ผู้เขียน หัวข้อ: Cutty sark (เรือโบราณ) scale model  (อ่าน 9208 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Cutty sark (เรือโบราณ) scale model
« เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 04:16:32 PM »
Cutty Sark - 1/350 Academy

นำผลงานเรือโบราณ มาให้รับชมกันครับ

Cutty sark เป็นเรือขนส่งสินค้าที่มีชื่อเสียงของอังกฤษในยุคศรรตวรรษที่ 19 ถูกสร้างขึ้นในปี 1869  ในยุคที่อังกฤษยังมีอิทธิพลไปทั่วโลก เรือลำนี้จัดเป็นเรือขนส่งสินค้าที่มีขนาดใหญ่อันดับต้นๆของโลกและทำหน้าที่ออกเดินทางทำการค้ากับประเทศต่างๆโดยเฉพาะประเทศภายใต้อาณานิคม ซึ่งยุคนั้นอังกฤษได้รับฉายาว่าดินแดนที่พระอาทิตย์ไม่เคยตก เพราะมีอาณานิคมอยู่แทบททุกที่ในโลก

ในฐานะเรือขนส่งสินค้า ที่เรียกว่า Clipper ship เพื่อขนส่งใบชาเป็นหลัก เดินทางไปมาระหว่างลอนดอนกับเซี่ยงไฮ้ ซึ่งในยุคนั้นเรือ Cutty Sark เป็นเรือขนส่งที่มีความเร็วสูงที่สุดในโลก จนกระทั่งมาเสียตำแหน่งให้กับเรือ Thermopylae ในปี 1872 ซึ่งในปีนั้นมีการจัดการแข่งขันกันโดยเรือทั้งสองลำออกเดินทางจากเซี่ยงไฮ้ แข่งกันไปลอนดอน หลังจากออกเดินทางเพียงสองสัปดาห์ เรือ Cutty Sark ได้รับความเสียหายที่หางเสือ แต่กระนั้นเธอก็ยังเดินทางไปถึงปลายทาง ตามหลังหลังคู่แข่งเพียงสัปดาห์เดียว

โมเดลกล่องนี้ หน้ากล่องสวยมากครับ Academy ใช้ภาพเดียวกัน แต่ของผมเป็นกล่องเล็ก ตอนผมเลือกก็มีเรือหลายๆลำ แต่ผมเลือกลำนี้มา พอมาค้นประวัติเพิ่ม จึงรู้ว่าเรือ Cutty sark นี้ของจริง ถูกเก็บรักษาอยู่ที่อังกฤษในสภาพที่สมบูรณ์มาก และนับเป็นเรือโบราณไม่กี่ลำในโลกที่ยังถูกเก็บรักษาไว้อย่างดี

จนกระทั่งเมื่อปี 2007 ที่ผ่านมาเกิดอุบัติเหตุระหว่างการซ่อมแซม เรือโบราณที่มีอายุร้อยกว่าปีจึงเหลือแต่เถ้าถ่าน คิดแล้วก็น่าเสียดายมากเพราะของจริงต้องยิ่งใหญ่และมีประวัิติน่าศึกษาอย่างมาก ก็นับเป็นเรื่องน่าเศร้าที่โมกล่องที่หยิบมาลำจริงมาพบจุดจบแบบนี้ แต่คิดอีกทีโมเดลก็เป็นตัวแทนของลำจริง ดังนั้นผมก็จะขอเริ่มเอาโมเดล Cutty sark ลำนี้มาปลุกชีวิตหล่ะครับ

------------------------------
รับชมโมเดลได้เลยครับ ถ่ายมาหลายภาพแต่คัดทิ้งไปเกือบหมด เพราะเรือมันไม่มีมุมให้ถ่ายจริงๆ แถมรายละเอียดของโมเองก็ไม่ได้ดีมาก ไม่กล้าถ่าย zoom ครับ อิอิ

ข่าวล่าสุด หลังจากเหตุการณ์ไฟไหม้ ผลการสืบสวนสรุปว่าเกิดจากอุบัติเหตุ แต่ไฟไหม้ครั้งนั้นมีโครงเรือบางส่วนและกรอบที่ทำด้วยโลหะไม่ได้ถูกเผาไปด้วย และหว่างการซ่อมแซมมีการถอดชิ้นส่วนสำคัญหลายๆชิ้นแยกไปก่อนหน้าแล้ว จึงจะมีการซ่อมบูรณะเรือ Cutty Sark ขึ้นมาใหม่ คาดว่าขณะนี้การบูรณะกำลังทำอยู่ และทางการอังกฤษ มีแผนการจะซ่อมให้เสร็จในสภาพสมบูรณ์เพื่อทันงาน Olympic  2012 ท่านใดมีโอากาสบินไปชมการแข่งขันในอีกสองปีข้าง อย่าลืมแวะถ่ายรูปมาฝากบ้างนะครับ :-)

