ผู้เขียน หัวข้อ: โมจีน Buyer Guide : ให้คะแนนโดย เหล่าสาวกโมจีน@TG  (อ่าน 402769 ครั้ง)

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
Re: โมจีน Buyer Guide : ให้คะแนนโดย เหล่าสาวกโมจีน@TG
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 03:01:05 PM »
อันนี้พ่นเคลียเงาไปครับ ยังไม่ได้พ่นด้านปิดงานเลย แหะๆ
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
Re: โมจีน Buyer Guide : ให้คะแนนโดย เหล่าสาวกโมจีน@TG
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 03:38:26 PM »
อันนี้พ่นเคลียเงาไปครับ ยังไม่ได้พ่นด้านปิดงานเลย แหะๆ

ขอบคุณครับ ผมก็ว่าำทำไมมันดูแปลกๆ ว่าจะซื้อมาทำโหมด PS Down   :iconlol:

ออฟไลน์ Jalalin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
[ให้คะแนนโมจีน] 1/100 MSJ-06II-A Tieren Ground Type [TT]
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 08:25:56 AM »
ทิ้งไว้นานเลยแหะๆ เริ่มเลยแล้วกันครับ
อันนี้รีวิวครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=20414.0

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ) ------ 9/10  มีดีเทลหายไปบางจุด แต่ไม่ได้สำคัญอะไรเท่าไหร่ครับ
2.การต่อ (ต่อยากง่าย) ---------------------------------------- 9/10  ง่ายมาก ติดแค่ตรง PC บางจุดที่แน่นมากกก ต้องออกแรงกดจนนิ้วระบมนิดหน่อย                   
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย) ------------------------------ 9/10  ค่อนข้างสนิทครับ ไม่มีห่างเป็นช่องว่าง แต่ก็ไม่ได้เรียบเนียนเหมือนของแท้
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)  ------------------------------------ 9.5/10  แน่นปึ้ก ขอหักคะแนนหน่อยตรงที่แน่นเกินไปนี่แหละ :)
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า) ------- 8/10  ขึ้นง่ายมากๆ ง่ายจนน่าตกใจ ถ้าใครจะลองก็ระวังๆหน่อยนะครับ
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย) -- 9/10  อาจจะไม่คมมาก แต่ก็ตามมาตรฐานของ TT ครับ
7.หน้าตา ------------------------------------------------------- 10/10  หล่อมาก! หน้าไม่ลิงเลย! ก็มันมีแค่นั้นเองนี่หน่า ฮ่าๆๆๆ
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน) --------------------- 10/10  ก็มีให้มาแค่นั้นเอง แถมตรงตายังติดแน่นด้วยนะเออ           
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน) ------------ 9/10  เนื่องจากไม่เคยสัมผัสของแท้ แต่ผมว่ามันก็เหมือนมากๆเลยนะ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้) --------------------- 10/10  เป็นแค่ลูกกระจ๊อก แค่นี้ก็สุดยอดแล้วคร้าบ ใครอยากยกเป็นกองทัพ คุ้มแน่นอนครับ

รวมคะแนน 92.5/100
เอา Rank A ไปเลย

จะว่าไปพี่ตี๋ตัวนี้คะแนนพุ่งกระฉูดเพราะดีคอลเลยนะเนี่ย 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2011, 08:30:06 AM โดย Jalalin »

ออฟไลน์ jinosaki

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 28
    • Jinosaki
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:22:41 AM »
ให้คะแนน [PG] TT RX-178 Fighter Mk-II Titans

