ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน  (อ่าน 2544168 ครั้ง)

ออฟไลน์ zoloji

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
อยากเห็น รีวิว ของ pg unicorn daban กับ pg unicorn banshee daban ครับ

ไปเดินที่สะพานเหล็กมา ทุกร้านไม่ยอมแกะกล่องให้ดูสีกับเนื้อพลาสสติกที่แผงเลยครับ ผมก็พึ่งรู้ว่าไม่ให้ดู เขาบอกให้ดูรีวิวในเนทครับ

ผมเป็นมือใหม่ครับ ก็เลย งงนิดนึง ว่าทำไมซื้อของถึงไม่ให้ดูของครับ เห็นบางทีเปิดพรีออเดอร์ถูกกว่า ไม่เสียค่าเดินทาง กับเวลาไป แถมไม่ได้ดูของเหมือนกัน = =" ไม่เสียค่าเดินทาง แต่เสียค่าส่งแทน

คือสมมุติฐานของผมคือ โมจีนมันเเย่ขนาดเปิดดู ปุ๊ปคนไม่ซื้อเลยหรอครับ อันนี้ผมถามเฉยๆนะครับ เชื่อว่าหลายคนโดนเหมือนกันคงไม่เข้าใจเหมือนกันครับ

ปล. เนื้อหาเเย่ลบได้นะครับ บังเอิญเงินไม่ใช่น้อยๆ ผมเลยสงสัยนิดนึงครับ

ถ้าเปิดไห้ดูก่อนที่จะซื้อแล้วมีปัญหาแล้วคุณและคนอื่นๆก็จะไม่ซื้อเค้าจะขาดทุนครับเพราะว่าของพวกนี้มันเปลี่ยนคืนแแบบของแท้ไม่ได้ครับOKนะ :iconvsign:
ไห้ลองคิดว่าเป็นคนขายของดูครับ จะเข้าใจ :iconlike:

ออฟไลน์ Exia77

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
เข้าใจละครับ ขอบคุณครับ แต่ผมขอรบกวนอีกนิดนึงครับ คือเหมือนถ้าตกลงซื้อ โมเดลตัวนี้แล้วอะครับ คนขายเขาบอกถ้าแผงไม่ครบ หรือมีปัญหาเช็คที่ร้านได้ครับ เขาเปลี่ยนให้ (ผมไม่ชัวนะครับผมคุยมาตีความว่าอย่างนี้) แต่กรณี ที่ยังไม่มีรีวิวแบบนี้ จะซื้อต้องทำไงหรอครับ ต้องรอคนมารีวิวใช่รึอะเปล่าครับ

• **
การอ่านรีวิวก็คือการเพิ่มความมั่นใจในการซื้อ แล้วคุณภาพแต่ละกล่องมันก็ไม่เหมือนกันซะด้วย :iconsweat:
ยกตัวอย่างเช่น คนแรกบอกข้อต่อหลวมเกิน แต่อีกคนบอกข้อต่อแน่นเกิน ทั้งที่เป็นโมตัวเดียวกัน

สรุปคือถึงจะอ่านรีวิวมาดีแค่ไหนแต่สุดท้ายก็ต้องไปเสี่ยงซื้อเองอยู่ดี(โดยเฉพาะของล็อดแรก :icondisapp:)
 ดังคำกล่าวว่า "อย่าเชื่อจนกว่าจะได้ลองเอง" ครับ :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 11:18:16 PM โดย zoloji »

• *
 :iconpanic: :iconcryjoy: ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ soranibrahim

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 0
จริงๆแล้วร้านเคลมต้นทางได้นะโมจีนหนะ
ร้านดีๆก็เคยไปซื้อก็ขอดูก่อนได้ทุกที
ซื้อของพวกนี้ ยังไงก็ต้องเช็คก่อนซื้ออยู่ดี
ร้านไหนไม่ให้ดูก็อย่าไปอุดหนุนมันเลย
แต่นานแล้วไม่ได้ไปเดินซื้อเอง
เดี๋ยวนี้ซื้อร้านออนไลน์เอาดีกว่า
ร้านดีๆ มีตรวจให้ก่อนส่งก็หลายร้าน

