ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน (กระทู้เก่า)  (อ่าน 3808492 ครั้ง)

ออฟไลน์ nubirdza

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 1
Re: แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้
« ตอบกลับ #880 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 08:56:41 PM »
Cnn. Nubirdza  รายงาน โมจีน สาย Sd ณ ร้านเจ๊ ประจำวันนี้ ฮะ   :iconnasty:

เท่าที่ดูๆๆ Sd กะว่าซื้อมันมา สงสัยจะครองบ้านผมชัว 55+  วันนี้มีน่าสนใจพอควรเลย

- ซุนกวน + เดนโดเบี๊ยม >>> โดนผมหิ้วไปและ ฮุฮุ
- กวนอู + ม้าลิโป้
- ขงเบ้ง + ... อะไรซักอย่างผมบอกมะถูกฮะ
- เตียวหุย + ม้าลิโป้
- dj ลิบอง / กำเหล็ง แคมเฟอร์ + ฐานน้ำ

ช่วงบนนี้ราคาก็ 2xx ปลายๆๆฮะ

อีกชุดที่เห็นก็จะมี

- จิวยี่ + ม้าลิโป้
- เตียวเลี้ยว + ม้าลิโป้
- ลิบอง ( โดนหักหลังจนได้ ) + ม้าลิโป้
- ลิโป้ ( สีดำนะฮะ มะใช่สีขาวนะเออ ) + ม้าลิโป้
- กวนเป๊ง + ม้าลิโป้
- ขงเบ้ง + ม้าลิโป้

ช่วงบนนี้ราคาก็ 1xx ปลายๆๆ ถึง 2xx ฮะ

อ่อ แล้วมีเกร็ดเล็กมาฝากนิสนึง คือ ผมแอบเห็นตรงข้างกล่องของ ลิบอง + ม้า ปรากฏว่า มันมี ลกซุน + ม้า / ซุนเซ็ก + ม้า / ซุนเกี๊ยน + ม้า ด้วย !!!![/color]  แล้วก็แอบแย๊บๆๆลูกชายเจ๊มา แกบอกว่า ลกซุนที่จีนออกมานานแว้ว ตอนนี้สั่งของอยู่ มีสิทธิที่มันจะมาขายประมาณเดือนหน้าฮะ
สำหรับ ขา Sd อย่างผม และ เพื่อนๆๆที่สนใจ อาจจะงานเข้าได้ฮะ  :iconnasty:

จบข่าว  Cnn. Nubirdza รายงาน   :iconvsign:

ออฟไลน์ gazzada

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 5
  • ตอนนี้เก็บเเค่ SD MG ! เท่าน้าน ใช้สีกระป๋อง
Re: แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้
« ตอบกลับ #881 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 09:50:41 PM »
ผมขอต่อจากคุนNubirdzaละกานร้านผมไปก้เหนsdสามก้กเยอะเหมือนกันนะมีหลายตรา ส่วน 1/144 hg ยังมะมีตัวไห่ม00มีเเต่s1 seedเพียบ 1/100มีทั้ง 00 เเละseedมีทั้งTT GHD เเละมังกร 00 มีเเค่2ตัวง่าตราTT  mg มี HI-NU TTกับ GHD STIKE SWORD/GUNNER TT mk-2 sf fbm ef TT เเละอีกมากมาย  :iconwink:

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
« ตอบกลับ #882 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 09:59:42 PM »
ู^
^
เอ๋ ... Hi-Nu ยี่ห้อ TT เห็นที่ร้านไหนครับ พอดีตามหาอยู่ รบกวนช่วยแจ้งแถลงไขด้วยนะครับ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ tomujung

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #883 เมื่อ: เมษายน 18, 2009, 11:50:43 PM »
สรุป มติ ครม ที่จะขอตั้งเป็นหมวดใหม่ไม่ผ่านเหรอครับ เสียดายจัง :iconcry:

ป.ล. TT Hi-nu เจอร้านไหนแจ้งด้วยครับต้องการอย่างแรง

ออฟไลน์ kai122

• *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
« ตอบกลับ #884 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 12:16:05 AM »
ครับ Hi nu สวยจริงๆ อิอิ  :iconwish:

ว่าเเต่จะตั้งหมวดใหม่เลยหรอครับ ผมว่ามันไกลไปเเล้วเน้อ  :icondizzy:

เอาเเค่กระทู้ใหม่เป็นการรีวิว โมไปเลยดีกว่าครับ เท่านั้นน่าจะโอเคกว่า คุณข้าวปั้น จะได้ไม่เหนื่อยมากด้วยครับ

ว่าเเต่สรุปจะเอาชื่ออะไรกันละครับ ไม่บอกกันเลย  :iconnasty:

ออฟไลน์ kaopun

• *
    • โมจีน by kaopun
« ตอบกลับ #885 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 12:39:56 AM »
มีมาให้เลือกอีกชื่อฮะ (ชื่อกระทู้นะ ไม่เอาเป็นหัวข้อใหญ่ เดี๋ยวเหนื่อย :iconfreak:)
"โมจีน Buyer Guide : by สาวกโมจีน@TG" 
หัวกระทู้นี้ก็คงจะเป็นการรวบรวมคะแนนแล้วจัดอันดับตามที่หลาย ๆ ท่านต้องการล่ะครับ แล้วก็จะมีลิงค์ไปยังรีวิวของตัวนั้น ๆ พอครับ

ส่วนเรื่องเทคนิค/modify โมจีน ผมอยากขอให้ คุณunn13 ตั้งเป็นอีกกระทู้เลยละกันฮะ  :iconwish:

ยังไงก็ช่วยกันออกความเห็นไว้นะครับ

สรุปลงตัวกันเมื่อไหร่ก็บอกผมมาละกันครับ จะได้ดำเนินการให้ครับ :iconvsign:
(ปัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2009, 12:40:42 AM โดย kaopun »

ออฟไลน์ furlong

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #886 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 01:42:24 AM »
เอายังงั้นก็ได้ครับ เด๋วคุณข้าวปั้นก็ทำเรื่องเสนอบอสไปได้เลย ไฟเขียวแล้ว

แต่งานหนักหน่อยนะครับ
ไหนจะดูแล ไหนจะรีวิว
อยากให้ขยันๆ อัพเดทรีวิวของสมาชิกไว้ที่หน้าแรกอ่ะครับ
ทั้งแบบต่อดิบ และ โชว์ออฟ  (เจ้าของกระทู้นี้คนเดิมไม่ค่อยเข้าบอร์ดอ่ะ หน้าแรกเลยไม่ค่อยอัพเดท)
อาจจะตั้งกฎนิดนึง เช่น อัพรีวิวตามเหมาะสม สำหรับคนที่รีวิวซ้ำกัน หรือ ตัวเดียวกันแต่มีหลายคนเอามาลงโชว์
อาจจะคัดแค่เฉพาะคนที่รีวิวคนแรก หรือ คนที่รีวิวได้ละเอียดที่สุด

ก่อนจะส่งเรื่องลองช่วยๆกันคิด กฎระเบียบ แนวทาง ระบบ ดูคร่าวๆก่อนครับ แล้วสรุปเป็นมติ ไปเลยครับ
อ้างถึง
มีมาให้เลือกอีกชื่อฮะ (ชื่อกระทู้นะ ไม่เอาเป็นหัวข้อใหญ่ เดี๋ยวเหนื่อย )
"โมจีน Buyer Guide : by สาวกโมจีน@TG" 
หัวกระทู้นี้ก็คงจะเป็นการรวบรวมคะแนนแล้วจัดอันดับตามที่หลาย ๆ ท่านต้องการล่ะครับ แล้วก็จะมีลิงค์ไปยังรีวิวของตัวนั้น ๆ พอครับ

ส่วนเรื่องเทคนิค/modify โมจีน ผมอยากขอให้ คุณunn13 ตั้งเป็นอีกกระทู้เลยละกันฮะ 

ยังไงก็ช่วยกันออกความเห็นไว้นะครับ
แบบนี้ก็เห็นด้วยครับ ไม่ขัด ใครมีความคิดไรดีๆเสนอมาเลยครับ ช่วยๆกันสร้างสรรค์สังคมของพวกเรา

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
แบบนี้ไหมครับ

หัวข้อ: "[กระทู้โมจีน] รวมข้อมูลทุกอย่าง รีวิว ข่าวสาร และสอบถาม เกี่ยวกับโมจีน"

การอำนวยความสะดวกโดยการรวบรวมข้อมูลทุกด้าน ไว้ที่หน้าแรก (1-3 reply แรก) เป็นสิ่งที่ดีครับ เพราะสมาชิกทั้งเก่าๆ ใหม่ๆ สามารถหาข้อมูลได้จากหน้าแรกซึ่งเป็นจุดรวมข้อมูล
ส่วนเจ้าของกระทู้ต้องเป็นท่านที่ค่อนข้างเข้ามาอัพเดทบ่อยๆ ซึ่งประกอบไปด้วยแกนนำโมจีน 3 ท่าน ตามลำดับ:
1. คุณ kaopun
2. คุณ pas20
3. คุณ Unn13

ถ้าเป็นไปได้ กระทู้ใหม่ อยากให้สามท่านนี้โพสท์ใน 3 เรพ.แรกครับ เผื่อใครติดงานหรือไม่ว่าง จะได้มาช่วยกันอัพเดท หรือจะแบ่งงานกันเลยก็ได้ครับ ท่านนึงรวบรวมลิ้งค์รีวิว ท่านนึงรวบรวมชาร์ท ท่านนึงรวบรวมลิ้งค์เทคนิค ฯลฯ สมาชิกที่เข้ามาชมก็จะสามารถทราบข้อมูลทุกอย่างได้จาก 3 replies แรกๆ เลยครับ

ส่วนเรื่องตั้งหมวดหรือห้องใหม่นั้น เกรงว่าจะเป็นการแบ่งแยกกันเกินไปน่ะครับ มีผลงานดีๆ หรือเทคนิคเด็ดๆ ไม่ว่าจีนหรือแท้ มันก็เป็นผลงานเหมือนกัน และเป็นสื่งที่สมาชิกพี่ๆน้องๆ ทุกท่านตั้งใจทำมาให้ชมกันอยู่แล้ว ก็ตั้งในห้อง Show Off / แกะกล่อง / WIP.... ตามปกติได้ครับ แล้วนำลิ้งค์มาตอบเพิ่มในกระทู้โมจีนเหมือนที่เป็นตอนนี้ จะสนุกและน่าสนใจกว่าครับ (แล้วก็อัพเดทที่เรพ.แรก เป็นการสรุปและรวบรวมข้อมูล)

ถ้าจุดไหนไม่เหมาะสม หรือมีแนะนำ ก็เสนอเรื่องเข้าที่ประชุมได้เรื่อยๆ ครับ
ถ้าเห็นด้วย และแกนนำโมจีน 3 ท่านพร้อมที่จะตั้งพรรค เอ้ย ตั้งกระทู้ใหม่ ผมจะล็อคและยังคงตรึงกระทู้นี้ไว้เพื่อเก็บไว้เป็นข้อมูลให้สมาชิกได้ศึกษาต่อไปครับ (ได้แปะไว้ด้วยว่า 60 หน้าแล้ว)

ออฟไลน์ kaopun

• *
    • โมจีน by kaopun
« ตอบกลับ #888 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 12:18:23 PM »
จากความเห็นของบอส K  ผมว่าแยกกระทู้และผู้ดูแลเลยก็ดีนะครับ

ผมขอเสนอแยกเป็น 3 กระทู้ละกัน

1. กระทู้ให้คะแนนโมจีน
กระทู้นี้จะเปิดให้สมาชิกมาให้คะแนน สมาชิกท่านใดจะให้คะแนนตัวไหนก็ให้โพสท์รูปโมจีนตัวที่ท่านประกอบเองไม่เกิน 2 รูป แล้วก็ให้คะแนนตามที่คุณ Unn13 แนะนำไว้นะครับ
ดูรูปแบบจากลิงค์นี้ครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=15.msg25786#msg25786
(เดี๋ยวคงประชุมกันอีกทีว่าหัวข้อของคะแนนจะปรับปรุงกันอีกรึเปล่านะครับ)
ใน rep แรก ก็จะเก็บรวบรวมชื่อของโมที่สมาชิกให้คะแนนไว้ ถ้าโมตัวนั้นมี รีวิว ก็จะทำลิ้งค์ไปยังรีวิวให้เลยครับ  ส่วนตัวไหนมีรีวิว แต่ยังไม่มีคนให้คะแนน ก็จะรวมลิ้งค์รีวิวไว้ที่ rep 2 ครับ