กล้องมือถือ ไม่ชัดเลย  ทางซ้ายถ่ายตอนกลางคืน ลองไฟ ครับ

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)         8/10 : เนื้อดี มีรอยบุ๋มบ้าง
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                           9/10 : ต่อเพลินเลย น๊อตให้ขันเยอะดี
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                                  9/10 : ไม่น่าเชื่อว่าจะเป๊ะๆ ขนาดนี้ ไม่มีเหลื่อม/ห่างเลย
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                           8/10 : แน่นถึงแน่นมาก ข้อเท้าขวาผมง่อกแง่ก ยังไม่ได้โม
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)           8/10 : เนื้อดี สีดี กดขึ้นฝ้าบ้าง สำหรับส่วนที่ยัดกับชิ้น pc (ทำให้แน่นมากเหมอนข้อ 4 แต่ไม่ถึงกับต้องเฉือน)
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)      9/10 : เริ่ดๆ สำหรับ Inner Frame รายละเอียดเกราะไม่ค่อยมีไรอยู่แล้ว
7.หน้าตา                                                            9.5/10 : เหมือนมากๆ หล่อสุดๆ
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                          9.5/10 : แผงใหญ่ดี มีแบบน้ำ และแบบขูด จุใจ
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)               9/10 : เหมือนอ่ะ ชอบมาก
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                          9/10 : คุ้มค่า คุ้มราคา สองเทา สามแดง (ราคาแท้ ได้ตัวนี้สองตัว)

รวม  88/100  คุ้มจริงนะเออ เอา A ไปเลยจ้า

ออฟไลน์ ipaii08

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:04:00 AM »
ให้คะแนน MG Fighter exia หลังจากต่อของลุงบันมาหลายตัว มาลองของจีนอัพเลเวลบ้าง

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)      8/10 : ไม่ถึงกับน่าเกลียดเกินไป มีรอยบุ๋มบ้าง
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        8/10 : มือใหม่ต่อไม่ยาก แต่ต้องออกแรงกดบางจุด
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                              7/10 : ส่วนอื่นไม่ค่อยมีปัญหา ยกเว้นตรงตากับปากห่างกันจนรับไม่ได้(ในรูปขัดให้ปากเล็กลง+ใช้กาวเชื่อมปากให้ใกล้ตามากที่สุด
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                       9/10 : แน่นจนถึงแน่นมาก
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)       8/10 : เนื้อออกหยาบนิดๆ ส่วนสีไม่แน่ใจตรงตามของแท้รึป่าว เท่าที่ต่อฝ้าไม่มีให้เห็น
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  7/10 : ดีเทลดี เนื้องานไม่คมมาก ลวดลายชัดเจน
7.หน้าตา                                                        5/10 : ต้องเอาไปตัดแต่งพันธุกรรมใบหน้า
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                      8/10 : ติดแน่นดี จะมีปัญหาก็ตรงหน้าอกนูนๆ ติดไม่ค่อยอยู่
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)           9/10 : มองผ่านๆก็นึกว่าเอาของแท้มาตั้งโชว์
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                      10/10 : ได้มาในราคา 1ใน3 จากราคาของแท้ก็คุ้มสำหรับมือใหม่แล้ว

รวมคะแนน 79 คะแนน rank B มือใหม่ลองได้ครับ

ออฟไลน์ jinosaki

• *
  • Like: 28
    • Jinosaki
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 07:45:40 AM »
ให้คะแนน MG Zeta Gundam 3 ของ [GHD]
รูปไม่ชัดอีกแล้ว ขออภัยนะคับ มีแต่กล้องมือถืออ่ะคับ

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)      6/10 : มีหล่อไม่ครบ เห็นแล้วอยากร้องให้ และ หล่อเกิน เฉือนกันเพลินเลยครับ
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        7/10 : ต่อไม่ยาก ชิ้นส่วนเล็กๆเยอะมาก
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                              4/10 : ห่างกันทุกจุด อยากจะบ้าตาย
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                       6/10 : แขนแน่นมาก / ขาเป็นโรคข้อต่อเสื่อม
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)       4/10 : ขึ้นฝ้าง่ายที่สุดในสามโลก เนื้อพลาสติกบางเฉียบ บางชิ้นจะบางกว่าเกจด้วยซ้ำ อาไรนี๊
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  5/10 : ไม่ชัดเลยคับพี่น้อง โครงในพอจะเห็นลวดลายชัดอยู่
7.หน้าตา                                                        6/10 : พอจะไปวัดไปวาได้ คล้ายๆแหล่ะ
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                     6/10 : มีแบบน้ำและสติกเกอร์ / สติกเกอร์เหนียวดีมาก
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)           6/10 : ยืนไม่ค่อยจะอยู่ ง่อกแง่กพิการ แปลกๆ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                      5/10 : ไม่ได้คุ้มเล้ย เป็นโมตัวที่ต่อไปหงุดหงิดไป

