ผู้เขียน หัวข้อ: [สนทนาภาษา g-gen] SD Gundam G Generation World [PSP/Wii](งดถามเรื่องหาไฟล์ครับ)  (อ่าน 273160 ครั้ง)

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
ถ่าน A โหดขิงๆครับ

แต่ผมไม่ชอบมันเท่าใหร่ (ใจจริงไม่อยากนับมันเป็น Gundam ด้วย  :icontounge:)

1.ภาคนี้ Up Phyco Gundam อย่างไงครับแบบว่าชอบหุ่นตัวใหญ่ๆหนาๆ อะครับเพราะเข้าคลุกวงในแล้วสะใจมาก
2.แล้ว Phyco Gundam มีถึง MK III ใหมครับเพราะ เคยเล่นในภาคเก่งๆ MK III เท่ที่สุดใน 3 MK แล้ว
2.ภาคนี้มี Destroy จากภาคถั่วแห่งชะตากรรมใหมครับ แล้วอัพอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

เปิดดูในแค๊ตตาล๊อค หุ่นดูก็ได้ครับ ถ้ายังไม่ขึ้นก็ดูๆเงาเดาๆกันไป รู้สึกไอ้เจ้า Phyco Gundam นี้ผสมเอาแล้วซ์้อจะง่ายกว่าอัพนะครับ

ออฟไลน์ monoboss

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -20
ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าว่ายานแม่มันยิงแม่นขึ้นกว่าภาคก่อน  :iconpale:  (หรือยูนิตหลบไม่เก่งเองหว่า)

แต่น่าเสียดายนะภาคนี้ดันตัดเพลงตอนช่วงกำลังใจเต็มออก  ถึงจะไม่ทุกตัวก็เถอะ - -

ออฟไลน์ Neopom

• *
  • Like: -5
ได้ destroy แล้วครับโหดมาก อึดถึก ยิงแรง missile 8 ลูก beam 4 นัดมีหมด
แถมมีบาเรียอีกต่างหาก ยอดมากครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ NhEuOi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 8
เพิ่งมาเล่นสาย unicorn รู้สึกว่าบานาจจับไปขับ Hinu น่าจะ work กว่าและ Full Frontal ขับ Sazabi ก็เข้ากับ skill กว่ากันเยอะเลย (จะเพิ่มพลังโจมตีอาวุธฟันเนลให้ 500 ทั้งทีแต่ดันไม่มีฟันเนลให้ใช้ แต่ชาร์ที่ต้องใช้กลับไม่มีบวกให้ มันอะไรของคนคิด skill เนี่ย  :iconpunch:
เพิ่งรู้ว่าค่า stat ตื่นตัว นอกจากมีผลกับอาวุธฟันเนิลแล้ว มันมีผลกับความแม่น/หลบหลีกด้วย เห็นใน gamefaqs บอกมางั้นนะครับ (ก็ว่าอยู่ว่า Unicorn, Sinanju จะ+ 15 มาให้ทำไม คาดว่าเอาไว้หลบอย่างเดียวละกัน  :iconlol:)

ออฟไลน์ Yo {ChEe}

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
อยากได้ reborn น่ะครับเอา crossbone full cloth ไปแลกดีป่าวครับพอดีกลัวเสียของน่ะครับ :iconfreak:

ออฟไลน์ tsukuyomi

• **
  • Like: -30
    • ํYamiii-Tx บล็อกเล็กๆของผู้ชายเดินดิน
ถ้าเสียดายก็พัฒนาเอาก็ได้นิครับ รีบอร์น ก็ไม่ได้พัฒนายากนัก ผมว่าแป๊บเดียวก็ได้มาใช้ละครับ
สำหรับการพัฒนา ผมเคยเขียนไว้ในนี้แล้ว ย้อนกลับไปดูนะครับ
ผมก็บอกไม่ได้ว่าคุ้มหรือไม่ เพราะมันแล้วแต่ความชอบน่ะครับ :iconwink:

ออฟไลน์ nutt_t

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
  • รักด๋อยจังเลยยย
อยากได้ reborn น่ะครับเอา crossbone full cloth ไปแลกดีป่าวครับพอดีกลัวเสียของน่ะครับ :iconfreak:

ถ้าเสียดายครอสโบน ก็อัพจากโอกันดั้มสิครับ

ให้ตัวอื่นแทงก์ให้ก่อนแล้วเอาโอกันดั้มเก็บ ไม่นานเดี๋ยวก็ได้ครับ

ออฟไลน์ leileknoi

• *
  • Like: 10

ถ้าตังเหลือเฟือและขี้เกียจอัพสายแลกเลยก็ได้ครับ แล้วค่อยปั้นครอสโบนใหม่

• **
    • ํYamiii-Tx บล็อกเล็กๆของผู้ชายเดินดิน
halphas gundam ต้องเคลียร์ hell world ถึงจะได้รึเปล่าครับ???

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
halphas gundam ต้องเคลียร์ hell world ถึงจะได้รึเปล่าครับ???

เคลียร์ รอบแรก จะได้ครับ halphas gundam

• **

เคลียร์ รอบแรก จะได้ครับ halphas gundam

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mimzzz

• Like: 3
ไซโคกันดั้ม เอา Mk-V ไปอัพก็ได้ครับ ช่องสุดท้าย เลเวล 6 มั้ง

ออฟไลน์ ~Megane~

• Like: -51
ถ้าผมใส่ Item 3 อย่างนี่ในหุ่นตัวเดียวกัน ผลรวมมันจะรวมกันไหมครับ

第一世代AI学習機能 ยูนิตจะได้รับ EXP เพิ่มขึ้น 10%
第二世代AI学習機能 ยูนิตจะได้รับ EXP เพิ่มขึ้น 20%
第三世代AI学習機能 ยูนิตจะได้รับ EXP เพิ่มขึ้น 30%

พอดีตอนนี้กำลังปั้มหุ่นอยู่ครับ

ถามต่ออีกนิดครับ
เกี่ยวกับตำแหน่งคนขับใยานแม่
1.กัปตัน
2.รองกัปตัน
3. กับ 4 อันไหน คนขับ กับ คนยิงอาวุธ ครับ
5. ช่างซ่อม
6. แขก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2011, 11:29:57 PM โดย ~Megane~ »

ออฟไลน์ leileknoi

• *
  • Like: 10
ถ้าผมใส่ Item 3 อย่างนี่ในหุ่นตัวเดียวกัน ผลรวมมันจะรวมกันไหมครับ

第一世代AI学習機能 ยูนิตจะได้รับ EXP เพิ่มขึ้น 10%
第二世代AI学習機能 ยูนิตจะได้รับ EXP เพิ่มขึ้น 20%
第三世代AI学習機能 ยูนิตจะได้รับ EXP เพิ่มขึ้น 30%

พอดีตอนนี้กำลังปั้มหุ่นอยู่ครับ

ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ แล้วใช้ไพล็อตที่มีสกิลเพิ่ม EXP Unit คู่กันไปด้วยครับ เก็บด่าน A3 ไม่เบรคไม่กี่รอบก็เวล 20 ครับ

ส่วนยานแม่ไม่เคยดูอะไรอ้างอิงเลยครับ เน้นสาวๆ ล้วนๆ   :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 12:09:48 AM โดย leileknoi »

ออฟไลน์ DarkLord_Desire

• *
  • Like: -5
  • It started as a RAVE , It ended in a RIOT!!
    • DJCENTER
โอววว มาแจมช้าาไป เพิ่งจะเสร็จงาน ผมก็เป็นแฟน G gen ตั้งแต่ภาคแรกเลย (ภาคแรกเล่นตอน ป.5 ประมาน 10 ปีที่แล้ว)

หลายๆท่านคงเล่นจบแล้ว มีสูตรคำนวน Damage มาให้ลองดูครับ (ใช้ช่วงแรกๆตอนหุ่นเรายังอ่อนๆ หรือคนที่เน้นเก็บ Profile หุ่นครบ เพราะจะไล่เก็บตั้งแต่หุ่นอ่อนๆ ถ้าเล่นไปจนได้หุ่นดีๆเลเวลสูงๆ ก็อาจจะลืมพวกนี้ไปได้เลย ตูมเดียวตายอยู่แล้ว - -)

