ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545407 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
มาลุยกันต่อ

เมื่อวานลืมอุดไปส่วนนึงครับ คือด้ามดาบ Beam Sabers

เก็บรายละเอียด Unicorn ขัดรอยตัด รอยตะเข็บให้หมดครับ รวมทั้งส่วนเป้าที่เปิดได้ ต้องขัดออกอีกนิดหน่อย จะได้ไม่ถลอกเวลาทำสี
และอีกจุดคือชิ้นใสที่โล่ห์ จุดที่มาร์กไว้คือจุดที่ต้องทาสีขาว ดั้งนั้นขัดรอยตะเข็บออกให้หมดก่อนครับ

ช่างเป็น SD ที่ชิ้นส่วนเยอะจริงๆ... แต่ดีที่ได้ผู้ช่วยคนใหม่มา (หลังจากไร้ผู้ช่วยอยู่นาน  :iconlol: )

แถม:

บางทีก็หนีไปเกะ

สักพักก็เมา  :iconpale:

===============================

อุปราชสุมาอี้เสร็จแล้ว คลิ้กรูปเพื่อชมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 12:00:17 AM โดย K »

ออฟไลน์ Cowboy VI

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
โอววววว~~.........ผู้ช่วยมี Blast mode ด้วยเหรอครับเนี่ย ?  :iconlol:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ drink

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -1
งานใหม่มาแล้ว  ขยันจังนะครับ 

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP กับงานพู่กัน: เริ่มลงสี SD Unicorn Gundam [10%]
« ตอบกลับ #603 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 12:15:35 AM »
วันนี้ปัญหาในบอร์ดมันเยอะจริงๆ  :iconsweat:
เลยทำสีไปได้แค่นิดเดียวครับ

ขอบตาใช้ real touch marker ทาไปก่อนครับ ส่วนตาและ main camera ใช้ Yellow Green เบอร์ 64
สีน้ำเงินเข้มที่เท้า และแบ็คแพ็ค ผสมเอาโดยใช้ Cobalt Blue (90%) + Midnight Blue (10%)
สำหรับสีขาว จะใช้ Character White ครับ

ทำไปได้นิดเดียวเอง เหนื่อยซะแล้ว  :iconcry:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
Re: WIP กับงานพู่กัน: เริ่มลงสี SD Unicorn Gundam [10%]
« ตอบกลับ #604 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 01:15:24 AM »
สีเขียวสวยจังครับ Master ดูเหมือน สีฟลูออเรสเซ้น เลยครับ

แล้วสีเขียวเบอร์ 64 กับ เขียวฟลูออเรส ให้สีต่างกันมากไหมครับ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
Re: WIP กับงานพู่กัน: เริ่มลงสี SD Unicorn Gundam [10%]
« ตอบกลับ #605 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 07:48:59 AM »
อ้าว..........ไหง ผู้ช่วยไปเข้า " โมเอะโหมด " ซะล่ะ ?   :iconlol:

สีเขียว สดดีครับเลือกได้ตรงใจผู้บริโ���คจริงๆ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 07:56:54 AM โดย Cowboy VI »
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP กับงานพู่กัน: ลงสี SD Unicorn Gundam ขาวจั๊ว [80%]
« ตอบกลับ #606 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 11:53:08 PM »
สีเขียวสวยจังครับ Master ดูเหมือน สีฟลูออเรสเซ้น เลยครับ
แล้วสีเขียวเบอร์ 64 กับ เขียวฟลูออเรส ให้สีต่างกันมากไหมครับ
Fluorescent ไม่เคยใช้ แต่คิดว่าน่าจะออกมาจัดจ้านกว่า 64
นอกเรื่อง: เมื่อก่อนเป็นลูกน้อง ต่อมาเป็นหัวหน้า ตอนหลังเป็นลูกพี่ ตอนนี้เป็นอาจารย์ จะมีใครมาตั้งฉายาให้อีกไหมฟะ... (แต่ "อาจารย์" นี่ดีหน่อย นอกนั้นเสื่อม...)  :iconlol:

==============================

วันนี้ละเลงสีขาวครับ

ลงสีขาวทั้งตัวด้วย Character White

จุดที่ค่อนข้างยากก็คือ ไซโคเฟรมที่แขนและขา ใช้ Clear Red ทาไปก่อนครับ
แต่เลอะนิดหน่อยเพราะมันจะอยู่ตามมุมข้างใน ซึ่งทายาก ต้องระวังจุดนี้หน่อยนะครับ หรือหาเทปมาบังไว้ก็ดี

เขาของร่าง Destroy Mode ใช้ Yellow
สีขาวทาแค่จุดที่มองเห็น ส่วนจุดที่ต้องขยับหรือเสียดสีจากเคลื่อนไหวหรือแปลงร่าง ก็ไม่ต้องทาครับ ปล่อยไป

เหลือแค่สีเทา RLM66 Black Gray ตามข้อต่อและปืน ก็เสร็จเรียบร้อยครับ
ติดตามตอนต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 12:03:48 AM โดย K »

