ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 555776 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
ขอถามหน่อยครับ แล้วใบเลื่อยแบบที่เหลือเอาไว้ใช้งานยังไงครับ  อันที่ใส่กับ art knife ไม่ได้อะครับ(ด้านซ้ายกับด้านล่างจากในรูปครับ) หรือว่ามันต้องใช้กับอุปกรณ์อย่างอื่นครับ

ใบเลื่อย ก็เอาไว้เลื่อยแหละครับ ที่มีหลายรูปร่างก็เพราะว่า เผื่อต้องการเลื่อยในมุมหรือซอกที่แตกต่างกัน ในกรณีที่ใบเลื่อยแบบตรง เข้าไปไม่ถึง
ใบเลื่อยใส่กับอาร์ตไนฟ์ไม่ได้ครับ มันจะมีมุมที่เรียบๆ ไม่ได้เป็นฟันปลา สามารถใช้มือจับได้เลย

เพิ่มเติม ลิ้งค์นี้เป็นอุปกรณ์เกี่ยวกับเลื่อย (Saw):
http://www.hlj.com/hljlist2/?Word=etching&Dis=2&from=detail&searchpage=top_page&MacroType=Tool

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดท ลงมือทำเคาทู (Xu Zhu) แล้วครับ

รูปนี้ของเมื่อวานที่ไม่ได้อัพครับ อุดด้วย Epoxy Putty
ตัดเดือยที่ด้านบนของรองเท้าออก เพราะไม่ได้ใช้ แล้วก็อุดเช่นกัน

-----------------------------

วันต่อมา

ลงมือทาสี นั่งทาตั้งแต่ 6 โมงเย็นครึ่ง ยัน 5 ทุ่มครึ่ง มาราธอนจริงๆ :icondisapp:

ด้านหลัง ใช้ T-Joint ของ Kotobukiya จากหน้าที่แล้ว นำมาทำเป็นข้อต่อให้อาวุธครับ

สีที่ใช้
#097 Light Gray (หัว/ไหล่/ขา)
#014 Navy Blue (ลำตัว/แขน/เท้า)
#108 Character Red (ลาย)
#061 Burnt Iron (ดาบลูกตุ้ม)
#009 Gold
#008 Silver

เหลือ #064 Yellow Green ที่จุดกลมๆ (กับลายสีแดงอีกหน่อย) ก็เสร็จแล้วครับ

ติดตามตอนต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2009, 12:59:03 AM โดย K »

ออฟไลน์ wayyozud

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ลูกตุ้มดูงาม มีมิติเเฮะ :iconlove:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดท สามก๊กย้อมแมวที่ทำค้างไว้

จิวท่ายเสร็จแล้วครับ ส่วนเคาทู เหลือพ่นเคลียร์ด้านปิดงาน (ถ้าพรุ่งนี้แดดออกก็ ok เลย)
เท่านี้ก็ไร้โมดองแล้ว...

...แต่

ยังเหลือซากโมที่รวมตัวกันเป็น "โจหยิน" กับ "กวนหิน" เอาไว้ถ้าเบื่อๆ จะขุดมาทำนะครับ  :iconlol:

โปรดติดตามซีซั่นต่อไป

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ไปทําเล่าฮองไป๊!!!!

ยังไม่ได้ทํานิ ทําเลย ไม่ได้ยุนะพี่

เเต่ไม่ทําก็ไม่ครบนะเฟร้ย

ขาดได้ไงเล่าฮองอ่ะ เท่นะ

ไม่ได้ยุจริงๆ

เเล้วเอาซากยัดใส่กล่องมา กรักๆ
Sail To The New World

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
โจตู๋ โจเตี๊ยว จ๋วมบู หายไปไหนอ่ะ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ไปทําเล่าฮองไป๊!!!!

ยังไม่ได้ทํานิ ทําเลย ไม่ได้ยุนะพี่

เเต่ไม่ทําก็ไม่ครบนะเฟร้ย

ขาดได้ไงเล่าฮองอ่ะ เท่นะ

ไม่ได้ยุจริงๆ

เเล้วเอาซากยัดใส่กล่องมา กรักๆ
เล่าฮอง ไม่ทำอะ ไม่เด่น+ไม่ค่อยชอบ

โจตู๋ โจเตี๊ยว จ๋วมบู หายไปไหนอ่ะ
โจตู๋... กลายเป็นส่วนประกอบของเคาทูไปแล้ว
โจเตี๊ยว... เตี๊ยวอยู่แล้ว
จ๋วมบู๋... น่ากลัว
 :iconfreak:

ปล.
รอโมใหม่ๆ เกียงอุย, ซุนเซก, เจ้าซุนกวน ยันปลายปีเลย ระหว่างที่รออาจจะบ้าทำตัวย้อมแมวเล่าฮอง แต่ซุนฮกคงไม่ทำ
งานพู่กันอาจจะหยุดแค่พระเจ้าซุนกวน งดทำชุดยักษ์สุมาเจี๊ยว ยิ่งถ้าออกพระเจ้าสามใบเถามาจริงๆ... เลิกเล่นไปเลยดีกว่า (ไม่ชอบตัวรวมร่างอลังการ)

================

เสร็จแล้วทั้งสองตัว ชมได้เลยครับ --> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=9111
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2009, 04:58:10 PM โดย K »

ออฟไลน์ javed13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 37
จัดไปเลย โจตอปิเดี๊ยว

ออฟไลน์ pipo

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
ขงเบ้ง version nu ไงครับ

แล้วก็พวก ม้า, ช้าง ไรเงี่ย  :iconlol:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
New Project: Liu Feng Gundam

พอเข้าสู่สถานะ "ไร้โมดอง" แล้วจะลงแดงครับ ต้องไปหาซื้อเล่าฮองมายืดตัว

โมง่ายๆ ไม่ทำ ชอบทำให้มันยากๆ นำ T-Joint ของ Kotobukiya มาติดที่ไหล่ก่อนครับ เพื่อทำเดือยเพิ่มในแนวตั้ง
จากนั้นใช้เลื่อยหั่น เดือยประกบที่ใต้เกราะไหล่ออก เพื่อเปิดพื้นที่ให้เห็นชิ้นบล็อคสีขาวๆ ที่อยู่ในเกราะไหล่

พอกำจัดเดือยออกแล้ว ก็จะสามารถนำจุด joint ของโคโตฯ เข้าไปเสียบที่บล็อคสีขาวได้
ขั้นตอนต่อไป ใช้เทคนิคเลขแปดที่เบ้าใต้เกราะั ซึ่งเป็นจุดที่ประกบกับบล็อคสีขาวนี้ตามรูป เพื่อความสะดวกในการทำสีครับ

เบสกวนเป๋งเกือบทั้งหมด ไหล่โจโฉ เท้าเตียวหุย

อาวุธที่ให้มา ไม่ชอบ ไปจิ๊กของจิวยี่มาใช้อีก...

สุดท้าย มาร่วมไว้อาลัยให้ "กวนหิน" กันครับ เนื่องจากโดนสละชีพนำไปทำเป็นเบสให้เล่าฮองซะแล้ว
 :iconcry:

ติดตามตอนต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2009, 12:00:13 AM โดย K »

ไหนบอกไม่ทําไงพี่

ห้าๆ

โดนเเรงเร้าไม่ไหวอ่ะดิ

ออฟไลน์ javed13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 37
ไม่ได้มีฝีมือแค่ทำสี  :iconfreak:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
เสพติดการทำโมซะแล้วสิเนี่ย  :iconlol:
ไว้อาลัยให้ กวนหิน ครับ :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2009, 12:04:25 AM โดย ReJInA »

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
มาเอาบลูเดสตินี่ไปทาให้หน่อยจิ ฮ่าๆๆ หมดไฟแล้วเนี่ย :iconlol:

ปล.ง่วงนอนมากๆ  :iconsleep:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทเล่าฮองต่อ โมดิฟายกันมันส์มากครับ ตัวนี้