- รูปแบบผลเสียหายชนิด Beam (beam rifle, beam saber, beam ยิงกระจาย) = พลังโจมตีอาวุธ(Pow) x (พลังโจมตีของยูนิตฝ่ายโจมตี / พลังของยูนิทฝ่ายป้องกัน)

- รูปแบบผลเสียหายชนิดกระสุนจริง (ปืนกล, bazooka, ดาบโลหะ, หมัดโจมตี อัดกระแทก) = พลังโจมตีอาวุธ(Pow) + (พลังโจมตีของยูนิตฝ่ายโจมตี - พลังของยูนิทฝ่ายป้องกัน) x 70

โดยรูปแบบประเภทการโจมตีต่างๆ ก็ดูที่ รูปที่อยู่ข้างหน้าท่าโจมตีของเราครับว่าเป็นประเภทไหน เช่น ถ้าใช้ Rx78-2 โจมตีด้วยท่าฟันท่าแรก ก็คำนวนจาก รูปแบบผลเสียหายชนิด beam ครับ ถ้าเป็นท่าที่ 2 ยิงกระสุน vulcan ที่หัวก็คิด รูปแบบผลเสียหายชนิดกระสุนจริงครับ

แล้วก็มีข้อเพิ่มเติมอีกเยอะเกี่ยวกับประเภทโจมตีที่แยกย่อยลงไปอีกเช่น

- ท่าโจมตีระยะประชิดพวกต่อยหรือฟันดาบ ท่าไม้ตาย (God finger) อาวุธฟันเนล ไซโคมิว ถ้าค่าอารมณ์ (Tension) ของเรามากกว่าศัตรูก็จะทำให้โจมตีแรงขึ้นไปอีก แต่ถ้าต่ำกว่าก็จะเบสลงครับ

- อาวุธยิง beam กระจาย ถ้ายิงหุ่น size ใหญ่ๆ พวก L 2L 3L จะแรงขึ้นครับ

- อาวุธประเภทปืนกล จะแรงขึ้นตามค่าความแม่นยำของนักบินครับ

แล้วก็เวลา เราเก็บเลเวลหุ่นเพื่อต้องการจะเอาไปใช้แลกเปลี่ยนหุ่น

ค่าพลังต่างๆของตัวหุ่นมีผลต่อ หุ่นที่เราจะแลกเปลี่ยนครับ

เช่น สมมุติผม มี zaku ii เลเวล 40-50 ผมสามารถนำไปแลกหุ่น เทพๆ stat เยอะๆ อย่าง OO raiser ได้ครับ

โดยตัวเกมจะคำนวน ค่า stat พลังของหุ่นโดยรวมเป็นหลัก

เพราะฉะนั้น ถ้าเราติด OP (option part) เพิ่มค่าพลังต่างๆ เพิ่มเลือด en เข้าไปแล้วลองนำไปแลกใหม่ list หุ่นที่จะแลกก็จะแตกต่าง กับหุ่นธรรมดาที่ไม่ได้ติด OP ครับ โดยจะได้หุ่นตัวที่ดีกว่าเดิม

และเช่นกันครับ ในเกมจะมี OP แปลกๆ เช่น Os error , Virus Computer ที่ติดหุ่นไปแล้ว stat หุ่นเราจะลดลง Op ตัวนี้แหล่ะครับใช้สำหรับ down grade หุ่นเทพๆของเราลงมาเพื่อนำไปแลกกับหุ่นที่ต้องการได้ครับ
รายชื่อ Op down grade มี 4 รายการดังนี้

-テム・レイ手製パーツ             ราคา 1500
-OSダウングレード                  ราคา 1500
-コンピュータウイルス             ราคา 2000
-バチルスコンピュータウイルス ราคา 3000

เวลาเราจะเอาหุ่นไปแลก ก็ลองเอา OP ไปแปะ เพิ่มๆ ลดๆ ดูนะครับ อาจจะได้หุ่นที่ต้องการโดยไม่ต้องมานั่งพัฒนาตามสายเลย (แต่เปลืองค่า OP หน่อยนะ)

