ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545652 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
วันที่สองกับ กาเซี่ยง Ashtaron ขัดรอยตะเข็บกันสนุกครับ

อุดรูส่วนที่เหลือด้วย Epoxy Putty

ระเบิดมือเล็กน้อย เอากระดาษทรายเบอร์ 400 มาม้วนแล้วสอดเข้าไปในมือ แล้วหมุนประมาณ 5-6 รอบตามสะดวกครับ
แล้วลองเอาอาวุธใส่ดูให้เกือบๆ หลวม ทำเช่นนี้เวลาทำสีจะได้ใส่อาวุธได้พอดี และสีไม่ถลอก

ตรงนี้งานหนักหน่อย ตะเข็บเหลื่อมหนามาก เลยโปะพุตตี้ช่วย เอาคัตเตอร์กรีดให้เท่ากัน แล้วขัดออกอีกครั้งให้เรียบเท่ากันครับ

ติดโมโนอายที่กระดอง (วันนี้ผู้ช่วยหน้าตาแปลกๆ ไปนิดนะ...)

แถม:

เตียนอุยเสร็จแล้ว เลยออกไปเล่นกับ MG RX-78-2 ก่อน  :iconlol:

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ gear

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 0
พี่ไก่ถ้าเสร็ดกาเซี่ยนจะต่อรถถังต่อเลยไหมคับ รอชม(ติดตามยังกับละครหลังข่าวทุกวัน :iconnasty:)

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
งานเร็วจิงๆ พี่ ฟิตจิงๆช่วงนี้ รอชมครับ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ shishi

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
เตียนอุยนี่มันสร้างมาเป็นอาวุธของ 1/100 ชัดๆเลย
พี่ไก่ โจโฉ เกราะเพลิง 1/100 โลดเลยครับ ๕๕๕

ออฟไลน์ o13ecKo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
ช่วงนี้พี่ไก่ฟิตจริง :iconhappy:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
พี่ีไก่โคตรโหดอ่าาา  :iconlol:  :iconlol: 
Thailand only !!

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
 เตียนอุยกับกาเซี่ยง 2ตัวนี้ผมชอบดีไซน์เเฮะ รอชมต่อโลด... :iconlove:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทต่อกับ กาเซี่ยง Ashtaron

เมื่อวานนั่งหาสีมาผสมอยู่นาน จนในที่สุดก็ได้สีม่วงเข้มๆ ที่ต้องการ โดยการเอา Midnight Blue (70%) + Purple (30%)

จุดสีเทาเข้มใช้ Navy Blue, สีทอง Bright Gold ของ Gaia Color

สีขาวใช้ Gray FS16440, ลง Clear Blue ที่ด้ามจับคทา

พรุ่งนี้เหลือสีแดงลายไฟตามตัว และเก็บรายละเอียดอีกเล็กน้อยก็เรียบร้อยแล้วครับ
ติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ gogota

• *
  • Like: -2
พอทำสีทีนี่ไวดีนะนี่ หุหุ พเวลาไม่ทำหายไปซะนาน

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
รู้สึกด๋อย จะเป็นตัวประกอบค่อนข้างชัดเจน.....อย่าลืมเรียกพวกเน้อ~  :iconlol:  :iconlol:

ปล. BB สามก๊ก มันจะออกจนกว่าเรา จะแก่ตายรึไงเนี่ย ? ="=
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทโค้งสุดท้ายกับ กาเซี่ยง Ashtaron

วันนี้ลงสีแดงด้วย Character Red ค่อนข้างยากครับ เนื่องจากเนื้อพลาสติกมีสีเข้มกว่ามาก

แต่โชคดีที่ขัดด้วยเบอร์ 1000 ไว้ก่อนบางจุด (เช่นสายที่ไหล่) ทำให้ทาติดได้ง่ายขึ้น

ขอลองจับขวานยักษ์ดูบ้าง  :iconfreak:
Color recipes:
#---- Midnight Blue (60%) + Purple (40%)
#108 Character Red
#014 Navy Blue
#315 Gray SF16440
*010 Bright Gold
#064 Yellow Green
#050 Clear Blue

สุดท้ายของเซ็ทนี้ (ไม่นับทหารสองนาย) ป้อมโจมตี Xamel ดูแล้วเตรียมงานไม่ยากครับ เพราะไม่มีชิ้นที่ต้องติดกาว

ติดตามตัวต่อไป

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
กาเซี่ยงเท่ห์มากเลยครับ น่าจะจับถ่าย��าพคู่กับกุยแกอ่ะคุณ K :iconwish:
.........

ขอบคุณมากเลยคร้าบบ ผมละชอบเจ้าพี่น้องคู่นี้จริงๆ :iconlike: (ซันไรส์ก็ช่างเลือกจับคู่ตัวละครในิยายกับหุ่นนิ :iconhihi:)
  V
  V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:13:48 AM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
จัดให้ 1 รูปครับ  :iconhihi:

สองพี่น้อง Frost เข้ากันดีทีเดียว Virsago & Ashtaron

ออฟไลน์ supermodel

• *
    • Facebook
สวยเนี๊ยบมากๆ ครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ Yo {ChEe}

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -20
น่ารักดีฮะ  :iconwish:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
สวยจิงๆ ครับพี่ งานเร็วสุดๆ ฟิตจิงๆ ครับ ช่วงนี้  :icongift:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ patsawat

• Like: 5
งานไวและออกมาดีเหมือนเดิมเลยนะครับพี่ไก่  :iconjoy:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ลุยกันต่ออย่างไม่หยุด วันนี้มาเริ่มงาน Xamel ตัวสุดท้ายในชุด BBW031 ครับ

ไม่ต้องอุดกาว อุดรู แค่ขัดตะเข็บ และรอยตัด เท่าที่ดูแล้วทาสีเดียวแทบทั้งชิ้น ไม่ยากครับ (ว่าแต่ชิ้นบนขวา หน้าตาเหมือน Big Zam นะ...)

ส่วนกลไกตรงนี้อาจจะไม่ทำสีครับ ยังไม่แน่ใจ ต้องดูอีกที เพราะเป็นชิ้นที่มีการกดสวิตช์ ขยับได้

เพราะด้านใต้ จะมียางรัดไว้เป็นกลไก พอกดปุ่ม ชิ้นก้อนหินจะเด้งออกไป ถ้าทำสีคงถลอกแน่ (ยังอยากนั่งกดปุ่มเล่นอยู่  :iconlol: )

เนื่องจากไม่ต้องเตรียมงานอะไรมาก จึงหยิบอีกตัวมาทำด้วย

อ้วนเสี้ยว Bawoo ลงมือไปเล็กน้อย

ทำชิ้นโมโนอายด้วยชุดแต่งสูตรเดิม / และอุดตามรูด้วย Epoxy Putty ตัวนี้รูไม่ค่อยมากครับ เตรียมงานก่อนทำสีแค่นิดหน่อย

ส่วนกาเซี่ยง Ashtaron ตัดเส้นเรียบร้อยแล้ว (แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้) รออากาศดีๆ พ่นเคลียร์ด้านปิดงานก็เป็นอันเสร็จครับ

ติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
เครื่องยิงหิน ทำเป็น real type ไปโลด ฮ่าๆๆๆๆ

ปล.บาวูตาเหลือกมั่กๆ  :iconlol:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ supermodel

• *
    • Facebook
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits