ผู้เขียน หัวข้อ: Light tent ง่ายๆ ใครก็ทำได้  (อ่าน 25420 ครั้ง)

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
Light tent ง่ายๆ ใครก็ทำได้
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:20:42 PM »
เมื่อคิดๆเรื่อง Light Tent ที่จะใช้ในการถ่ายฟิกเกอร์ ว่าจะสอย :iconcryjoy:
แต่ราคามันก็เอาเรื่องอยู่  :iconsoul: ที่ผมไปเห็นมานี่เฉียวๆ 2XXX เลยทีเดียว  :icondisapp:

เลยลองไปกูเกิ้ลหาว่ามีแบบ แฮนด์เมดมั้ย จะได้ทำเองแล้วเองเงินไปสอยฟิกแทน  :iconwink: แล้วก็ไปเจอเวปนี้ครับ :iconcryjoy:
http://digital-photography-school.com/how-to-make-a-inexpensive-light-tent]http://digital-photography-school.com/how-to-make-a-inexpensive-light-tent

ของคุณ Darren Rowse

เลยเริ่้มลงมือทำ

แล้วก็ออกมาได้แบบนี้ "กล่องขน" แฮนเมด

อุปกรณ์
1 ลังกระดาษ ขนาดใหญ่หน่อย แต่อย่าใหญ่มากครับ
2 กระดาษขาว a4 ก็ได้ หรือใหญ่กว่าก็ได้ถ้ากล่องที่เตรียมมามีขนาดใหญ่
3 ไม้บรรทัด
4 กรรไกร
5 คัตเตอร์
6 กระดาษกาวสองหน้า
7 กระดาษไข
แค่นี้แหละครับ

เริ่มจาก
1 ตัดฝากล่องด้านออกให้หมด
2 วัดระยะขอบ ประมาณ 1 นิ้ว ทุกๆด้านของกล่อง
3 ตัดให้เป็นช่องตามที่วัดไว้เหมือนในรูปด้านบน
4 เอากระดาษขาวบุข้างใน ผนังสามด้านเลย ติดกับผนังโดยใช้กาวสองหน้า กระดาษพยายามตัดให้พอดีกับด้านของกล่องนะครับ ถ้าไม่พอดี ยัดๆแล้วกระดาษมันยับ
5 กระดาษขาวแผ่นสุดท้ายให้ตัดให้ยาวหน่อย แล้ววางพาด ก้นกล่องดานในให้พิงกับผนังกล่องอีกด้านนึง
6 เอากระดาษไข มาคลุมด้านบนที่เปิดโล่งไว้ แล้วก็ติดเทปกาวยึดซะ

แล้วก็มาลองเทสกันเลย

ท่านคันอูม ถ่ายแบบไม่ได้ใช้ "กล่องขน"

อันนี้ใช้

เห็นความแตกต่างพอสมควรเลยนะ  :iconmouth:

เอาอีกสักสองสามรูปละกันครับ  :iconwinks:

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านไม่มากก็น้อยนะครับ  :iconwish:

ถ้าอ่านแล้วยังไม่เข้าใจวิธีทำก็ลองเข้าเว็บที่ให้ไว้ด้านบนสุดดูนะครับ หรือจะโพสถามในนี้ก็ได้ครับ

ถ้ามีเทคนิคอะไรน่าสนใจคราวหน้าจะมาแบ่งปันอีกเน้อ  :iconhihi:

ปล.ผมใช้กล้องคอมแพค คาสิโ_้(กากสุดๆ )ถ่ายนะครับ ท่านที่มี DSLR น่าจะทำให้รูปสวยกว่านี้นะ  :iconshy:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ zealotzephyr

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
Re: Light tent ง่ายๆ ใครก็ทำได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:24:00 PM »
เคยลองทำเหมือนกันครับ ตอนนั้นผมใช้แค่กระดาษสมุดวาดเขียนเล่มใหญ่ๆไม่ก็กระดาษสีดำใหญ่ๆ
เดี๋ยวลองไปทำมั่งดีกว่า ผมว่าพวกฟิกเกอร์ขนาด 13-15 ซม. กับกันพลา 1/144 เอามาถ่ายได้สบาย แต่พวก MG คงต้องหากล่องใหญ่ๆหน่อยล่ะ คับฉาก เลนส์กล้องกว้างไม่พอ :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2010, 12:45:15 PM โดย zealotzephyr »

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
Re: Light tent ง่ายๆ ใครก็ทำได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:24:56 PM »
รูปสุดท้ายเอาออกเถิดท่านพี่  ทำดีมาตลอดเกม มาตายตอนทดเวลาครึ่งหลัง  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ผมไม่ค่อยมีฟิกให้ถ่ายนี่สิ   ผมใช้กล่องใหญ่ๆมาแปะกระดาษขาวที่ไม่ใช้แล้วเป็นฉากเอา

ขอเสนอให้รวมในสารบัญครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2010, 09:27:13 PM โดย GundamMan »
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ RyODEN

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • ชีวิตนี้ขอแค่SD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:32:33 PM »
โหแจ่มเดี๋ยวเอาไปลองมั่ง :iconmeow: ปรกติผมใช้กระดานเขียนแบบแล้วเอากระดาษมาหนีบ

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:34:02 PM »
ระวังปลวกกินเน้อ 555+

เดียวลองเอาไปใช้มั้งครับรูปสุดท้ายไม่เอาได้ไหม :iconsoul:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:42:00 PM »
แหล่มหมดทุกอย่างเลยครับ
ทำออกมาได้ดีจริงๆ
ปล.ยกเว้นเฮียบิลลี่นะครับ

ออฟไลน์ shironot3

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:48:48 PM »
ไอเดียดีๆแบบนี้ ต้องเอาไปลองมั่งล่ะครับ รูปสุดท้ายโดนใจมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2010, 10:21:48 PM โดย shironot3 »

ออฟไลน์ drink

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 10:00:49 PM »
ขอบคุณมากครับ  แต่ไม่ต้องมีรูปสุดท้ายก็ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2010, 10:01:13 PM โดย drink »

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 10:29:43 PM »
ดีเลยกำลังหา light tent อยู่พอดี ขอบใจมากๆ ตาแต้ม  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ zabadon

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 11:11:37 PM »
โห หามานานๆ ง่าย เร็ว ประหยัด สวย

ขอบคุณมากๆเลยครับ    :iconwinks:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:40:45 AM »
เทคนิคสุดยอด เอาไว้ถ่ายรุปสวยๆลง เสนอ ให้แปะ เช่นกันครับ  :iconlol:
Thailand only !!

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• *
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 02:12:41 AM »
รูปที่ไม่ใช้นี่หมายถึงใช้โคมไฟฉายด้วยใช่มั้ยครับ
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 09:17:38 AM »
เจ๋งมากเเต้มมมมม  กะลังสนใจอยู่เหมือนกันเรื่องนี้ เหอๆ...เเต่บิลลี่หน้ามันพริ้มดีจิงๆ คิกๆๆ.... :iconlol:

ออฟไลน์ dreamcatcher

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -225
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:56:41 AM »
มีรูปพร้อมตัวอย่างแบบนี้ น่าสนใจมาก

ต้องไปหาซื้อ กระดาษไข ซะแล้ว

ออฟไลน์ blu_berriez

• SD Collector [StArS] หัวข่า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 02:45:46 PM »
รูปที่ไม่ใช้นี่หมายถึงใช้โคมไฟฉายด้วยใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ ให้โคมไฟเฟมือนกัน แต่ผมไม่ได้ใส่ light tent ถ่ายครับ :iconmeow:

ลืมบอกทุกๆท่านไปครับ ในรูปผมใช้ไฟไปโคมเดียวนะ ถ้าท่านมีหลายโคม ลองอัดไปดูครับ รับรองแหล่มม สว่างนวลกว่านี้อีกครับ :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2010, 02:48:15 PM โดย blu_berriez »

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ poded

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 08:00:16 AM »
ลองทำแล้วครับ มาถ่ายกับ mk2 ที่พึ่งเสร็จพอดี ทำให้โมกระจอก ๆ ของผม ดูดีขึ้นทันตาเลย  :iconlol:

(ถ้ากดดูรูปมันจะใหญ่อ่ะนะ ไม่ได้ย่อมาครับผม)

ส่วนอันนี้ไปยืมตุ๊กตาน้องมาถ่าย  :iconlol:

ปล. จริง ๆ ทำไฟสองข้าง บน กับ ซ้าย แต่โคมไฟดันเสียไปอันเลยได้แค่ไฟบน เซ็งเป็ด (สังเกตุไอ้ตอนถ่ายตุ๊กตาจะมีไฟซ้าย ตอนถ่ายกันดั้ม ไฟซ้ายหลอดขาด....  :icondisapp:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2010, 08:02:37 AM โดย poded »

ออฟไลน์ superior

• **
  • Like: 10
  • คนคอมเม้นชมหน้าตาดีทุกคน
    • https://www.facebook.com/Superior9500s-ShowRoom-225771687482583/
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 03:05:05 PM »
ถูกใจจริงๆต้องลองซะแล้สขอบคุณครับที่เอามาแนะนำกัน :iconwinks:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 03:06:44 PM »
   :iconlike: ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 03:56:46 PM »
ถามนิดนึงครับ.........  :iconsmile:

ถ้าเราเปลี่ยนมาใช้เป็น " กระดาษสี " อาทิเช่น...... แดง , เหลือง , บลาๆ จะต้องจัดองค์ประกอบอะไรเพิ่มเติมบ้าง ? ( เผอิญชอบพวกสีสันหน่อยน่ะครับ )

คือ แบบว่ามันจะดูนวล ดูเนียนเหมือนกับกระดาษขาวรึป่าว แล้วกระดาษไขสามารถใช้สะท้อนแสงกับพวกกระดาษสีได้หรือไม่ ?
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 04:36:58 PM »
ถามนิดนึงครับ.........  :iconsmile:

ถ้าเราเปลี่ยนมาใช้เป็น " กระดาษสี " อาทิเช่น...... แดง , เหลือง , บลาๆ จะต้องจัดองค์ประกอบอะไรเพิ่มเติมบ้าง ? ( เผอิญชอบพวกสีสันหน่อยน่ะครับ )

คือ แบบว่ามันจะดูนวล ดูเนียนเหมือนกับกระดาษขาวรึป่าว แล้วกระดาษไขสามารถใช้สะท้อนแสงกับพวกกระดาษสีได้หรือไม่ ?

ถ้าใช้กระดาษสีอื่นมันจะมีผลเรื่องรีเฟลกของแสงที่ตกอยู่บนตัวโมเดลครับ และมันอาจจะทำให้สีของโมเดลเพี้ยนไปได้ เช่น ถ้าโมเดลสีขาวแล้วใช้กระดาษสีฟ้า
เวลาที่แสงไฟตกกระทบบนกระดาษสีนั้นแล้วแสงสะท้อนมาที่โมเดลจะกลายเป็นว่า ตัวโมเดลจะมีสีขาวอมฟ้าอ่อนๆ ซึ่งจะทำให้สีของโมเดลนั้นออกมาเพี้ยนหรือหลอกตา
ยิ่งถ้าโมเดลมีผิวมันยิ่งเห็นได้ง่ายครับจะกลายเป็นสีขาวเหลือบฟ้าไปเลย

แต่ยกเว้นว่าเราต้องการให้
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