เวลาซื้อ เช็คพวกแผง ชิ้นส่วนทั้งหมดครบสมบูรณ์ไม่เสียหายก็พอ
เรื่องข้อต่อหลวม แน่น มันแก้ได้ไม่ยากอยู่แล้วเรื่องธรรมดาของโมจีน
เอาจริงๆ โมแท้ก็เป็นบ้างนะ บางทีขยับไปสักพักก็หลวมง่ายๆ
ยังไงคนเล่นกันพลาควรมีสกิลพวกนี้อยู่แล้วแหละ

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
จริงๆแล้วร้านเคลมต้นทางได้นะโมจีนหนะ
ร้านดีๆก็เคยไปซื้อก็ขอดูก่อนได้ทุกที
ซื้อของพวกนี้ ยังไงก็ต้องเช็คก่อนซื้ออยู่ดี
ร้านไหนไม่ให้ดูก็อย่าไปอุดหนุนมันเลย
แต่นานแล้วไม่ได้ไปเดินซื้อเอง
เดี๋ยวนี้ซื้อร้านออนไลน์เอาดีกว่า
ร้านดีๆ มีตรวจให้ก่อนส่งก็หลายร้าน

เวลาซื้อ เช็คพวกแผง ชิ้นส่วนทั้งหมดครบสมบูรณ์ไม่เสียหายก็พอ
เรื่องข้อต่อหลวม แน่น มันแก้ได้ไม่ยากอยู่แล้วเรื่องธรรมดาของโมจีน
เอาจริงๆ โมแท้ก็เป็นบ้างนะ บางทีขยับไปสักพักก็หลวมง่ายๆ
ยังไงคนเล่นกันพลาควรมีสกิลพวกนี้อยู่แล้วแหละ

ใช่ครับ ของแบบนี้เราสามารถของเช็กก่อนได้นะ ขนาดผมสั่งในเว็ปผมยังสามารถขอให้ทางร้านเช็กให้ได้เลย

ออฟไลน์ kikader02

• *
ผมว่าน่าจะเป็นกรณีนี้มากกว่าคือขอดูเฉยๆยังไม่ได้ตกลงซื้อเพราะปรกติเวลาผมไปซื้อผมจะบอกเลยเอาตัวไหนพอพ่อค้าหยิบมาก็จะขอเช็คแผงก่อนก็เห็นเค้าให้เช็คนะ

• *
ซื้อมาละครับ PG Banshee norm daban  ดูเนื้อพลาสสติกสวยดีครับ ตอนนี้แค่เช็คแผงกับดูสีกับเนื้อพลาสสติกอะครับ ยังไม่ได้ดูละเอียดรวมถึงประกอบครับ

ใช่ครับคือวันก่อนตอนแรกผมขอเปิดดู ก่อนอะครับ ว่าสีกับพลาสสติก แผงเป็นไงครับ ขอดูแค่แผงบนๆแผงเดียวครับ เพราะไม่มีรีวิวตัวนี้ครับ

พอวันนี้ไปบอกพี่เค้าว่า ยังไงผมก็ซื้อนะครับ แต่ถ้าไม่ชอบตัวนี้ขอ ซื้อ PG ตัวอื่นที่เคยดูรีวิวแทน พอตกลงซื้อพี่เค้าก็ มาช่วยดูแผงยกให้ดูนั่นดูนี่อะครับ ผมก็พูดกับเค้าไปตรงๆอะครับ เรื่องที่พูดที่บอร์ด พี่เค้าก็บอกส่วนใหญ่ที่ไม่ให้เปิดเพราะกลัวเปิดไม่เอา บางทีของหาย ของหักอะครับ ถ้าตกลงเอาเค้าก็เช็คให้นะครับ (  อันนี้ร้านที่ผมซื้อนะครับ ) เค้าก็พูดตามเหตุผลอะครับ

ปล. PG Banshee norn สวยดีครับรู้สึกคุ้มเลยครับ แค่เห็นแผง ต่างจาก MG oo 7s daban ที่ผมเคยต่ออย่างมากเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของเพื่อนๆกับพี่ๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2016, 09:54:55 PM โดย Exia77 »

ออฟไลน์ kenata

• *
  • Like: 4
ซื้อมาละครับ PG Banshee norm daban  ดูเนื้อพลาสสติกสวยดีครับ ตอนนี้แค่เช็คแผงกับดูสีกับเนื้อพลาสสติกอะครับ ยังไม่ได้ดูละเอียดรวมถึงประกอบครับ

ใช่ครับคือวันก่อนตอนแรกผมขอเปิดดู ก่อนอะครับ ว่าสีกับพลาสสติก แผงเป็นไงครับ ขอดูแค่แผงบนๆแผงเดียวครับ เพราะไม่มีรีวิวตัวนี้ครับ

