ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545225 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
จำเป็นต้องใช้ วาสลีน กันเลอะมือไหมครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
^
^
ใช้ครับ ใช้แค่เพื่อไม่ให้อีโป้มันเหนียวติดมือครับ
เคยทะลึ่งไปใช้น้ำมันมะพร้าว แต่ก็ใช้ได้เหมือนกันนะครับ ทาที่นิ้วมือเอา

-----------------------------------

วันนี้มีอัพเดทแค่รูปเดียวครับ เพราะว่า..

เดือยหักใน  :iconcry:
เลิกเลยครับ คืนนี้งดทำโม

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ Stargazer

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
ชอบผลงานของคุณ K มากเลยครับ

ติดตามมาตั้งแต่ Kampfer แล้ว เชียร์ X Gundam . อยู่นะครับ

เดือยหักในแบบนี้ อยากรู้จังจะแก้ปัญหายังไงเผื่อเอาไปใ้ช้บ้าง เป็นกำลังใจให้ครับ

:iconsmile:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
โนบุนากะ หายไปไหนแล้วล่ะครับ ?  :iconlol:

อะโห.......มุขนี้เลยเหรอครับ ?  :iconsoul:

v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2010, 06:40:23 PM โดย Cowboy VI »
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
เดือยหักในแบบนี้ อยากรู้จังจะแก้ปัญหายังไงเผื่อเอาไปใ้ช้บ้าง เป็นกำลังใจให้ครับ

เดือยตรงนี้หัก ไม่มีปัญหาครับ เพราะไม่ใช่จุดที่ขยับได้
คิดว่าถ้าทำสีเสร็จแล้วก็จะติดกาวไปเลยครับ

โนบุนากะ หายไปไหนแล้วล่ะครับ ?
โนบุนากะเสียชีวิตไปตั้งแต่ปี ค.ศ. 1582 แล้วครับ

ปล. วันนี้ปั๊มเรพ.เยอะหน่อย เพราะศัตรูทางธรรมชาติกำลังมา  :iconhihi:

ออฟไลน์ soulspectral

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Epoxy Putty ถ้าไปซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้างมันจะมีไหมครับ  แล้วถ้ามีตามไทยบ้านเขาเรียกอะไร

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
Epoxy Putty ถ้าไปซื้อตามร้านวัสดุก่อสร้างมันจะมีไหมครับ  แล้วถ้ามีตามไทยบ้านเขาเรียกอะไร

Epoxy Putty  ถ้าตามร้านขายสีหรือวัสดุก่อสร้ง จะเรียกกาว 2 ตัน หรือว่ากาวติดเหล็กครับ 
อย่าเผลอไปใช้เชียว  แห้งเร็วใน 4 นาที สีจะออกเทาๆเหมือนเหล็ก   
แต่แบบใสก็มีครับ  แต่จะแห้งช้าประมาณ 1 ชม. ใช้ติดพวกลูกปัดหรือเม็ดพลาสติก 
ราคาก็ประมาณ 80 -100 แล้วแต่ร้าน    :iconvsign:

ออฟไลน์ arms

• *
  • Like: -7
ใช้ Tamiya Epoxy Putty แบบ Quick type น่ะครับ

Epoxy ชื้อที่ไหนครับ ราคา 180 บาท ตามที่เห็นเลยใช่ไหมครับ

arms

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP กับงานพู่กัน: ลงสีมาราธอนวันเดียว GX-9900 "GUNDAM X" [90%]
« ตอบกลับ #748 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 11:51:33 PM »
^
^
Fantasia, WeZone ครับ

============

อัพเดทต่อ หลังจากหายไปนานครับ

วันนี้ทาสีมาราธอนอีกแล้ว นั่งทาทั้งวันจนเสร็จครับ

เปลี่ยนสีเล็กน้อยครับ โดยตั้งใจจะทำสีคล้ายๆ GFF ver. ซึ่งจะเป็นสีน้ำเงินสด ส่วนแถบสีม่วงก็ใช้น้ำเงินเข้ม Blue FS15050 แทน

Color recipes:
#107 Character White
#116 RLM66 Black Gray
#110 Character Blue
#328 Blue FS15050
#114 RLM23 Red
#004 Yellow
#064 Yellow Green

Panel lining: Water-based Gundam Marker black, Real Touch Marker gray 3
Finishing: Flat Top Coat

เหลือตัดเส้นและปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน ก็เป็นอันเรียบร้อยครับ
ติดตามตัวต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 11:52:35 PM โดย K »

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
Re: WIP กับงานพู่กัน: ลงสีมาราธอนวันเดียว GX-9900 "GUNDAM X" [90%]
« ตอบกลับ #749 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 11:56:00 PM »
ว้าววว เฉียบบบ มากเลยพี่
Thailand only !!

