ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545798 ครั้ง)

ออฟไลน์ digies13

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
ตัวนี้ยอมรับว่างานหนักต้องย้ำลายทุกจุด ที่ต้องตัดเส้นเลย เพราะลายตื้นมาก  นั่งทำกันมือหยิกและ  :icondisapp:

ส่วนรูปล่าสุดท่าน K ปลายกระบอง 2 ข้างก็ต้องสีทองนะครับ   :iconlol:

ออฟไลน์ startup

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1

ส่วนรูปล่าสุดท่าน K ปลายกระบอง 2 ข้างก็ต้องสีทองนะครับ   :iconlol:

คง + ความคิด + ความชอบ เลยไม่ทำสีทองตามข้างกล่องม๊าง

ก็หลายๆตัวสี็ไม่ได้ตามข้างกล่องน้า  :iconwish:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
เข้าสู่โหมดว่างอีกครั้ง เลยจับสามก๊กย้อมแมวมายืดตัวเล่นๆ ครับ

ม้าต้ายก่อนเลย ทำเบสรอไว้ล่วงหน้านานแล้ว แต่รูปที่เห็นนี่ยังไม่ได้โมดิฟายนะครับ แค่เอา Uhu Tac มาแปะลองร่างคร่าวๆ ไปก่อน

เห็นในใบประกอบมีม้าดำด้วย ถ้าบ้าขึ้นมาก็จะทำม้าเพิ่ม กลายเป็น ม้าต้าย+ม้าดำ
ทำเล่นๆไปก่อน ถ้าเวิร์คก็อาจจะกรีดปากเพิ่ม (เพราะม้าเฉียวไม่มีลายที่ปาก) แล้วก็ลงมือทำสีเลยครับ
เก็บแรงไว้ลุยเต็มที่กับชุดใหญ่อลังการ เดือน 12 ไม่มีอะไรจะเสียแล้ว (ตังก็ไม่มีแล้ว  :icondisapp: )
ติดตามตัว/ตอนต่อไป

==========================

ซุนเซ็ก เสร็จแล้วครับ (เละไปหน่อย...)

คลิ้กที่รุปเพื่อชมได้เลย

ออฟไลน์ digies13

• *
เดือนหน้างานใหญ่มาที 2 กล่องเลยทีเดียว SD แต่ราคา MG  :icondizzy:  ของผมคงเอาแค่ซุนกวนตัวเดียว

มกราก็มีลิโป้เกราะเต่ากับกุยแกอีก   เก็บแรงไว้ลุยได้เลยครับ  เดี๋ยวนี้ลุงบันยิ่งฟิตๆ  ออกทีเดือนละ 2 กล่องเลย
ไม่รวมไกเด็นอีกนะเนี่ย

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ว่างๆ นั่งทำสามก๊กย้อมแมวต่อครับ จะได้ไม่ตกงาน

เนื่องจากตัวรุ่น G-Gen. มีลายที่ปาก แต่ม้าเฉียวไม่มี จึงต้องเดินลายกรีดปากเพิ่มครับ

ม้าเตี้ย vs. ม้าต้าย (ปากเบี้ยว  :icondisapp: )

แถมนิดๆครับ เวลาเดือยที่หัวชนกับเดือยที่ลำตัว จะใช้วิธีนี้ (ลองทำกับเตงฮอง)
ตัดเดือยที่หัวออก บากออกอีกเล็กน้อย แล้วเอาไม้โปร (หรือพลาสติกชีท) มาเจาะรูให้ได้ขนาดพอดีกับเดือยคอของโครงสามก๊ก แล้วติดกาวไปที่ข้างในเลย

ติดตามตอนต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2009, 09:36:36 AM โดย K »

ออฟไลน์ javed13

• Like: 37
ขีดปากยาวไปหน่อย น่าจะทำสั้นๆ พอเท่ห์  :iconwink:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทต่อกับ SD "ม้าต้าย" จับยืดตัวนี่มันส์จริงๆ

1. หั่นเกราะอกออกมา ตรงช่วงที่สามารถแยกส่วนเกราะเอวได้สองชิ้น
2. หั่นโบว์ที่สะโพกของโครงม้าเฉียวออก แล้วเอาเกราะที่หั่นไว้จากข้อ 1 มาแปะ ติดกาวไปเลยครับ (แต่ถ้าจะทำสีก็ติดด้วย Uhu Tac ไว้ก่อน)

3. หน้ากากตัดเดือยตรงกลางออก แล้วตัดพลาสติกชีทเล็กๆบางๆมาแปะด้านข้าง (ลองวัดดูก่อนนะครับว่าต้องแปะลึกแค่ไหน) แล้วจะตรงล็อคกับช่วงรอยต่อของหัวพอดีครับ
4. ตัดเดือยไหล่ออก เลาะคานด้านในของเกราะไหล่ออก... ตรงนี้ยังตันอยู่ครับ นึกไม่ออกว่าจะทำไงต่อดี

5. แบ็คแพ็คเอาของม้าต้ายมาติดรวมกับของม้าเฉียวเลยครับ โดยตัดเดือยหรือส่วนที่ขวางออกให้หมดก่อน

เกราะอกด้านในใช้ Epoxy Putty พอกแล้วประกบกับลำตัวไว้ก่อนครับ รอให้แข็งตัวแล้วแกะออกมา จะเป็นเดือยพอดีกับรูที่หน้าอก (มั้ง...)

ติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
การหั่นชิ้นงานออก เป็นวิธีที่ผมยังไม่กล้าจริงๆ ( เสียดายอ่ะ )  :iconcry:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
เป็นเอามากจริงๆ ท่าทางคงจะว่างเอามากๆ
มาเอาที่บ้านผมไปทำบ้างมะ ยังไม่ได้ทำสีซักกะตัว  :iconlol:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
แหม่มีงานมาต่อเนื่องจริงๆ bluedestiny ก็ตัวโปรด :iconlike:
รอดูพระเจ้าซุนนะครับ เข้าเมื่อไหร่จะมากางเต๊นท์เลย

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
พี่ฉันขยันโมมาก
Sail To The New World

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทต่อครับกับ ม้าต้าย

บ้าไปแล้ว นั่งทาสีตั้งแต่ 7:30PM - 10:30PM ทาไปทามา ทาเสร็จหมดแล้ว  :icondisapp:

Berserk Mode โหมดบ้าคลั่ง ตามเจ้าของกระทู้

Color Recipes:
#110 Character Blue
#009 Gold
#116 RLM66 Black Gray
#108 Character Red
#061 Burnt Iron (ที่หัวค้อน)

เหลือตัดเส้น ปิดงานด้วยเคลียร์ด้านก็เสร็จสมบูรณ์ครับ
จริงๆ แล้วตัวนี้ถ้าทำสีตามข้างกล่องก็ไม่ยาก เพราะไม่มีแพ็ทเทิร์นหรือลวยลายอะไรเลยครับ

ติดตาม... ติดตามอะไรดีละ... ไม่มีโมให้ทำ ว่างงานอีกแล้ว  :icondizzy:

• *
โอ้ววววว~~ ไปเอาแรงฮึดมาจากไหนครับเนี่ยยยย ! ! !  :icondisapp:

สุดยอดแห่งความขยัน และ อุตสาหะ ไปเลยคร๊าบบบ~~
.
.
.
.
.
.

รอเจ้านี่ ออกมาก่อนเหอะ งานเข้าชุดใหญ่แน่ๆ เลยท่าน......โฮะๆ  :iconnasty:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ startup

• เริ่มหัดทาสี
  • *
^
^

ยังไม่ใหญ่เท่าตระกูลสุมาอี้ม๊าง :iconwish:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
SD ราคา MG ยังไม่ออก ระหว่างนี้ก็บ้าได้อีกครับ  :iconfreak:

ตา earthsphere แนะนำให้สอยซุนกวน เพื่อเอามาเป็นเบส ก็จัดไป

โมส่วนคอโดยการตัดเดือย บากเนื้อออก แล้วเอาไม้โปรเจาะรูปครับ (รูปนี้อาจจะเห็นมาก่อนจากหน้าที่แล้ว ทำเล่นๆไว้ ช่วงก่อนที่ม้าต้ายจะออกครับ)

เอา Uhu Tac ติดไว้ก่อนเพื่อดูดีไซน์คร่าวๆ ครับ แต่คงใช้วิธีโมดิฟายแบบเดียวกันกับม้าต้าย

ติดตามตอนต่อไป

• *
เอ........รู้สึก เตงฮอง ตัวนี้ จะสูงกว่าสามก๊กตัวอื่นแฮะ ( หรือคิดไปเองหว่า ? )  :iconsweat:

ออฟไลน์ jayamiku

• *
  • Like: 0
พี่ไก่ใจเย็นๆนะครับ

ยังไม่หมดปี

ทำมันดีเทสมันมันลึกหรือแสงมันหลอกตา :icondizzy:

ออฟไลน์ thanakrit8

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • พระเอกที่ถูกลืม พี่โค~
งานเทพของพี่ไก่

นับถือจริงๆครับ

:iconlove:
" ทำได้ หรือ ได้ทำ "

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
ตัวล่าสุดนี่คอมันยื่นไปนิดนะพี่ พอกตัวให้สูงขึ้นหน่อยจิ

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทกันต่อเลยครับ เริ่มลงสีเตงฮองแล้ว [50%]

ลงสีไปครึ่งตัวครับ ขาดแค่สีขาวกับแดง รุ่นย้อมแมวรายละเอียดมันน้อย เลยทาได้เร็วดี

สีที่ใช้: ตัวนี้ค่อนข้างจืดๆ เลยใช้ Gaia Color Star Bright Gold ครับ เผื่อจะแจ่มขึ้น (คอมันยื่นออกมาจริงๆ ด้วยแหละ)
เหลือม้าเจ็กอีกตัว ยังไม่ได้ต่อเลย มีแววจะได้เก็บรุ่นย้อมแมวอีกจนครบ สามก๊กล้นบ้านแล้ว  :icondisapp:
ติดตามตอนต่อไปครับ

ปล.

ม้าต้ายเสร็จแล้ว แต่เอาไปวางขำๆ ไว้ที่งานฯ กับแก๊งย้อมแมวอีกสองตัว ไว้งานหมดจะนำมาลงโชว์ออฟพร้อมกับเตงฮองครับ