รวมคะแนน 55 คะแนน rank C  มีสิทธิ์เขวี้ยงทิ้งก่อนต่อเสร็จ (เหมาะสำหรับผู้ชำนาญการ หรือ ใช้เป็นอะไหล่เท่านั้น)

จริงๆแล้วผมเล่นแต่ TT นะครับ แต่อยากลองอัพเลเวลบ้าง และแล้วก็ได้อัพสมใจ เลเวลคลานขึ้นมากะติ๊ดนึง
แปลงร่างเป็นยาน ใช้เวลาเกือบครึ่งชั่วโมง T_T ต่อตรงนั้นเสร็จ ตรงนี้หลุด...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 07:50:11 AM โดย jinosaki »

ออฟไลน์ Snowman777

• *
  • Like: -5
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 01:31:05 PM »
 Providence กันดั้ม  1/100 มังกรขาวเป็นยังไงบ้างครับดีกว่าของ GHD แล้วเทียบเท่า TT ไหมครับ...

ออฟไลน์ backpia

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 04:10:07 PM »
MG ของ TT ZAKU II 2.0 คุณภาพเป็นไงบ้างครับ ใครมีช่วยให้คะแแนนทีครับ

ออฟไลน์ hunterkiller

• Like: -48
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 05:48:08 PM »
นี่คือ TT ไซโค กันดั้ม ตัวล่าสุดของพี่ตี๋เราครับ (มีแต่กล้องมือถือเลยรีบเอามาลงก่อนนะครับ)

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)  10/10 : ไร้ที่ติครับ
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        10/10 : ต่อได้ไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้องทำอะไรเลยแค่ ตัดออกมา ต่อๆๆ เท่านั้นเองครับ
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                              10/10 : ไม่ห่าง แน่นสนิททุกจุดครับ
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                       8/10 : ตรง joint ที่ขาสองข้างคงรับน้ำหนักไม่ไหวสำหรับขาไซโคกันดั้มที่หนักที่เท้าเอาเรื่อง ต้องเพิ่มความแน่นคับ
5.เนื้อ และสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)       9.5/10 : ขึ้นนิดๆตรงส่วนไหล่เท่านั้น แต่ก็แทบมองไม่เห็นเลยครับ
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย) 10/10 : ชัดเจน แน่นอน
7.หน้าตา                                                       10/10 : หล่อเหมือนของจริงครับ
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                     5/10 : คงเอกลักษณ์ TT เหมือนเดิมแต่ก็ดีที่ไม่หลุดง่ายครับ
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)         9/10 : สีอาจจะไม่มีความมันวาวหรือว่าเหมือนเท่าของแท้ แต่ว่าไม่มีสีที่แตกต่างไปจากของแท้ครับ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                     10/10 : ของแท้เกือบ2,xxx แต่นี่พี่ตี่ TT ราคายังไม่ถึง 1,xxx เลยครับ คุ้มค่าราคามาก

รวมคะแนน   90.5  rank A+ เหมาะสำหรับทุกท่านทั้งมือใหม่ มืออาชีพ แนะนำว่า หามาครอบครองได้เลยถ้าชอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2011, 05:49:15 PM โดย hunterkiller »

ออฟไลน์ hogkaido

• *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 06:36:57 PM »
สวยจริง ๆ เลยครับ ต้องเอามาเป็นเจ้าของซะหน่อย

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 06:44:28 PM »
แฮะๆๆ กำลังทำอยู่เลยคครับ ของเค้าดีจิงๆ

ออฟไลน์ crazyfeaw

• *
  • Like: 2
  • ทำงานแลก GunPla โย่ว!
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 06:47:52 PM »
ไม่ทราบว่าไซโคนี่ทำสีป่าวครับเนี่ย?
ดำด้านสวยมั่กๆ สงสัยต้องสอยมาลองมั่งล่ะ คริ คริ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 07:04:08 PM »
มันเทพจริงๆ อย่างนี้ต้องจัด ว่าแต่มันเข้าไทยมาตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ ร้านเจ๊กับหน้าเบียร์มายังครับ

