ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามยี่ห้อของ Clear กระป๋องหน่อยครับ  (อ่าน 9826 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeny

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -15
สอบถามยี่ห้อของ Clear กระป๋องหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:45:15 AM »
ตอนนี้ผมต่อและทำสีเสร็จแล้วครับ สีที่ใช้ทำโมมีสีจากปากกาของ Tamiya, Gundam marker และก็ปากกาตัดเส้นของ Gundam marker ทั้งแบบหัวเข็ม กับ หัวภู่กัน อยากทราบว่าต้องใช้ Clear ยี่ห้อไหนดีครับ
ถึงจะไม่เลอะครับ พอดีไปอ่าน http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=62.0 อันนี้มาแล้วครับ ดูจากรูปแล้วตัว Top coat จะดีที่สุดผม ผมไปดูมาแล้วราคามัน 210 บาทครับ
แต่ผมเห็นมีอีกยี่ห้อหนึ่งเป็นของ Leyland ราคา 80 บาท อันนี้น่าสนสุดๆครับ ผมอยากรู้ว่ามันจะทำให้สีที่ทำลงไปแล้วเลอะไหมครับ ผมเห็นในเว็บนี้มีคนถามหาเยอะครับ เดี๋ยวได้คำตอบจะไปซื้อวันนี้ละครับ วันนี้อากาศดีซะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
Re: สอบถามยี่ห้อของ Clear กระป๋องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:02:10 AM »
 :iconlol: โดนส่วนตัวผมใช้ ClearของLeyland มาโดยตลอดครับ ไม่เคยมีปัญหาครับ เเต่ปัญหาที่เกิดขึ้นส่วนให่ญบางที่ก็มาจากการพ่นของเราเองครับ :iconsmile:
1.เช่นพ่นใก้ลชิ้นงานมากไปสีก็เยิ้มครับ เเล้วจะทำให้สีเดิมเลอะไปด้วยครับ(อันนี้ผมไม่เคยพ่นเยิ้มอ่าครับเลยไม่รู้ว่าสีที่เราทำไว้จะเลอะไหม)
2.สภาพดินฟ้าอากาศ ก็เป็นส่วนหนึ่งที่เป็นให้สี Clear ขึ้นฝาครับ
ปล.ยังไงรองดูท่านอื่นมาตอบประกอบการตัดสินใจได้ครับ :iconwink:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 12:33:47 PM โดย zanu009 »

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
Re: สอบถามยี่ห้อของ Clear กระป๋องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:22:52 PM »
มือใหม่จ่ายแพงดีกว่าครับ

พอครึ้มอยากลด cost ค่อยจ่ายถูกแล้วมาลองพ่นดูครับ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:27:57 PM »
เลย์แลนด์ผมพ่นจากกระป๋องบ่อยๆ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ piawjojo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 03:23:21 PM »
พ่นชั้นแรกบางๆห่างๆก่อนแล้วรอแห้งถ้าพ่นเยอะในชั้นแรกต่อให้เคลียดีแค่ไหนก็กัดสีงานเลอะได้ครับเพราะมันเองก็มีทินเนอร์เป็นส่วนผสม
ส่วนเรื่องยี่ห้อเคลียเนี่ยถ้าหาได้ก็ไช้ของเฉพาะโมเดลดีกว่าครับไว้ค่อยหาไม่ได้จริงๆก่อนค่อยหาทางเลือกอื่น เพราะเราทำมาดีทั้งตัวแต่มาเละตอนลงเคลียเนี่ยมันจะเสียอารมณ์+แก้ยากด้วยครับ พาลจะเบื่อเอาซะก่อน

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 04:54:24 PM »
ขอถามต่ออีกหน่อย แล้วของ Tamiya ดีไหมครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยตอบนะครับ

ออฟไลน์ sasha

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:22:27 AM »
แต่ก่อนก็ใช้เคลียร์กระป๋องทั่วไป (เลย์แลนด์ TOA) ก็ใช้ดีแต่ขอบอกว่าถ้าพ่นบนพื้นสีขาวทิ้งไว้ไม่นานเหลืองน่าเกลียดจริงๆ ถ้าพ่นสีอื่นเช่นเทาอ่อน หรือสีเข้มๆก็ไม่มีปัญหาครับ
แต่ว่าอยู่กับที่เก็บโมเดลด้วยครับถ้าไว้ในที่แดดส่องเข้าในห้องได้ดี ไม่เกินปีเหลืองแน่  ของผมโดนมาแล้ว คำว่าแดดส่องไม่ใช้ว่าโมโดนตากแดดนะ เพราะโมคงพังก่อนเหลืองแต่ประมาณว่าแสงส่องทางหน้าต่างสว่างๆแล้วโมอยู่บนชั้นใกล้ๆหน้าต่างประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 01:03:11 PM »
เหมือนเคยได้ยินว่าพวก gundam marker นี่จริงๆเป็นสูตรน้ำนะครับ ผมเคยเอาโมที่ตัดเส้นแล้วไปพ่นสี gunze ทับ ปรากฎว่าเส้นที่เจ้าของเก่าตัดไว้ มันละลายออกมาเลยครับ  ดังนั้นเป็นไปได้ว่ามันจะละลาย clear gunze ทั่วๆไป หรือ clear สูตร lacquer ด้วย ยิ่ง layland นี่น่าจะละลายชัวร์ครับ เหลืองด้วย

ส่วน clear ยี่ห้อ Top coat จะเป็นสูตรน้ำครับ ผมเคยใช้ยืนยันว่ามันไม่ละลาย marker แต่ราคาก็แพงกว่า อย่างไรถ้าใช้ gundam marker ตัดเส้น อาจไม่มีตัวเลือกครับ :-)

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:06:21 AM »
ตอนนี้ผมได้ลองของ layland ละครับ ผนใกล้ๆหน่อยครับ ไม่มีปัญหาครับแต่เรื่องเหลืองนี่พึ่งรู้เหมือนกันครับเนี่ยยย ผมกะเอาไว้ที่บ้านมีตู้โชว์ มันจะเหลืองเปล่าครับ ไว้ในห้องนอน กลางวันปิดม่านตลอด คิดว่าไม่น่าโดนแดดโดยตรง
แล้วหลอดไฟในห้องเป็นสีเหลืองจะมีผลไหมครับ แล้วถ้าเป็นของ top coat พ่นแล้วจะเหลืองไหมครับ
ขอบคุณครับ