พอวันนี้ไปบอกพี่เค้าว่า ยังไงผมก็ซื้อนะครับ แต่ถ้าไม่ชอบตัวนี้ขอ ซื้อ PG ตัวอื่นที่เคยดูรีวิวแทน พอตกลงซื้อพี่เค้าก็ มาช่วยดูแผงยกให้ดูนั่นดูนี่อะครับ ผมก็พูดกับเค้าไปตรงๆอะครับ เรื่องที่พูดที่บอร์ด พี่เค้าก็บอกส่วนใหญ่ที่ไม่ให้เปิดเพราะกลัวเปิดไม่เอา บางทีของหาย ของหักอะครับ ถ้าตกลงเอาเค้าก็เช็คให้นะครับ (  อันนี้ร้านที่ผมซื้อนะครับ ) เค้าก็พูดตามเหตุผลอะครับ

ปล. PG Banshee norn สวยดีครับรู้สึกคุ้มเลยครับ แค่เห็นแผง ต่างจาก MG oo 7s daban ที่ผมเคยต่ออย่างมากเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของเพื่อนๆกับพี่ๆนะครับ

ค่าเสียหาย ประมาณเท่าไหร่เหรอคับ  :iconwish:

ออฟไลน์ thebeer

• *
  • Like: 9

ค่าเสียหาย ประมาณเท่าไหร่เหรอคับ  :iconwish:

เห็นประมาณสามสีเทา มีสามสีแดงกลับมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 09:24:36 AM โดย thebeer »

• *
ค่าเสียหาย 3 ใบเทา ทอน 4 ใบแดงครับ
ตอนผมไปมี 2 ร้านที่มีครับ  ค่าเสียหายเท่ากันครับ
1. คือร้านในเมก้าพลาซ่า ชั้น 4 ริมๆครับ
2. ร้านฝั่งตึก ที่ภิรมณ์ ที่มี gangtoy ครับ จะมีทางเดินเเคบๆ ระหว่าง ตึกภิรม กับ ธนาคาร เดินเข้าไปมีอยู่ 1 ร้านครับ

สอบถามครับมีใครรู้จักพรีออเดอร์ ร้าน toy2you บ้างครับ เห็นรับพรี banshee + led อยู่ที่ 3 เทา ทอน 2 แดง ครับ
รอบนี้ไม่ทันละครับ  :iconcry: ผมว่ารอบหน้าจะ pre-order ครับ

ปล. PG Banshee DABAN เช็คแผงกันดีๆนะครับ ในใบต่อมี 58 แผง แต่เวลานับจริง ของผม แผง C มันหักมาเป็น 2 แผงครับ หลุดออกจากรอยหมุนเกต ทำให้นับได้ 59 แผงครับ
ถ้าใครแผง C เป็นแบบผมนับได้ 58 แปลว่าหายไป 1 แผงนะครับ เพราะแผงมันไม่ได้หักแบบเห็นว่าหักครับ มันดูแบบเป็นอีกแผงแยกมาเลยครับในถุงเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 02:10:29 PM โดย Exia77 »

ออฟไลน์ linkinpoke

• *
  • Like: 0
รบกวนหน่อยนะครับ พอดีว่าสิ้นเดือนนี้จะได้ผลาญตังค์กับโมจีนหน่อย..55...พอจะมีร้านไหนแนะนำบ้างครับ เมื่อก่อนไปแต่พานเหล็กตั้งแต่ตอนโดนรื้อก็ไม่ได้ไปอีกเลย พอดีกะจพไปจัด ซาซาบี เวอร์.คา กับ ยูนิคอน อะครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ lunartear

• *
  • Like: -1
ปล. PG Banshee DABAN เช็คแผงกันดีๆนะครับ ในใบต่อมี 58 แผง แต่เวลานับจริง ของผม แผง C มันหักมาเป็น 2 แผงครับ หลุดออกจากรอยหมุนเกต ทำให้นับได้ 59 แผงครับ
ถ้าใครแผง C เป็นแบบผมนับได้ 58 แปลว่าหายไป 1 แผงนะครับ เพราะแผงมันไม่ได้หักแบบเห็นว่าหักครับ มันดูแบบเป็นอีกแผงแยกมาเลยครับในถุงเดียวกัน