โมดิฟาย "หงอน" ที่เกราะหมวก ให้ขยับได้ ขั้นแรกหั่นออกเป็นสามท่อนตามรูปก่อนครับ
ไอเดียคือ ใช้ T-Joint ตามเดิม เพื่อทำเป็นจุดเชื่อมระหว่างข้อ

ใช้วิธีลูกทุ่ง เอา Epoxy Putty มาปั้นแล้วพอกลงไป รอประมาณ 2 ชม.ให้แข็งตัว เพื่อทำให้ชิ้นข้อต่อติดกับพลาสติกครับ (มันจะติดกันไหมเนี่ย... ต้องลอง  :iconsweat: )

เดี๋ยวมารายงานผลต่อครับ

ออฟไลน์ konohana

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -7
  • どうして 雪が白いのは 分からない、しかし 白い雪がキレイ�� と 思う 俺は 嫌いじゃない...
ขยันจริงๆ......โมพักเลย  :iconlol:

ขอสอบถามอะไรนิดนะครับ

ไม่ทราบว่าข้อต่อโคโต สนนราคาในไทยอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่น่ะครับ (เอาราคาที่บอสซื้อมาก็ได้)

กำลังชั่งใจว่าจะซื้อมาใช้โมมั้งดีไหม  :iconcry:

แต่กลัวโดนฟันเรื่องราคา (เพราะราคาเยนมันไม่เท่าไหร่เองนิ)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ราคาไทยไม่ทราบครับ เพราะหิ้วมาเอง
ลองเข้าไปสอบถามจากเวบเหล่านี้ได้ครับ น่าจะมีขายบ้าง:
http://www.plamoplamo.com/
http://dot35shop.tarad.com/

หรือสั่งจากเวบนอก:
http://www.hlj.com/hljlist2/?Dis=2&MacroType=OptKit&SeriesID=1091
http://www.1999.co.jp/eng/list/276/0/1

---------------------------------------------

2 ชม. ผ่านไป... (2 ชม. เป๊ะๆเลย จากหน้าที่แล้ว  :iconlol: )

หมุนได้แล้วครับ เดี๋ยวเอาอาร์ตไนฟ์แต่งส่วนที่เกินออกมาได้ ถ้าหลวมไปก็เคลือบหรือติดกาวได้

ปัญหาต่อไป ยังไม่รู้ว่่าจะใช้แบ็คแพ็คแบบไหนดี (ของจิวฉองน่าจะ ok สุด แต่มันก็จะเอียงลงมาหน่อย :icondizzy: )

ติดตามตอนต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2009, 09:34:14 PM โดย K »

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
อะไหล่(ซาก) เหลือเยอะนะเนี่ย ระวังมีวิญญาณเจ้าของชิ้นส่วนตามอาฆาต :iconnasty:
สีน้ำเงิน กับสีส้มแดงตัดกันแสบตาจิง

อะไหล่(ซาก) เหลือเยอะนะเนี่ย ระวังมีวิญญาณเจ้าของชิ้นส่วนตามอาฆาต :iconnasty:
สีน้ำเงิน กับสีส้มแดงตัดกันแสบตาจิง

อะไหล่ก็อยู่บ้านผมหมดและ

เนอะพี่

ทําเร็วจริงๆ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ล่าสุดแตกซีรี่ย์จนได้  :icondisapp: (แต่ยังไม่แตกไลน์) มาเล่น Sengokuden หรือซามูไรบ้างครับ

งัด SD ย้อมแมว BB332 Uesugi Kenshin Gundam มาโมเล็กน้อย เนื่องจากเบื่อหน้าเล่าฮอง (ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเล่าฮองครับ)

ระหว่างที่ประกบอุดกาวหงอนของเล่าฮอง ก็ลงมือหั่นแขนเคนชินไปด้วยเลย
ตัดขอบแผงของ PC มาใช้เป็นข้อต่อครับ ซึ่งลักษณะเป็นแท่งจะใส่กับลำแขนได้ และอุดด้วย Epoxy Putty เช่นเคย

งานนี้ตัวไหนจะเสร็จก่อนกันนะ...

ติดตามตอน/ตัวต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2009, 10:00:40 PM โดย K »