ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545196 ครั้ง)

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
Re: งานพู่กัน SDสามก๊ก: WIP BB352 - ลงมือทำสีผีจีน ซือโหยว Chi You Neue Ziel [95%]
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 08:08:21 PM »
ช่วงนี้ ฮิต  Gaia color สินะครับ ทำไงได้สีสวย อยากเห็น 5 ตัวยำกันจังเลย

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
พัก BB352 ไซโค มาทำเงียมหงัน Turn A ให้เสร็จก่อนครับ [95%]

หลังจากที่ทำล่วงหน้าไว้เป็นเดือน ก่อนโมจริงจะมา ตอนนีใกล้เสร็จแล้วครับ
เหลือแค่ตัดเส้นส่วนที่เป็นของใหม่ และปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน

ได้ Hyper Hammer อวย (ของ MG RX-78-2 Ver.1.5) มาจากคุณ bangๆ04 เอามาใส่ได้เหมาะเลยครับ ขอบคุณคุณแบ้งมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
ส่วนดาบซามูไร เป็นของ Musha Turn A อยู่แล้วครับ เอามาใช้ซะเลย

ติดตามตัวต่อไป

ปล. รู้สึกขณะนี้ photobucket จะเน่านิดๆ ครับ

ออฟไลน์ konohana

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -7
  • どうして 雪が白いのは 分からない、しかし 白い雪がキレイ�� と 思う 俺は 嫌いじゃない...
สงสัยอะไรอย่าง......

คุณ K ทาสีขาวทับส่วนที่เป็นสีขาวด้วยไหมครับ ?  :iconmouth:

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
ู^
^
คุณK ทาทั้งตัวแหละครับ เพราะไม่งั้นสีที่ทากับไม่ทาจะต่างกันชัดเจนเลยครับ
แต่บางทีคุณ K ทาเนียนเกินไป เลยเห็นว่าไม่ได้ทา   เช่นสีแดงของเกียงอุยครับ เนียนเกิ้น  :iconlol:

ออฟไลน์ crazyfeaw

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
  • ทำงานแลก GunPla โย่ว!

ทำสีได้งามมากๆเลยครับ สุโค่ย! ชอบสี Star Bright Gold จัง

Star Bright Gold > Bright Gold > Gold
(ลืมเซ็นเซอร์ราคา...)

สอบถามนิดนึงครับ Star Bright Gold ของ Gaia color ขวดละ 125 บ. หรอครับ ซื้อจากไหนเอ่ย? น่าสนๆ

แล้วถ้าจะใช้สำหรับงานพู่กันมันต้องผสมอะไรก่อนรึป่าวครับ? อยากซื้อมาลองมั่ง คริ คริ ..ขอบคุณคร้าบ!

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
โหหหหห~~~..........ลูกตุ้มโหดดีอ่ะ เหมาะกะหนวดยาวๆ มาก  :iconlol:

Star Bright Gold > Bright Gold > Gold

สอบถามนิดนึงครับ Star Bright Gold ของ Gaia color ขวดละ 125 บ. หรอครับ ซื้อจากไหนเอ่ย? น่าสนๆ

แล้วถ้าจะใช้สำหรับงานพู่กันมันต้องผสมอะไรก่อนรึป่าวครับ? อยากซื้อมาลองมั่ง คริ คริ ..ขอบคุณคร้าบ!

จิ้มไปที่ Wezone เลยครับ.......ของเค้าดีจริงๆ ( เหอๆ ได้ค่านายหน้ามั้ยเนี่ย ? )  :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:09:28 AM โดย Cowboy VI »
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
โหหหหห~~~..........ลูกตุ้มโหดดีอ่ะ เหมาะกะหนวดยาวๆ มาก  :iconlol:

จิ้มไปที่ Wezone เลยครับ.......ของเค้าดีจริงๆ ( เหอๆ ได้ค่านายหน้ามั้ยเนี่ย ? )  :iconnasty:

เมื่อวานผมไปชื้อเป็น150แล้ว - -* กะจะไปชื้อสีBright Gold เพิ่มหมดชะงั้น

อยากทาสีขาวเนียนๆจังเลย เวลาเจอสีขาวแล้วขยาดไม่อยากทา- -*

ออฟไลน์ pipo

• *
  • Like: 0
Hobi Kore ก็มีนะครับ  :iconsmile:
หรืออยากใช้มายืมของผมก่อนก็ได้นะ  :iconlol:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconlike: สีทองกับสีเขียวไข่กา คู่สีสวยมากๆครับ   :iconnasty: :iconnasty:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อะ มีคนมาตอบให้เกือบหมดแล้ว
สำหรับคำถามเชิงเทคนิคเรื่องพู่กันและสี Gaia Color กรุณาอ่านที่ห้องเทคนิค --> กระทู้ปักหมุด "สารบัญรวมเทคนิคฯ..."
อ่านและศึกษาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้บ้างนะครับ จะได้ไม่ทำอะไรผิดพลาดอีก

------------------------------

ไม่มีอะไรมาอัพเดทครับวันนี้ ช่วงนี้งานยุ่งๆ คงทำโมได้ช้าลง (หรือขี้เกียจไปเอง  :iconshy: )

ตอนนี้ก็เหลือเท่านี้ ต่อไปจะมีอุปราชสุมาอี้, โฮจิ๋น, ตั๋งโต๊ะ, กองซุนจ้าน... (จะหมดได้ยังเนี่ย)
แต่เดือน 3 นี้จะไม่มี SD ออกเลย ยกเว้นเตียวเป้าย้อมแมวแค่ตัวเดียว ดังนั้นจะเป็นเดืือนที่ค่อยๆ ทยอยขุดโมดองมาทำเรื่อยๆ ครับ

ติดตามตอนต่อไป... หายบ้าง มาบ้าง เหมือนซีรี่ย์อเมริกา

------------------------------

ชมผลงานล่าสุดที่ทำไว้ ไปก่อนนะครับ จะพยายามเข็นมาทำให้หมดแน่นอน

ซือโหย่ว

เงียมหงัน

คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้เลยครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
ขอลิโป้ก่อนเลยนะท่าน :iconcryjoy:

ออฟไลน์ tonman

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
  • yo yo yo
รู้สึกงานตัวนี้จะงานช้างนะพี่ไก่  :iconcryjoy: :iconcryjoy:

รอชมๆๆ

ออฟไลน์ nuetae

• *
  • Like: 0
ขอลิโป้ก่อนเลยนะท่าน :iconcryjoy:

+1 ครับ เพิ่งซื้อมาเหมือนกันเลยเจ้าลิโป้

ถามพี่ไก่นิดนึงครับว่า ลิโป้ตัวนี้พลาสติกมันฉีดมาไม่ดีเหรอครับ เพราะของผมมันเป็นรอยเส้นๆเต็มเลยครับ แทบทุกแผงเลย หรือว่าเป็นเฉพาะกล่องผมกล่องเดียวหว่า T_T

ออฟไลน์ freedom19

• **
  • Like: -15
  • SD Never Die
อยากลองใช้สูตรน้ำทาว่าจะเป็นยังไงบ้างเพราะทินเนอร์มันเหม็น ใครเคยลองบ้างครับว่า Mr.Hobbyสูตรน้ำทาง่ายไหม

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
+1 ครับ เพิ่งซื้อมาเหมือนกันเลยเจ้าลิโป้

ถามพี่ไก่นิดนึงครับว่า ลิโป้ตัวนี้พลาสติกมันฉีดมาไม่ดีเหรอครับ เพราะของผมมันเป็นรอยเส้นๆเต็มเลยครับ แทบทุกแผงเลย หรือว่าเป็นเฉพาะกล่องผมกล่องเดียวหว่า T_T
เป็นปกติครับ มันเป็นรอยคลื่นที่เกิดจากการฉีดพลาสติกลงบนพิมพ์ ถ้าเป็นสีทองหรือเงิน หรือกึ่งๆ ชุบ จะเห็นได้ชัดครับ

อยากลองใช้สูตรน้ำทาว่าจะเป็นยังไงบ้างเพราะทินเนอร์มันเหม็น ใครเคยลองบ้างครับว่า Mr.Hobbyสูตรน้ำทาง่ายไหม
ทายากครับ ไม่แนะนำ เพราะไม่ค่อยเรียบและเห็นรอยแปรงง่าย