• **
ขอบคุณครับได้ความรู้เรื่อง Op down grade เพิ่ม อิอิ :iconlove:

ออฟไลน์ Roquefort

• *
  • Like: 0
Mission B03 ช่วงแรกแปลผิดนะครับคุณเรจิน่า ผมเพิ่งนั่งเล่นตะกี้เลย

จริงๆต้องเป็น

* Break 1 - Garrod จัดการ Shagia หรือ Olba คนใดคนหนึ่ง (ใครก็ได้ครับ ตื้บสำเร็จอีกคนจะหนีไปพร้อมกัน)
    * Secret 1 - Garrod จัดการ Shagia หรือ Olba คนใดคนหนึ่ง ด้วยท่า Satellite Cannon (ห้ามใช้ท่าแมพ และห้ามยิงให้ตายทั้งคู่ในครั้งเดียว)

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
Mission B03 ช่วงแรกแปลผิดนะครับคุณเรจิน่า ผมเพิ่งนั่งเล่นตะกี้เลย

* Break 1 - Garrod จัดการ Shagia หรือ Olba คนใดคนหนึ่ง (ใครก็ได้ครับ ตื้บสำเร็จอีกคนจะหนีไปพร้อมกัน)
    * Secret 1 - Garrod จัดการ Shagia หรือ Olba คนใดคนหนึ่ง ด้วยท่า Satellite Cannon (ห้ามใช้ท่าแมพ และห้ามยิงให้ตายทั้งคู่ในครั้งเดียว)

ขอบคุณครับ แต่เดี๋ยวของเช็คก่อนนะฮะ เพราะหลังๆผมไม่ได้แปลมา เล่นเองแล้วเอามาลง
ปกติด่านนี้ challenge ผมยิงทั้งคู่ตายพร้อมกันด้วย Satellite Cannon ก็สำเร็จเงื่อนไข

ออฟไลน์ ~Megane~

• Like: -51
ขอบคุณครับ แต่เดี๋ยวของเช็คก่อนนะฮะ เพราะหลังๆผมไม่ได้แปลมา เล่นเองแล้วเอามาลง
ปกติด่านนี้ challenge ผมยิงทั้งคู่ตายพร้อมกันด้วย Satellite Cannon ก็สำเร็จเงื่อนไข

ผมก็ยิงตายคู่น่ะครับ ตามที่ท่านลงไว้ มันก็สำเร็จน่ะ เจออาเรนบี ร่างบ้า :iconpunch:

ถามอีกนิด มี Op อันไหนที่เพิ่มพลังโจมตีของหุ่นให้สูงขึ้นบ้างครับเหมือนกับ Raiser system

ออฟไลน์ noon0012

• *

ตอนผมเล่นผมทำตามเเบบท่านเรจิน่านะ เเต่บังเอิญยิงไปเเล้วชาลเกียไม่ตายเเต่น้องมันตายซะงั้น ตอนเเรกนึกว่าจะไม่ผ่านซะเเล้ว เเต่สรุปมันก็หนีไปทั้ง 2 คนเเล้วก็ได้ Secret นะ  :iconfreak:

ป.ล. ผมว่าบทสรุปบางส่วนเเก้หน่อยดีกว่า อ่านเเล้วงง อย่างตรงนี้
B 8
GB-1: ยานแม่(NPC ลำสีเขียว ไปถึงจุดหมาย)
- CM: เก็บ score ให้ถึง 4,000 ก่อนยานแม่ไปถึงจุดหมาย
GB-2: มาริด้า กำจัด ออก้า,คล็อท หรือ ชานี่

ผมก็นึกว่าให้มาริด้ากำจัดตัวไหนตอนไหนก็ได้ ทีนี้จะเอาให้เหลือตัวเดียวมาริด้าจะได้ฆ่าง่ายๆ เลยเอาตัวมาสเตอร์ไปฆ่าตัวนึงมันก็หนีไปหมดเลย คือ ไม่ผ่าน GB2  :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2011, 10:16:51 AM โดย noon0012 »