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: WIP กับงานพู่กัน: ลงสี SD Unicorn Gundam ขาวจั๊ว [80%]
« ตอบกลับ #607 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 12:07:24 AM »
ขยันจริงๆนะเฮีย
Sail To The New World

ออฟไลน์ angelicz

• *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
Re: WIP กับงานพู่กัน: ลงสี SD Unicorn Gundam ขาวจั๊ว [80%]
« ตอบกลับ #608 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 12:15:53 AM »
รอชมคร้าบ ขาวๆสวยๆ ผมช๊อบชอบ

ป.ล.พี่K เล็บยาวอ่ะครับ :iconmeow:

:iconpanic:~แว๊บ !!~(รีบโกยก่อนโดนแบน..) :iconpanic:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #609 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 12:28:58 AM »
ทำเร็วมากๆครับ ของผมยังไม่ถึงไหนเลย  :iconlike:

ปล. วันนี้ไปเห็น 1/48 มาแล้วครับ น่าเอามาทามากๆ ชิ้นไม่ใหญ่เท่าไหร่ครับ

ว่าแต่ Master จะทำตัวอะไรต่อไปเอ่ย .... ขอเดานะ >>>> MG RX78-2 ใช่ไหมครับ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #610 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 12:33:21 AM »
เขียวฟลูออ ออกเขียวแจ๊ดๆ เหมือนปากกาไฮไลท์สีเขียวครับ
Follow me At Twitter<<<กด

• *
« ตอบกลับ #611 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 08:58:35 AM »
นอกเหนือจาก 3 ก๊กแล้ว...........ที่เห็นจะเข้าตาก็คงมีเพียงแค่ ยูจัง กระมัง ( ราคาก็แสนสบาย )  :iconmeow:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทต่อ กับ SD Unicorn

ตัดเส้นด้วย Gundam Marker สูตรน้ำทั้งตัว (ใช้ real touch ไม่ได้เพราะจะทิ้งคราบเปื้อนง่าย เนื่องจากตัวโมเป็นสีขาว)
เหลือปิดงานด้วยเคลียร์ด้านเท่านั้นก็เป็นอันเสร็จ

Color Recipes:
#107 Character White
#013 Neutral Gray
#---- Cobalt Blue (90%) + Midnight Blue (10%)
#004 Yellow
#064 Yellow Green
#042 Clear Red

Panel lining: Water-based Gundam Marker black
Finishing: Flat Top Coat

เตรียมตัวบังด้วยเทปก่อนพ่นเคลียร์ครับ เนื่องจากชิ้นใสตรงนี้แงะยังไงก็แงะไม่ออก เลยต้องบังเทปเอา

เท่านี้ก็หมดโมดองแล้ว...

...

...

...

...

ซะที่ไหนล่ะ  :iconcry:

ยังเหลือโมบังคับ งาน CCA ยังไม่ได้ประกอบเลย

สรุปว่ายังไม่จบ... คอยติดตามกันต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 09:50:22 PM โดย K »

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
แหม่ ซื้อแล้วซื้ออีกนะตัวนี้ 555+
Sail To The New World

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
ทำเร็วสุดๆ ครับ ช่วงนี้ขยันจิงๆครับ

ช่วงนี้ไม่ค่อยสบายเหมือน Master ครับ (แต่ของผมหนักกว่า เยื่อบุโพรงจมูกอักเสบนิดหน่อย :iconcry:) งานยังคงกองเหมือนเดิม

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
ว้ากๆๆๆ มาแล้วๆๆ ได้ฤกษ์CCA  :iconlol:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
รอชมด้วยคนครับ เหอๆตัวโมขาวจั๊วน่าเจี๊ยเหลือเกิน  :icondizzy:

• *
แล้ว RX-78 หายไปไหนล่ะครับ ?.............รอชมๆ  :iconfreak:

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
อย่าลืมเลือก conceptนะครับ :iconlol:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
สามก๊กยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพทหาร!

แซงคิวอุเอสุงิ เคนชิน มาทำโฮจิ๋นก่อน

ส่วนหัวไม่ต้องอุดกาวครับ เพราะไม่เท่ากันอยู่แล้ว ที่เหลือก็อุดรูด้วย Epoxy Putty เช่นเคย

ระหว่างที่ใช้เทคนิคเลขแปด หรือ ตัว C ก็เกิดอุบัติเหตุเล็กน้อย
เนื่องจากเกราะไหล่กับเบ้าเสียบค่อนข้างบาง เวลาใช้คีมตัดเบ้าออก มันจะกินเนื้อด้านนอกไปด้วยครับ ตรงนี้ต้องระวังหน่อย
แล้วก็... เขาที่ไหล่หักอีก  :iconcry:

เห็นแล้วเซ็งเลย... อาจจะกลับไปทำเคนชินต่อ ดูแล้วง่ายกว่าเยอะ
ติดตามตอนต่อไปครับ

===============

SD: RX-0 Unicorn Gundam เสร็จแล้ว คลิ้กรูปเพื่อชมได้ครับ