2. กระทู้เทคนิค / Modify โมจีน  (อันนี้ขอมัดมือชก ให้คุณ Unn13 รับไปดูแลเลยละกันครับ :iconnasty:)
กระทู้นี้เปิดให้สมาชิกเข้ามาลงเทคนิคต่าง ๆ ในการทำโมจีน ไว้ในกระทู้ (น่าจะมี คุณ Unn13 คนเดียวละมังที่จะมาโพสท์เนี่ย :iconwink:) เมื่อมีคนมาลงเทคนิคไว้ ผู้ดูแลกระทู้ (คุณ Unn13 ก็จับไปลงรวมไว้ที่ rep แรกครับ)

3. กระทู้ "รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับวงการโมจีน"  (แทนกระทู้ แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้ - ตามความเห็นท่านบอส K)
กระทู้นี้ถือเป็นบอร์ดหลัก ศูนย์รวมของสาวกโมจีนตามเจตนารมย์เดิมครับ หัวข้อนี้อยากให้คุณ pas20 รับไปดูแลครับ
rep แรก อาจไม่ต้องอัพเดตอะไรมาก นอกจากเรื่องที่จำเป็นอย่างแผนที่อะไรเนี่ยล่ะครับ อ้อ..อาจจะอัพเดตข่าวด้วยก็ได้ครับ  :iconhappy:
กระทู้นี้อยากให้ท่านสาวกโมจีนดั้งเดิมและยังเข้ามาอยู่บ่อย ๆ คุณ furlong , คุณ kai122 , คุณ nubirdza , คุณ Wulther , คุณ kira_freedom และท่านที่พวกผมไม่ได้เอ่ยนามไว้ เข้าไป rep ไว้ใน rep ต้น ๆ ด้วยนะครับ เพื่อจะได้ช่วย support คุณ pas20 กันครับ ขอบคุณครับ

อืม... นึกตั้งนานเขียนให้แค่นี้เองอ่ะ ช่วยเพิ่มเติม , ออกความเห็นกันต่อไปครับ  :iconlike:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2009, 12:58:56 PM โดย kaopun »

• *
« ตอบกลับ #889 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 01:01:12 PM »
นอนดูบอลซะดึก ตื่นมา โอ้ว!! ไปกันไกลเลยแฮะ พี่ข้าวปุ้น  :iconfreak:

สรุป ครม. ไฟเขียวแล้ว ชิมะฮะ ??

ปล. สาวกโมจีน Sd จงเจริญ + อย่าลากนู๋ไปเปงแกนนำ ฝั่ง Sd นะ  :iconlol:

ออฟไลน์ freedom02

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
    • www.bboygundam.com
« ตอบกลับ #890 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 01:02:40 PM »
ผมขอ support คุณ pas20 ละกันครับ  :iconvsign:

เรื่องข้อมูลผมช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะคับผม :iconlike:
ตอนนี้ทาง  www.bboygundam.com ของเราเปิดรับ pre order สินค้าแล้วนะคับ
ไม่ว่าจะเป็น  BANDAI , KOTOBUKIYA , Nendoroid , Figma , transformer เราก็รับนะคับ

• *
« ตอบกลับ #891 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 01:12:33 PM »
คุณ pas20 / คุณ freedom02  งั้นผมขอร่วมด้วยช่วยกันแชข้อมูลอีกคนนะฮะ

แต่เปงสาย Sd นะฮะ ( คุณ pas20 คงจะจำผมได้ ในฐานะ เจ้าพ่อ Sd ( หรือเปล่าหว่า ) 555+ )  :iconvsign:

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #892 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 01:32:56 PM »
จำได้คร้าบ แค่ขี้ลืม แต่ยังไม่อัลไมเซอร์จ้า
ได้คุณบอยมาช่วยงานไปโลดแน่ 55
อ้อ จากกระแสเรียกร้องของสาวกโมจีนสาย SD กระพ้มขออนุญาตยื่นญัตติถึงท่าน Boss K ให้แยกกระทู้รีวิว SD ออกมาต่างหากอีกกระทู้คร้าบ เพราะจะได้เบา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2009, 01:37:20 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

• *
« ตอบกลับ #893 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 01:36:11 PM »
จะดีหรอฮะ แบบว่า เรียนด้วย ( เพิ่งจะขึ้นปี 3 เหอะๆๆ ) เล่นโมด้วย กัวมะมีเวลาอะดิฮะ  :iconsweat:

แต่... ณ ตอนนี้ ดอง + พร้อม รีวิว 8 ตัว เหอะๆๆ  :iconnasty:

แต่ไง ขึ้นอยุ่กับ ส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2009, 01:41:53 PM โดย nubirdza »

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #894 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 02:07:14 PM »
ความเห็นผมเอาตามคุณข้าวปั้นแต่ขอแค่ ข้อ 1 กะ 3 แล้ว รีวิวก็ลงตามปกติครับ

แต่ให้เน้นอัพเดตสารบัญที่หน้าแรกกระทู้ 3 ครับ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #895 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 02:17:54 PM »
งั้นก็เป็น 2 กระทู้ใหม่ปักหมุด:
1. กระทูู้้ให้คะแนนโมจีน
2. กระทู้ "รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับวงการโมจีน" โดยมีหลักตามเดิมเหมือนกระทู้นี้นะครับ

รายละเอียด --> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=15.msg26490#msg26490

แกนนำท่านไหน รับผิดชอบส่วนใด ก็ตามสบายเลยครับ ไม่ซีเรียส
ถ้าทุกท่าน ok แล้วแจ้งด้วยครับ จะได้ล็อค+ตรึงกระทู้นี้ไว้ให้เป็นข้อมูลเก่า ได้ศึกษากันต่อไปครับ

----------------
ลืมบอกเพิ่มไปครับ
เรื่องเทคนิคต่างๆนี่ อยู่ในห้อง Technics หรือ WIP ไปเลยน่าจะดีกว่าครับ เผื่อท่านอื่นๆ ที่ไม่ได้ตามข่าวโมจีนก็สามารถนำไปใช้ได้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2009, 02:30:17 PM โดย K »

• *
Re: แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้ (กระทู้เก่า)
« ตอบกลับ #896 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 02:23:22 PM »
โอ้ !! บอส k มาเองเลย

งั้นมาขอรับทราบก่อน 1 ที่ละกานฮะ  :iconvsign:

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
Re: แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้ (กระทู้เก่า)
« ตอบกลับ #897 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 02:44:10 PM »
เอาตามที่ Boss K เสนอครับ สำหรับกระทู้เทคนิคโมจีนก็อาศัยลิงค์จากกระทู้ "จัดลำดับ" และ "รวบรวมข้อมูล" น่าจะสะดวกกว่า
ในส่วน SD ให้เป็นการตัดสินใจของท่านข้าวปั้นเลยครับว่าจะทำ chart รวมในกระทู้จัดลำดับหรือไม่ คุณ Nubirdza และสาวก SD ท่านอื่นๆ มีความเห็นอย่างไรครับ

สำหรับกระทู้รวบรวมข้อมูล update หน้าแรกน่าจะประกอบด้วย
1. รายชื่อร้านโมจีน
2. แผนที่
3. update โมจีนออกใหม่ "ทุกประเ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2009, 02:50:58 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

• *
« ตอบกลับ #898 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 02:47:46 PM »
รู้สึกข้อ 3. นี่ตัวแรง สำหรับผมเลยนะเนี่ย  :iconfreak:

ขอเพิ่มเติมนิสนึงนะฮะ สำหรับหน้าแรก

- รวมลิงค์ไปยัง ผลงาน มะว่าจะ รีวิว / ต่อดิบ / ต่อสุก / ทำสี อารายประมาณนี้อะฮะ

ตอนนี้นึกได้เท่านี้ฮะ แบบว่า ตอนนี้ ทำโมด้วย มานั่งดุ www. ด้วย หัวตื้อๆๆไปนิส  :iconsweat:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #899 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 07:31:48 PM »
เหวอไม่ได้เข้ามาวันเดียว กำลังจะถูกเปลี่ยนแปลงการปกครองซะแล้ว :iconfreak:
    ส่วนตัวแล้วการรวบรวมการReview หรือการให้คะแนน ก็ทำมันไปในกระทู้เดียวนี่แหละครับค่อยๆทำค่อยๆEditไป ก็ไม่ต้องทำอะไรให้มันยุ่งยากหรอกครับ แค่เอามารวมๆแล้วก็แปะไว้ที่หน้าแรกก็พอ เพียงแต่ว่ากระทู้นี้ ท่านเจ้าของกระทู้ไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไรจึงต้องรบกวนคุณK ช่วยทำให้บ่อยๆ
    แต่จะทำยังไงให้คนที่ทำหน้าที่ดูแลไปเรียงกันอยู่หน้าแรกได้หว่า เรื่องการreview หรือการให้คะแนนนี่ผมพอจะช่วยดูให้ได้
แต่โมจีนนี่ส่วนใหญ่ผมจะซื้อแต่ MG ไม่ค่อยรู้เรื่อง SDเท่าไร แถมคนแก่ๆก็ชอบแต่โมเก่าๆ
    เรื่องการให้คะแนนนี่เอาง่ายๆ แบบนี้ครับคือให้คนที่ทำ Reviewในห้องแกะกล่องลองต่อ(เฉพาะโมที่ต่อดิบเท่านั้นเพราะจะได้เห็นข้อดีและข้อเสียชัดเจน) ให้คะแนนไปเลย แล้วเอา Linkมาแปะที่กระทู้นี้ แล้วทางผู้ดูแลก็ไปอัพเดทแปะไว้ที่หน้าแรกก็พอครับ เพราะถ้าทำแบบที่ผมลองทำไว้เล่นๆคือเอารูปมาแปะไว้2รูปแล้วก็วิจารณ์ไป มันก็ไม่ค่อยได้มรรคได้ผลหรอกครับ มีแต่ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ (ซึ่งจริงๆแล้วผมก็ไม่ค่อยได้ดูคะแนนจาก Dalongเท่าไรจะดูรูปที่รีวิวมากกว่า)
     การให้คะแนนในการทำควรทำรวมกันไปเลยครับทั้ง GD TT Bendi ฯลฯ โดยให้ของแท้ของ Bandaiเป็นคะแนนเต็ม 10 ซึ่งโดยทั่วไปถ้ามีความคิดเห็นมากกว่า1คนก็จะต้องใช้วิธี นำคะแนนของแต่คนละมาเฉลี่ยกัน(หรือโชว์คะแนนของทุกคนแล้วค่อยเฉลี่ย) แต่รูปน่าจะเอามารูปเดียวก็พอแต่ถ้ามีหลายท่านก็แปะLinkเพิ่มเอา 
    ส่วนเกณฑ์การให้คะแนนผมลองเสนอเป็นแบบนี้ครับ

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน)                x/10
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                         x/10
3.รอยประกบ(เหลื่อม,ห่างมั้ย)                x/10
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                        x/10
5.เนื้อและสีของพลากติก                       x/10
6.ความคมชัด(ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)   x/10
7.หน้าตา                                          x/10
8.ดีคอล (ให้มาแบบไหน)                      x/10
9.ความคุ้มค่า(ราคาเทียบกับโมแท้)          x/10
10.ลักษณะเฉพาะ/เอกลักษณ์เฉพาะ           x/10
รวม xx/100

ผมตัดข้อคามพึงพอใจส่วนบุคคลออกไปแล้ว(จริงๆตอนแรกคิดยังไม่ออกเลยใส่ๆไปให้มันครบ10ข้อ) จะแก้ไขปรับปรุงข้อไหนก็บอกมาครับ แล้วว่าจะเริ่มกันยังไงเมื่อไรก็แจ้งด้วยแล้ว :iconvsign: