ผู้เขียน หัวข้อ: บทเรียนที่ผมเจอจากการ พ่นๆๆๆๆๆ...  (อ่าน 7353 ครั้ง)

wars

• บุคคลทั่วไป
บทเรียนที่ผมเจอจากการ พ่นๆๆๆๆๆ...
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 10:58:28 PM »
ก่อนอื่นเลยนะครับ ผมเพื่งหัดเล่น กันดั้ม มาไม่กี่เดือนเองครับ ก็มีกันดั้มของตัวเอง 5 ตัวและ

ก็เลยอยากจะลองพ่น เคลียร์ด้านหน่อย....แต่เนื่องจากไม่มีเวลามาพ่นตอนกลางวัน เลยพ่นตอนกลางคืนและใช้โคมไฟส่องแทนแดดแม่มเลย

แต่เอาไปใกล้โคมมากไปหน่อย ผลมันเลยปรากฏให้เห็นแบบนี้อะครับ  :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry:

เปลี่ยนรูปเลยอะครับ...แก้ไม่ได้ด้วยอะ  :iconcry: :iconcry: :iconcry:

มันทำให้ผมรู้เลยว่า

1.ไม่ควรเอาไปไว้ใกล้โคมเกินไป
2.ความวางระยะห่างที่พอเหมาะ(เอาระยะที่เอามือไปอังแล้ว อุ่นๆพอ)
3.ไม่ควรทิ้งไว้นานครับ  :iconcry: :iconcry: :iconcry:
4.พอแห้งแล้วควรเอาออกไปเลยยยยยยย.....

ก็เอามาเป็นประสบการณ์แก่นักโมมือใหม่ๆแบบผมนะครับ :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ต่อไปจะทำยังไงดีเนี่ย :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
Re: บทเรียนที่ผมเจอจากการ พ่นๆๆๆๆๆ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:21:41 PM »
ของผมก็พ่นกลางคืนเหมือนกันอะนะ แต่ไม่เคยใช้โคมไฟพวกนี้หรอกครับ มันร้อน วันธรรมดาฝนไม่ตกก็สามารถพ่นได้ตามปกติ ถ้าวันไหนฝนตกก็ไม่พ่นเด็ดขาด

v
v
v
v
พ่นกลางคืน ผมไม่ได้ใช้อะไรนะ ปักตากไว้อย่างนั้นแหละ พ่นในวันที่อากาศร้อนฝนไม่ตกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 03:03:50 PM โดย naykai »

wars

Re: บทเรียนที่ผมเจอจากการ พ่นๆๆๆๆๆ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:43:16 PM »
^
^
^
แล้วพ่นกลางคืนเอาไร ทำให้มันแห้งและไม่มีฝ้าอะครับ

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:34:10 AM »
พ่นในห้องแอรืครับ แบบว่าตั้งโหมดแบบแห้งๆด้วยนะ ถ้าไม่มีโหมดให้ตั้งก็ตั้งให้เย็นๆครับ
ผมพ่นมันในห้องนอนเนี่ยแหล่ะ ห้องแอร์อากาศจะแห้งมากครับ ลดปัญหาฝ้าได้
แต่อย่าพ่นตอนแอร์ตัดนะ อาจจะชื้นได้  พอพ่นเสร็จรอแห้งแล้วค่อยเปิดหน้าต่างระบายอากาศออก

อีกวิธีคือไปยึดไดร์เป่าผมแฟนมาเป่าเอาครับ เอาพออุ่นนิดเดียวพอแต่ผมว่ามันเสี่ยงไปหน่อย

ออฟไลน์ jourlys

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
    • facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:43:42 AM »
ผมอังกับเตาไฟครับ ใช้ถ่านก้อนประมาณฝ่ามือ อุ่นให้แดงหน่อยๆ แล้วเอามืออังดูพอรู้สึกว่าไม่ร้อนเกินไป แล้วเอาโมที่ทำสีมาอัง แบบร่อนผ่านความร้อนเอาครับ

ออฟไลน์ Me_Me

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:55:33 AM »
โดนมาเหมือนกัน zazabi Limited ซะด้วย   :iconcry:

ออฟไลน์ krit_925

• Like: 44
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:51:15 PM »
แต่ของผมเอาไปวางตรงคอมแอร์เอาอะครับ แล้ววันฝนตกก็ไม่พ่นเคลียร์ แต่สีผมพ่นนะ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:16:08 PM »
 :iconcry:
ตอนผมหัดทำตู้อบสีแรกๆ เคยทำชิ้นงานละลาย เปิดออกมาเบี้ยว ช๊อกไปเลย

ออฟไลน์ originalunknow

• Like: 5
  • -
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:54:50 PM »
เคยเป็นเหมือนกัน ชิ้นใสซะด้วย :iconcry:
น่าจะชื่อกระทู้ว่าบทเรียนจากการตากไฟนะ(ฮา)

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 05:05:25 PM »
ไม่เคยใช้โคมไฟส่อง แต่ผมใช้ไดร์เป่าผมเป่าเอา

wars

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 05:28:05 PM »
ผมเพื่งรู้เหมือนกันนะครับเนี่ยว่าก็มีคนโดนแบบผมมาเยอะเหมือนกันอะ  :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ tinchx

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 07:29:04 PM »
โดนเหมือนกันทั้งสองกรณีเลยครับทั้งตู้อบและไดร์เป่าผม
ตั้งแต่นั้นมา พ่นเคลียตอนกลางวันและใช้แดดธรรมชาติเท่านั้น
 :iconpanic:

ออฟไลน์ Vodka

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 12:38:30 AM »
ผมก็พ่นกลางคืนนะครับ
ปักทิ้งไว้เฉยๆเลย ห้องธรรมดาๆ
วันครึ้มๆก็เคยลองพ่น
แต่ยังไม่เคยขึ้นฝ้านะครับ

ออฟไลน์ sillyome

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:16:39 PM »
พี่ๆใช้เคลียแบบไหนยี่ห้ออะไรพ่นกันมั่งครับ ผมเพิ่งลองตัวแรกก็เลยสั่งเคลียของ tamiya TS-13 มาด้วยแต่ยังไม่กล้าพ่นตัวพลาแค่ลองพ่นที่ รันเนอร์แทร็กแล้วเหมือนมันไม่ค่อยเรียบ เป็นเม็ดๆ
ระยะพ่นก็ห่างประมาน 1 ฟุต พ่นแบบบางๆ ไม่ทราบว่าพอมีวิธีแนะนำไหมครับ ว่าจะลองซื้อ Leyland มาลองพ่นดูว่าจะเหมือนกันหรือเปล่า ช่วยแนะนำด้วยครับว่าของ Leyland มีแบบไหนมั่งครับ :iconvsign: :iconvsign:

ออฟไลน์ Zoneend

• Like: 4
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 04:41:52 PM »
ขอบคุณมากครับ กำลังจะลองอยู่พอดี แต่คงเลี่ยงๆ แล้วล่ะครับ