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: WIP กับงานพู่กัน: ลงสีมาราธอนวันเดียว GX-9900 "GUNDAM X" [90%]
« ตอบกลับ #750 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 11:57:34 PM »
ชอบสีคาแรคเตอร์จริงๆนะพี่

ทาแล้วสวยดีอ่ะ
Sail To The New World

• *
« ตอบกลับ #751 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 01:42:15 PM »
สงสัยพลีชีพจาก 3 ก๊ก แล้วแน่ๆ..........พักหลังเห็นแต่คุณ K ทำพวกขายาว  :iconlol:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ยังปิดงาน Gundam X ไม่ได้เลยครับ ไม่มีแดดเลยช่วงนี้
มาต่อกับกองซุนจ้านแล้วกัน จะเริ่มเบาๆ ลงแล้วครับกับสามก๊ก คงไม่ทำทุกตัวแล้ว ไปเล่นเกรดอื่นๆ บ้าง

ก่อนติดกาวที่หมวก ตัดหงอนออกไปเลยครับ แล้วเอาเดือยไปติดรวมกับหมวกแทน

ส่วนเสาก็ทำคล้ายๆ เทคนิคเลขแปด ใส่เข้าไปทีหลังได้

ที่เหลือก็อุดขัดหัว และลำตัว

พอมาเห็นตั๋งโต๊ะแล้วจบเลยครับ อุดกาวไม่ได้เพราะมันติดชิ้นส่วนอื่นๆ หมด ทั้งเกราะไหล่ และแม้กระทั่งแขนท่อนล่าง  :iconsoul:

ติดตามตอนต่อไปอย่างช้าๆ

ปล. ช่วงนี้เข้าสู่โหมดโหด คอยเก็บศัตรูทางธรรมชาติที่ชอบกลับมาป้วนเปี้ยนที่นี่, ส่วนพวกที่แอ๊บหญิง ปล่อยๆ ไปบ้างครับสนุกดี  :iconhihi:

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ตั๋งโต๊ะน่ากลัวมาก

ชิ้นทอง
Sail To The New World

ออฟไลน์ digies13

• *

ชิ้นทอง��าคเบรฟ เปราะ แตกหักง่ายมากๆ

ไม่แค่นั่นครับ  ยังแข็งมากด้วย  กระดาษทรายขัดแทบไม่สึกเลย
เอาเนื้อทองแบบเก่ากลับมาเตอะ ลุงบัน :iconsoul:

• *

ชิ้นทอง��าคเบรฟ เปราะ แตกหักง่ายมากๆ

ไม่แค่นั่นครับ  ยังแข็งมากด้วย  กระดาษทรายขัดแทบไม่สึกเลย
เอาเนื้อทองแบบเก่ากลับมาเตอะ ลุงบัน :iconsoul:

เห็นด้วยเรื่องความแข็งครับ ขัดยากจริงๆ........แต่ยังไงก็ชอบสีทองแบบย้อมนี่สิ ?  :iconsoul:

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
อยากเห็น X ไวๆจังครับ แต่ที่แน่ๆ
แอบไปสั่ง God มาทำเพิ่มอีกตัวเลยนะเนี่ยครับ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2010, 12:01:47 PM โดย zealotzephyr »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
พลาสติกสีทองรุ่น BBW นี้ยืนยันว่าอ่อนจริงๆ ครับ แตกง่าย
มาอัพเดทต่อ

พู่กันจิ๋วที่รีวิวไว้ใน กระทู้นี้ สามารถใช้ทาตามลายแคบๆ เล็กๆ ได้สบายเลยครับ

ผ่านไป 6 ชั่วโมง...

เสร็จแล้ว!!? :icondisapp:

Color recipes:
#315 Gray FS16440
#008 Silver
#---- Cobalt Blue (80%) + Russian Green 1 (10%) + Neutral Gray (10%)
#108 Character Red
#116 RLM66 Black Gray
*122 Star Bright Gold (Gaia Color)
Panel lining: Water-based Gundam Marker black, Real Touch Marker gray 3
Finishing: Flat Top Coat

เหลือตัดเส้นปิดงานด้วยเคลียร์ด้านก็เป็นอันเสร็จครับ ส่วน Gundam X ยังปิดงานไม่ได้เลย เพราะไม่มีแดดครับ
ติดตามตัวต่อไปครับ

ออฟไลน์ RyODEN

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • ชีวิตนี้ขอแค่SD
พี่ลืมติดเสาอากาศรึเปล่าครับ :iconlol:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
ดูเรียบง่ายมากเลยตัวนี้ ตัวประกอบจริงๆ 555