ขอบคุณครับ ไปเช็คของตัวเองดูเป็นอย่างที่ท่านว่าเลยครับ แผงC แยกเป็น 2 แผงในถุงเดียวกัน ใบต่อจะโชว์แค่แผงเดียว ว่าจะถามต่อเลยว่าเอาชุด Full Armor ที่แยกขายมาจะใส่บันชีลงมั้ยครับ จะได้เตรียมถอยมาใส่ เห็นร้านเปิดให้ดู โอ้โห ท่อพลังงานยาวมากยังกะท่อประปา ส่วน Beam javelin คงต้องแยกซื้ออีกต่างหาก
ใจก็คิดว่าจะซื้อแค่บันชีตัวเดียว ไม่รู้ว่าเฟรมเขียว1/100 ของ TT เป็นไงบ้าง ไม่งั้นอาจเบนเข็มไป full armor ของ TT แทนอ่ะครับ พอดีเฟรมแดงมีแล้ว หากเป็น PG ก็อยากได้เฟรมเขียวมากกว่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nanahaji

• Like: 8

Daban Extension Parts for PG Banshee

นับวันพี่จีนเริ่มจะทำตัวคล้ายๆลุงแล้วนา :icondisapp:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2016, 02:16:16 PM โดย nanahaji »

• **
ถ้าบันใดทำได้ ดาบันก็ทำได้เหมือนกัน :iconvsign:
ปล.เมื่อไหร่พี่โมโมจะออกยูนิคอนซะทีนะ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [โมจีน] สอบถาม Bansheeโมจีน
« ตอบกลับ #3395 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 10:05:45 PM »
MG Banshee โมจีนคุณภาพดีไหมครับ เทียบกับราคาที่จ่ายไปแล้วซื้อของแท้มาเล่นดีกว่าหรือเปล่า

ออฟไลน์ RX-K

• Like: 7
อยากตอบพี่บอย แต่ของพึ่งได้มา แถมไฟก็ส่งมาไม่ทัน
เลยต้องรอไฟก่อน ถึงจะประกอบ
 :iconcry:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [โมจีน] ...สอบถาม MG Banshee โมจีน
« ตอบกลับ #3397 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 10:02:40 AM »
อยากตอบพี่บอย แต่ของพึ่งได้มา แถมไฟก็ส่งมาไม่ทัน
เปิดกล่องดูแล้ว ข้างในเนื้อพลาสติกดีไหม มีเศษเกินๆ ขรุขระมากหรือเปล่า เคยได้Char's Rick Dom มา เหนื่อยมากๆ ไม่ทราบได้ราคาเท่าไหร่จากไหน บอกหลังไมค์ได้นะครับ

ออฟไลน์ mojimaz

• *
  • Like: 4
เปิดกล่องดูแล้ว ข้างในเนื้อพลาสติกดีไหม มีเศษเกินๆ ขรุขระมากหรือเปล่า เคยได้Char's Rick Dom มา เหนื่อยมากๆ ไม่ทราบได้ราคาเท่าไหร่จากไหน บอกหลังไมค์ได้นะครับ

Char's Rick Dom งานแย่มากเลยหรอครับ กำลังเล็งตัวนี้อยู่เลย
รับซื้อ |BUILDERS PARTS HD| MS SPIKE 01 (ขนาด 1/100)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [โมจีน] ....สอบถามMG Banshee โมจีน
« ตอบกลับ #3399 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 12:46:15 PM »

Char's Rick Dom งานแย่มากเลยหรอครับ กำลังเล็งตัวนี้อยู่เลย

เดี๋ยวจะถ่ายรูปให้วันอาทิตย์นะครับ เป็นโมจีนตัวที่สองที่เคยลอง ผมขัดกันเพลิน หมดกระดาษทรายเยอะเลย ประกอบไม่ค่อยสนิท ต้องขืนกันเยอะ หรืออาจจะเป็นโมรุ่นแรกๆก็เป็นได้มั๊งรับน่าจะเกือบ10ปี และรู้สึกว่าจะหมดพลังกับมันเยอะไปไหม หรืออยากจะพิสูจน์ตัวเองหรือ

หลังๆมาตามอ่านดูในกระทู้เห็นพวกเราบอกว่ามันดีขึ้นมาก กันดั้มไม่หน้าลิงแล้ว ก็ต้องเล่อกดูเป็นตัวๆไปเลยอยากลองดูอีกครั้ง อยากได้Unicorn Mode ติดกาวไปเลย