หลังจากนี้จะย้อนกลับไปทำรถถังคันเล็กๆ แล้วก็ทะยอยเก็บงาน gundam ที่ทำค้างๆไว้ครับ
ขอบคุณที่รับชม :-)

= ขั้นตอนการประกอบ

รับชมได้ที่นี่ครับ -->
http://thaimsot.com/th/forum/13-คนเล่นเรือ/46736-WIP---Cutty-sark-scale-model
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 11:41:16 PM โดย kit556 »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: Cutty sark (เรือโบราณ) scale model
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 04:24:41 PM »
เรือโบราณเลยอะ ชาบูๆ :iconwish: :iconwish: :iconwish:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

• กัน-โอตะ
  • *
Re: Cutty sark (เรือโบราณ) scale model
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 04:35:04 PM »
เรือจริงอายุเกืนร้อยปี
โมเดลอายุ ก็ดองมาหลายเดือน
ส่วนคนต่อยังไม่โบราณนะครับ เอิ๊กๆ

ปล. ขออภัยลืมย่อรูป จะย่อให้อีกทีครับ :-)

ออฟไลน์ juperdog

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 04:39:32 PM »
ลิ้งขั้นตอนประกอบตายอ่ะครับ แก้ให้หน่อยครับ อยากดู

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 05:31:39 PM »
ตามมาดูครับ สวยดี แต่แนะนำเพิ่มนิดนึงครับ

สายเชือกที่ขึงตรมเสากระโดง ควรขึงให้ตึงซักนิดครับ เพราะของจริงเชือกพวกนี้มีผลต่อการขึงเชือกของใบเรือมากครับ นอกนั้นก็สวยแล้ว

ชอบมากครับ นาน ๆ เจอเรือใบทีนึง

ออฟไลน์ ddt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:09:51 PM »
เสียดายเรือของจริง หวังว่าจะบูรณะกลับมาได้เหมือนเดิม

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:51:25 PM »
ตามมาดูครับ สวยดี แต่แนะนำเพิ่มนิดนึงครับ

สายเชือกที่ขึงตรมเสากระโดง ควรขึงให้ตึงซักนิดครับ เพราะของจริงเชือกพวกนี้มีผลต่อการขึงเชือกของใบเรือมากครับ นอกนั้นก็สวยแล้ว

ชอบมากครับ นาน ๆ เจอเรือใบทีนึง
ขอบคุณคุณครูครับ ผมก็มีปัญหากับเชือกมากๆ ตัวโมเดลมีรูให้ร้อยเชื่อกไม่กี่จุด ส่วนมากต้องลงกาว มันเลยหย่อนหลายที่เลยครับ ไว้แก้ตัวคราวหน้า
เสียดายเรือของจริง หวังว่าจะบูรณะกลับมาได้เหมือนเดิม
ขอบคุณที่แวะมาชมครับ คิดว่าเขาคงทำทันงานใหญ่ประจำชาติของเขาครับ  :-)

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 11:58:33 PM »
ตัดใบเรือออกจากแผง (หรือแผ่น.. อ่า... เรียกอะไรดี) ยังไงหรือครับ
มีดองไว้เหมือนกัน ยังคิดวิธีตัดใบเรือให้เนี๊ยบไม่ได้ เลยไม่ได้เริ่มซักที

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 12:14:21 AM »
นึกออกก็เพราะข่าวเรือไหม้นี่แหละ ใบเยอะมากๆๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 12:19:25 AM »
ตัดใบเรือออกจากแผง (หรือแผ่น.. อ่า... เรียกอะไรดี) ยังไงหรือครับ
มีดองไว้เหมือนกัน ยังคิดวิธีตัดใบเรือให้เนี๊ยบไม่ได้ เลยไม่ได้เริ่มซักที

ผมใช้คีมตัด ตัดห่างๆ ให้หลุดออกมาจากแผงก่อน แล้ว art knife เล็มครับ
ไม่อยากจะบอกว่าผมก็หมกเม็ดเยอะ จริงๆใบเรือที่แขนงผมก็ไม่ได้ตัดออกมาก่อนทำสีนะครับ ผมทำสีทั้งบนแผงเลย เพราะยึดจับง่ายดี แล้วค่อยตัดออกมา เนื่องจากใบเรือสีขาว รอยตัดจะเห็นยากมากครับ :-)

นึกออกก็เพราะข่าวเรือไหม้นี่แหละ ใบเยอะมากๆๆ
ใบมันเยอะจริงๆ เห็นด้วยเลยครับ โชคดีที่เป็นพลาสติก เลยต่อไม่ยากเท่าไหร่