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2011, 07:44:08 PM »
ไม่ทราบว่าไซโคนี่ทำสีป่าวครับเนี่ย?
ดำด้านสวยมั่กๆ สงสัยต้องสอยมาลองมั่งล่ะ คริ คริ

ต่อดิบครับ ไม่มีทำสีใดๆทั้งสิ้นครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ centuryboy

• *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 11:52:20 PM »

มีใครเคยลองคุณตัวแบบนี้มั้งมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2011, 11:53:06 PM โดย centuryboy »

« ตอบกลับ #255 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 12:33:49 AM »
นี่คือ 1/100 Providence ตรามังกรขาว ซึ่งเมื่อต่อเสร็จแล้วนั้นผลคือ.....

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)      8/10 : มีคราบบ้างตามรูที่เสียบประกบ แต่ไม่มีหล่อเกิน หล่อครบ มีคราบสีนิดๆที่แผงปืนของ โพรวิเดนส์ ครับ
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        8/10 : กดแรงๆ ก็เข้าหมด มีต้องเฉือนแต่งเลมนิดๆครับตามรูเสียบ
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                              7/10 : มีรอยห่างที่ ขา 2 ข้างแต่ไม่มาก บวกกับรอยห่างลำตัวเล็กน้อย
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                       9/10 : ตัวนี้ข้อต่อดีที่สุดในหลายๆตัวที่ต่อมาของมังกรขาวมีแค่ตรงข้อศอกข้อมือ2ข้างที่ลงกาวเพิ่มให้แน่นมากขึ้นเท่านั้นครับ
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)       4/10 : สีห่างจากของจริงเยอะ และตามยี่ห้อมังกรขาว มีการชุบสีในแผงตามปกติยี่ห้อนี้ครับ
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  9/10 : ก็คมชัดใกล้เคียงของจริงนะครับ ซึ่งแปลกมากที่ตัวนี้ไม่มีเดินลายมั่วและเนื้องานคมดีครับ
7.หน้าตา                                                        4/10 : ของจริงคมหล่อ ของมังกรขาว อ้วนๆ แบนๆ สำหรับตัวนี้
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                     10/10 : มีมา 2 ชิ้น แต่กาวแน่นมากๆผิดกับพวก 1/144 ที่กาวมักจะเน่าหมดสภาพ
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)           8/10 : ตัวหน้าตา ความเนียนของเนื้อพลาสติดก็โอเคใกล้เคียงครับ เพราะว่าลายระเอียดเก็บมาโอเคครับ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                      9/10 : ของแท้เกือบพัน อันนี้ได้มาแค่ 220 บาทก็เอาละครับ

คะแนนรวม 76 Rank C+ จะเอาเป็นอะไหล่มาโมเองก็โอเค หรือว่าจะทำสี โมหน้าเองก็ใช้ได้ครับ เพราะเนื้อพลาสติกตัวนี้ไม่ได้แย่เลย มีความหนา บาง กำลังดี ถ้าล้างสีที่ชุบมาออกมาทำสีเองก็โอเคเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 08:54:57 AM โดย hunterkiller »

ออฟไลน์ Yo {ChEe}

• **
  • Like: -20
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:03:41 PM »
เอ...แล้วdestiny 1/100 มังกรขาวเนี่ยดีไหมฮะ กะเอามาลองวิชาก่อนสอบฮะ  :iconlike:

ออฟไลน์ lagunanumbu

• *
  • Like: 1
  • Blazing Phantom
Review : Gaia Gundam (GHD) 1/144 Andrew Colour
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 08:48:37 AM »

