้เรียบเนียนดีครับ รายละเอียดที่ใส่เพิ่มมาก็สุดยอดครับ  :iconlove:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
ฝังหมุดแบบนี้เพิ่มน้ำหนักและมิติออกมาได้มากเลยครับ :iconwish:

ออฟไลน์ arrowsmith

• *
  • จะโดนยิงร่วงกี่ที ตูก็ยังรอดมาได้
บีมเซเบอร์ที่ทะลวงไปถึงสวรรค์สินะ  :iconlol:  งานสวยมากครับ  :iconvsign:
กำลังตามหา SD CROSSBONE GUNDAM  ใครมีอยากปล่อย IM มาโลด

• กัน-โอตะ
  • *
สุดยอด Detail up จริงๆครับ ชอบมากๆเลย ตอนผมทำ Detail ยังไงคงต่อขอคำปรึกษา พี่ SNRI หน่อยนะครับ ชอบๆมากๆเลย

ตอนนี้มีคำถามนิดนึงฮะ ตัวโลหะ เป็น Soket pin หมดเลยหรอครับ ?? ปลายดาบ ?? อีกนิดฮะ เเล้วตัวโลหะเเพคหลังที่ มีสีออกเเดงๆด้านในนัน้น เอาสีไปเเต้มเองหรือว่า มีสีมาอยู่เเล้วครับ

ขอบคุณมากๆเลยคับ

เดี๋ยวตอนค่ำๆหรืออาจจะซัก2-3ทุ่ม ผมจะกลับมาตอบในข้อนี้ เพราะว่าจะถ่ายรูปมาให้ดูเลย แต่ตอนนี้กล้องผมแบตหมด :iconcry: ขอเวลาชาร์จแบตซัก 3-4ชั่วโมงก่อน :iconlol:

กลับมาตอบให้แล้วมาสัญญาจ้า

ดูตามรูปนะครับ ตัว socket pin จะอยู่ในbodyพลาสติกสีดำที่หุ้มอีกที
ตัวของ socket จะเป็นโลหะทั้งหมด แต่ไม่แข็งครับ เอาคีมตัดได้เลย
เวลาใช้จะใช้กี่อันก็ค่อยตัดออกมาจากbodyตามนั้นเลยครับ

ส่วนเวลาที่จะเอาไปใช้ก็แล้วแต่ว่าตัวผู้ใช้จะเอาไปดัดแปลงพลิกแพลง
ปรับเปลี่ยนยังไง ก็แล้วแต่ความเหมาะสมครับ จะเอาเคลียร์สีทาทับก็ได้ด้วยนะ

ส่วนปลายดาบที่เห็นเป็นสีทอง เป็นลูกปัดสีโลหะครับตรงนี้ผมไม่ได้ใช้ socket ครับ

ส่วนที่แพคหลังนั้นใช้ ลูกปัดโลหะ+ลูกปัดสีโลหะ(สีทองแดง) ซ้อนกันสองชิ้นครับ
โดยลูกปัดสีโลหะ(สีทองแดง) จะอยู่ด้านของลูกปัดโลหะอีกทีครับ ดูตามรูปได้เลยครับ

ตัวลูกปัดโลหะคืออันที่เป็นสีเงิน ส่วนลูกปัดสีโลหะคืออันที่เป็นสีทองแดงครับ

งานออกมาสวยมากเลยครับ ตอนแรกนึกว่าใช้แอร์บลัดพ่น มาอ่านอีกทีพู่กันนี่นา  ทาได้เรียบเนียนดีครับ รายละเอียดที่ใส่เพิ่มมาก็สุดยอดครับ  :iconlove:

ครับทาเอาทั้งหมดเลย พอดีว่าชิ้นมันไม่ใหญ่มากแล้วก็รีบด้วยครับเลยทาเอาเลย แต่อาศํยเคลียร์พ่นทับเอาพื้นผิวของงานเลยออกมาดีหน่อย แต่ก็แอบเป็นฝ้าอยู่2-3ที่ แต่ก็แก้ไขแล้ว

ฝังหมุดแบบนี้เพิ่มน้ำหนักและมิติออกมาได้มากเลยครับ :iconwish:
ขอบคุณครับ :iconsmile:

บีมเซเบอร์ที่ทะลวงไปถึงสวรรค์สินะ  :iconlol:  งานสวยมากครับ  :iconvsign:

จริงๆแล้วมันคือกรอบเกลียวเคี้ยวอร่อยรสสตรอเบอรี่ตะหากล่ะ :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2010, 09:46:40 PM โดย SNRI »

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
รูปคมชัด มีเปรียบเทียบก่อน-หลังโมให้ดูด้วย โมแล้วสีสวยรายละเอียดสุดยอดครับ :iconlol:

ออฟไลน์ DoraChung

• *
  • Like: 2
ได้อารมณ์ SD จริงๆเลยครับ งามหลายๆ  :iconlove:

ส่วนตาที่เหมือนเรืองแสงนี่ทำให้โมดูโดดเด่นขึ้นอีกเยอะเลย ไม่ทราบว่านอกจากเทคนิคการจัดแสงแล้วต้องทำอะไรอีกไหมครับ  :iconshy2:

ออฟไลน์ OffArt

• *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
สวยมากเลยครับ ดูแล้วน่ารัก น่าเอามาเล่น
ตาของ BDI สว่างมาเลยนะครับ
ดาบนี้ผมว่าแจ๋วไปเลย
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

• กัน-โอตะ
  • *
รูปคมชัด มีเปรียบเทียบก่อน-หลังโมให้ดูด้วย โมแล้วสีสวยรายละเอียดสุดยอดครับ :iconlol:

ขอบคุณครับ ผมชอบเทียบงานกับแบบต่อดิบเป็นปกติอยู่แล้วครับ :iconsmile:

ได้อารมณ์ SD จริงๆเลยครับ งามหลายๆ  :iconlove:

ส่วนตาที่เหมือนเรืองแสงนี่ทำให้โมดูโดดเด่นขึ้นอีกเยอะเลย ไม่ทราบว่านอกจากเทคนิคการจัดแสงแล้วต้องทำอะไรอีกไหมครับ  :iconshy2:

วิธีการถ่ายรูปให้ตาสว่างนี่ก็ไม่ยากครับ

ขั้นแรกนะครับ ตรงไหนที่ต้องการให้สว่างในการถ่ายรูปแบบนี้จะต้องเป็นวัสดุที่มันวาวหรือสะท้อนแสงได้ดีนะครับ
จำพวกสีโครเมี่ยม ชิ้นใสต่างๆ สติ๊กเกอร์ฟลอย เมตัลเทปสีต่างๆ หรือใครจะลงทุนใช้โอโรร่าฟลิมส์ก็ได้ครับ
อย่างในงานนี้ผมใช้สติ๊เกอร์ฟลอยที่แถมมากับโมเดลเลยครับ ขี้เกียจไปตัดแปะเมตัลเทปเพราะไฟลนตรูดแล้ว

จากนั้นเวลาที่ถ่ายรูปผมจะจัดแสงและฉากหลังแบบนี้นะครับ
- ฉากหลัง พิ้น และรีเฟล็ก เป็นกระดาษสีขาวทั้งหมด
- ผมใช้แสงไฟจากโคมไฟติดโต๊ะ1อันเท่านั้น
- ตัวหลอดเป็นฟลูโอเรสเซนต์ธรรมาดาประหยัดไฟเบอร์5 ซื้อมาตอนลดราคา สองหลอด179บาท

ลองเปรียบเทียบกับการจัดแสงถ่ายรูปแบบธรรมดาที่ทำกันทั่วไป

ทางซ้ายจะเป็นการจัดแสงถ่ายรูปแบบธรรมดา

ทางขวาจะเป็นการจัดแสงถ่ายรูปแบบที่ทำให้ตาสว่างขึ้นมา
- หลักการก็คือ ขยับหลอดไฟจากด้านหน้าของฉากที่เตรียมเอาไว้ ให้หลอดไฟส่องมาจากด้านหลังของโมเดล
  แล้วชิ้นส่วนที่ต้องการให้มันสว่างมันก็จะสว่างขึ้นมาเองครับ

*จริงๆแล้ว ชิ้นส่วนที่เราต้องการให้มันสว่างขึ้นมานั้นมันไม่ได้สว่างขึ้นมาหรอกครับ เพียงแต่ส่วนอื่น
ของโมเดลมันมืดลงเพราะไฟมันไปอยู่ด้านหลังต่างหากครับ เพราะวัสดุมันวาวพวกนี้ไม่สามารถเรืองแสงได้เองในที่มืด
เหมือนพวกหลอดเรืองแสงตามงานคอนเสริต หรือทุ่นตกปลาตอนกลางคืน

ในส่วนที่มืดลงของโมเดลนั้นเป็นเพียงแค่ ร่ม(shade) ครับไม่ได้เป็นเงา(shadow) เพราะshadeที่เกิดขึ้นนี้
มีไม่มากเลยยังทำให้เราเห็นลายละเอียดต่างๆของของโมเดลได้อยู่ครับ และการที่ฉากหลังและพื้นเป็นสีขาวนั้น
ก็เป็นการช่วยรีเฟล็กการตกกระทบของแสงสีขาวในมุมต่างๆเข้าสู่ตัวโมเดลครับ มันเลยดูเหมือนทั้งตาสว่างและตัวโมไม่มืดครับ

*แต่ในทางกลับกัน ถ้าเราลองเปลี่ยนพื้นเป็นสีอื่น เช่นสีดำ ถ่ายให้ตายยังไงตาของโมเดลก็ไม่สว่างขึ้นมาครับ
  ถึงแม้ว่าพื้นสีดำที่ผมใช้นั้นจะมีผิวมันวาวก็ตามครับ แต่เราก็ยังได้สิ่งอื่นมาทดแทนครับ เงาสะท้อนบนพื้นที่ชัดเจนไงล่ะครับ

สวยมากเลยครับ ดูแล้วน่ารัก น่าเอามาเล่น
ตาของ BDI สว่างมาเลยนะครับ
ดาบนี้ผมว่าแจ๋วไปเลย
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ขอบคุณครับ ความจริงก็ยากลองทำดาบใช้กับขนาดอื่นอย่าง 1/144 ดูด้วยครับ

ออฟไลน์ DoraChung

• *
  • Like: 2
ได้ชมโมงามๆแล้วยังได้รู้เทคนิคถ่าย