=============================

อัพเดท ตราหยกดำไซโคกันดั้ม (จริงๆ น่าจะชื่อโคยนต์ หรือเครื่องจักรสังหารประจำตระกุลสุมา มากกว่านะ  :iconpale: )

ตัวมันใหญ่มากๆ ครับ ทาแต่ SD จนชิน พอมาทาตัวยักษ์ๆ เลยเหนื่อยพอสมควร
สีที่ใช้ทาไปรอบนี้มี Midnight Blue กับ Bright Gold ของ Gaia Color

ตัวนี้ไม่ได้อุดขัดในบางที่นะครับ มันอุดขัดไม่ได้ เพราะถ้าทำแล้วจะแปลงร่างไม่ได้ครับ
มีปัญหาอีกอย่าวคือ ผมไปอุดขัดช่วงลำตัวของแฝดสุมาเข้า เวลาแปลงร่างจะต้องดึงแขนรวมทั้งจ๊อยท์ ออกมาเสียบข้างหลัง
แต่ว่าจ๊อยท์มันฝังลงไปในลำตัวซะแล้ว...
สงสัยต้องใช้วิชา "ตบ-ซาก-โม-ชาว-บ้าน" อีกแล้ว  :iconfreak:

ติดตามตอนต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 09:03:56 AM โดย K »

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
จะตบของคนอื่น หรือจะเลาะน้างานนี้  :iconwink:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
ซากโมที่โดนตบ จะเป็นของผู้ใดหนอ ?.......รอชมๆ  :iconfreak:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconlike: ตัวใหญ่จริงๆครับ  :iconnasty:

ออฟไลน์ Lookat

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
อัพเดท ตราหยกดำไซโคกันดั้ม (จริงๆ น่าจะชื่อโคยนต์ หรือเครื่องจักรสังหารประจำตระกุลสุมา มากกว่านะ  :iconpale: )

ตัวมันใหญ่มากๆ ครับ ทาแต่ SD จนชิน พอมาทาตัวยักษ์ๆ เลยเหนื่อยพอสมควร
สีที่ใช้ทาไปรอบนี้มี Midnight Blue กับ Bright Gold ของ Gaia Color

ตัวนี้ไม่ได้อุดขัดในบางที่นะครับ มันอุดขัดไม่ได้ เพราะถ้าทำแล้วจะแปลงร่างไม่ได้ครับ
มีปัญหาอีกอย่าวคือ ผมไปอุดขัดช่วงลำตัวของแฝดสุมาเข้า เวลาแปลงร่างจะต้องดึงแขนรวมทั้งจ๊อยท์ ออกมาเสียบข้างหลัง
แต่ว่าจ๊อยท์มันฝังลงไปในลำตัวซะแล้ว...
สงสัยต้องใช้วิชา "ตบ-ซาก-โม-ชาว-บ้าน" อีกแล้ว  :iconfreak:

ติดตามตอนต่อไปครับ

:iconfreak: มีเหลือๆอยู่พี่สนใจป่ะหลังไมค์มาเห่อๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 12:27:31 AM โดย K »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
^
^
ได้เหยื่อผู้เคราะห์ร้ายแล้ว ขอบคุณมากครับ :iconfreak:
จะได้ทำร่างยักษ์ได้ซะที

=================

อัพเดทต่อครับ ไซโคกันดั้มฉบับสามก๊ก

ตัวมันใหญ่มากๆ เล่นทากันจนเหนื่อยเลย

ตัวนี้ใช้แค่ 4 สีเองครับ
#071 Midnight Blue
#008 Silver
#114 RLM23 Red
*010 Bright Gold (Gaia Color)
เหลือตัดเส้นและปิดงานด้วย top coat ด้าน ก็เป็นอันเสร็จซะทีครับ กับชุด BB352 อันสุดแสนจะไม่คุ้ม  :iconcryjoy:

ติดตามตัวต่อไป

==========

อัพเดทข่าว
ตอนนี้คนที่เรียก "บอส" ก็เหลือแต่พวกกากแล้วครับ (ว่าแต่มันเป็นใครหว่า... (゜ロ゜;) )
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 10:09:56 PM โดย K »