Gaia Gundam (GHD) 1/144 Andrew Colour

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)        6/10 มีรอยบุ๋มบางจุด หล่อเกินเป็นวง ๆ เหมือนสิวที่ลำตัวและที่หน้า เฉือนกันสนุกสนาน
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                             5/10 ไม่ยากและไม่ง่ายเกินไป มีคว้านรูในช่วงลำตัว และขา แต่บางจุดต่อแล้วหลุดง่ายมาก ๆ เลยต้องอัดกาวช้างอีก
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                       6/10 เหลื่อมและห่าง โดยเฉพาะบริเวณลำตัว
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                            6/10 บริเวณขาตรงข้อเข่า หลวมเล็กน้อย นอกนั้นบริเวณแขนแน่นใช้ได้
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)          5/10 ชิ้นส่วนบางและขึ้นฝ้าง่ายมาก ๆ
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)      6/10 ชัดเจนพอสมควรครับ แต่บางจุดก็ไม่ชัดเท่าไหร่
7.หน้าตา                                                                  7/10 หล่อพอประมาณ
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                 6/10 สติ๊กเกอร์ตรงตา และดีคอลน้ำ ไม่ค่อยได้เรื่อง แต่ลวดลายติดแล้วไม่หลุดง่าย
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)           7/10 พอไปวัดไปวาได้ ไม่ซีเรียส
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                   8/10 ราคากับตัวงานอยู่ในระดับพอทนได้ครับ

70 คะแนน ระดับ C แต่โดยรวมไม่ได้เลวร้ายอะไรมากนัก เอาไปเป็นอะไหล่ หรือเอามาโมให้สวย ๆ ก็ไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:20:35 PM »
TT HGUC 1/144 ORX-005 Gaplant TR-5 [Hrairoo]

REVIEW : http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=21942.0  / http://rayarzero.exteen.com/20110803/review-tt-hguc-1-144-orx-005-gaplant-tr-5-hrairoo

สรุป

โดยรวมแล้วเมื่อเทียบกับราคาที่ได้มา  นับว่าคุ้มครับ จะเอาไปเป็นอะไหล่ก็ดี  จะต่อตั้งโชว์สวยก็หล่อครับ 
ไม่เลวร้ายมากตามฉบับ TT แต่ถ้าจะทำสีก็มีจุดให้อุดขัดเยอะละครับ

คะแนน

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)      9/10 : มีคราบปูนอยู่พอตัว  ดีเทลบางจุดหายไปเลย  แต่ส่วนที่ไม่หายจะชัดมากครับ
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        5/10 : การต่อให้ 5 พอ  PC ฟิตมาก  การประกบบางจุดบีบกันจนปวดมือ  ตัดแต่งเดื่อยมาก
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                              9/10 :  ไม่ค่อยมีเยอะเท่าแต่ก่อนแล้วครับ
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                       7/10 :  กระโปรงหลังหลวมและหลุดง่าย  ไหล่ซ้ายหลวม
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)      10/10 :  โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหาในส่วนนี้ครับ
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  8/10 :  อย่างที่กล่าวไว้ส่วนดีเทลจุดไหนที่ไม่หายจะคมมากครับ
7.หน้าตา                                                       10/10 : หัว Gaplant มันไม่มีรายละเอียดมากเลยได้เต็มไปแบบหมูๆ
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                       8/10 : ความเหนียวไม่ทราบแต่ก็ให้มาครบ  มาร์คกิ่งซีลดูมันๆไปหน่อย
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)          10/10 : เหมือนใช้ได้เลยนะ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                     10/10 : โมแท้เจ้าตัวนี้รู้สึกว่าจะค่อนข้างหายากอยู่พอตัวเลย  แล้วราคาเทียบกันแล้ว 1/3 นับมาถูกมากครับ กับงานระดับนี้

Overall  85/100 A
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ SDUINCON

• *
  • Like: -44
  • I Love GT-R R34
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 06:47:57 PM »
TT HG strike freedom Gundam
คะแนน

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)      7/10 : มีคราบปูนเยอะอยู่เหมือนกัน
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        8/10 : ถือว่าไม่เลวร้าย
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                              7/10 :  เยอะจนต้องออกแรง
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                       10/10 : ก็ถือว่าดี
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)      9.5/10 : ไม่ค่อยจะขึ้นครับถือว่าใช่ได้
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  7/10 :  ระเอียดบางจุด
7.หน้าตา                                                       6/10 : ลิงมากมาย
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                       5/10 : ความเหนียวไม่มีเลยครับสติกเกอร์ให้มาแบบแล้วว่าหลุดง่าย
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)          8/10 : พอได้ครับ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                     10/10 : โมแท้หาค่อนข้างยากครับ แต่เรื่องราคาเทียบกันแล้ว 1/3
สรุป
สำหรับมือใหม่ควรหามาต่อครับ
Overall  80/100 ระดับ B