ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545210 ครั้ง)

ออฟไลน์ digies13

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
สมเป็นพี่ใหญ่ตระกูลซุน  ทำนานกว่าตัวอื่นแน่ๆครับ     :iconnasty: :iconnasty:
ว่าแต่ตอนนี้ร้าน L ของหมดแล้วเหรอครับเนี่ย   ของมาไวแต่หมดไวจริงๆ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
ขออณุญาตแยกคำถามของคุณ rute25467 มาไว้กระทู้นี้ให้นะครับ
>> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=10123.0

เผื่อสมาชิกท่านอื่นจะได้อ่านจากห้องเทคนิคโดยตรงได้ครับ

---------------------------------------------------

อัพเดทต่อครับ เมื่อคืนไม่ได้มาอัพ

ยังคงย้ำลายต่อไป ส่วนเกราะสะโพกจะยุ่งยากหน่อย พื้นผิวจะเป็นระดับเดียวกัน หรือตั้งฉากกันเสียส่วนมาก เลยต้องย้ำเยอะหน่อยครับ

ขา-เท้าชิ้นบน ก็แยกเช่นกัน ตรงนี้ไม่มากแล้วครับ (มีส่วนดาบนิดหน่อยด้วยครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)
ส่วนกระบองนั้น คิดว่าไม่ต้องย้ำลายก็ได้ครับ เพราะลายสีทองจะอยู่สูงกว่าพื้นขาวอยู่แล้ว

ไหล่ใช้เทคนิคเลขแปด และเอากระดาษทรายเบอร์ 400 ขัดเดือยที่ไหล่ออกทั้งสองด้าน ประมาณ 1mm ครับ จะได้ยัดใส่เกราะได้ หลังจากติดกาว

แถม:

อุตส่าห์ทำเบสยืดตัวสูงไว้ล่วงหน้า ก็ต้องไปซื้อมาจนได้
ตอนแรกซื้อมาผิดตัวอีกตะหาก ม้าต้าย ม้าเจ็ก ไม่รู้ตัวไหนเป็นตัวไหน สรุปซื้อมันทั้งสองตัว  :iconcry:

ติดตามตอนต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 04:51:33 PM โดย K »

ออฟไลน์ javed13

• Like: 37
ไม่รู้ตัวไหนเป็นตัวไหน ก็ยืดมันซะ 2 ตัวเลยจิ  :iconfreak:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
ก็ได้คุณ K นี่แหละ....... ที่คอยเป็นไกด์นำขบวนพวกสามก๊ก  :iconnasty:

" ข้าน้อยขอคารวะ หนึ่งจอก "
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ jayamiku

• *
  • Like: 0
พี่ไก่ สุดยอดอีกตัวแล้ว

ขาวได้อีก ซุนเซ็ก  :iconlike:

ว่าแต่พี่ครับ ทำไงถึงจะหลบได้ที่เป็นมือถือตรงบ่าได้อะครับ

ผมยังนึกไม่ออก ตัดไปก็ถือไม่ได้อีก  :iconcry:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
งานพู่กัน SDสามก๊ก: ล่าสุดเริ่มลงสี ซุนเซ็ก Sonsaku Physalis [20%]
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:09:43 AM »
^
^
ปล่อยมันไว้แหละ โพสท่าจริงๆ ก็มองไม่ค่อยเห็นหรอก

------------------------------------

อัพเดทต่อ ลงสีไปได้นิดหน่อยครับ

เริ่มด้วยสีแดง Character Red ก่อนเลย เพราะเป็นพื้นผิวที่อยู่ต่ำสุด

เปลี่ยนเท้าเป็นสีดำครับ ใช้ RLM66 Black Gray / ส่วนปลายกระบองก็เปลี่ยนสีเช่นกัน โดยใช้ Burnt Iron แทน
ตอนนี้สีขาว Character White หมดอีก พอไม่ได้ทำสีนาน เลยลืมครับ ไม่ได้เช็คสต็อค  :iconsweat:

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: งานพู่กัน SDสามก๊ก: ล่าสุดเริ่มลงสี ซุนเซ็ก Sonsaku Physalis [20%]
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:19:20 AM »
สู้เค้าพี่

ยังมีตระกูลสุมา รอพี่อยู่นะ
Sail To The New World

• *
Re: งานพู่กัน SDสามก๊ก: ล่าสุดเริ่มลงสี ซุนเซ็ก Sonsaku Physalis [20%]
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 02:05:32 AM »
^
^
ยังเหลือพระเจ้าซุนกวนอีกนะครับ  เดือนหน้างานช้างออกเยอะจริงๆ   :iconfreak:

ออฟไลน์ startup

• เริ่มหัดทาสี
  • *
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 09:34:03 AM »

หน้าอกมีรู เห็นแล้วขัดตาจริงๆ

ออฟไลน์ Nlelujah

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
    • BlackBerry 26
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:23:19 AM »
ซุนเซ็กเป็นอีกตัวที่สวยมากๆเลยครับ..
เมื่อวานเพิ่งรู้ข่าวว่าออกมาแล้ว รีบไปซื้อเลย เห็นวางอยู่กล่องเดียว :iconnasty:
มาเร็ว.. หมดเร็วจริงๆครับ..

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทต่อครับ

ลงสีมาราธอนอีกแล้ว คือสีหลัก ขาวและทอง แต่ไม่เสร็จครับ เพราะลายทองเยอะมาก และทาค่อนข้างยาก [80%]

ลงสีขาว Character White ก่อน รอให้แห้ง แล้วค่อยบังช่วงหมวกด้านข้างแบบนี้ครับ ก่อนที่จะลงสีทองที่หู

ต่อไปลงสีทองของ Mr.Color เบอร์ 9: อีกจุดหนึ่งที่ทายากครับ กระโปรงหน้าต้องเริ่มจากใช้พู่กันเล็กๆ ทาลายฟันปลาทั้งหมดไปก่อน
แล้วจึงละเลงพื้นที่ใหญ่ๆ ที่เหลือ ด้วยพู่กันเบอร์ใหญ่ (เบอร์ 4-5)

ล่อไปเที่ยงคืนกว่าก็ยังไม่เสร็จ งานเยอะมากๆครับตัวนี้ เหลือลายทองที่เกราะไหล่ยังไม่ได้ลงสี (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

ลายส่วนตรงเกราะไหล่ทายากด้วยครับ เพราะตัวลายจะเป็นสโลป ไม่มีมุมตัดกับพื้นผิว
เห็นแล้วสลบเลย แค่นี้ก็ปวดตาแล้ว (หรือแก่ขึ้นแล้วหว่า...) เลยพักก่อน แต่ยอมรับว่าตัวนี้ทายากพอๆ กับขงเบ้งเลยครับ

ติดตามตอนต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:40:34 AM โดย K »

• *
มาเร็ว เคลมเร็ว ลงสีเร็ว งามเร็ว(ไปไหน)
 :iconcry:

เห็นแล้วขี้เกียจทำสีเลยอะ

• *
สไตล์การลงสีพู่กันของคุณ K .........ไม่มีรองพื้น ไม่มีลงดำ ใช่มั้ยครับ ?  :icondizzy:

ละเลงเนื้องาน สดๆ ดิบๆ เลยใช่มั้ยครับ ? เพราะบางตัวผมเห็นลงดำเป็นพื้นอยู่ ( ตัวไหนนั้น ผมจำไม่ได้ )
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
เห็นปืนแบบนี้ นึกถึงโนฮิเมะ ตอนใช้ปืน ที่กระแทกๆพื้นเลย :iconlol:

• *
อะไรจะไวขนาดนั้นครับเนี่ย  ผมเพิ่งจะถอยมาจากร้านwe zone สยามวันนี้เอง เหลือ 2 กล่องตอนที่ไป
เจ๊เจ้าของยังถามอีก ไม่เอาไกเด็นตัวใหม่ไปอีก 2 ตัวด้วยเหรอคะ  :icondisapp:
ง่ะ งานล้มมือครับ   :iconlol:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
สไตล์การลงสีพู่กันของคุณ K .........ไม่มีรองพื้น ไม่มีลงดำ ใช่มั้ยครับ ?
ละเลงเนื้องาน สดๆ ดิบๆ เลยใช่มั้ยครับ ? เพราะบางตัวผมเห็นลงดำเป็นพื้นอยู่ ( ตัวไหนนั้น ผมจำไม่ได้ )

ไม่รองพื้นครับ
บางตัวที่ลงดำก็เพราะตัวมันเป็นสีดำ แล้วค่อยทาสีทอง (หรือสีอื่นๆ ที่เป็นลายแทรกเข้ามา) ทับทีหลัง

===================

อัพเดท เสร็จซะที ยากจริงๆ ตัดเส้นตรงกระบองเกราะไหล่ ใช้เวลาข้างละ 1 ชม.  :icondisapp:

พรุ่งนี้ลงเคลียร์ด้านปิดงาน ก็เสร็จแล้วครับ (พูดถึงถึงโนฮิเมะ โนฮิเมะก็มา)
แต่อาจจะไม่สวยหรือมีเลอะเทอะบ้างนะครับ ตัวนี้ยอมรับว่าทำสียากจริงๆ

ติดตามตัวต่อไป

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
สุดๆอ่ะ ไวมาก :icondisapp:
ที่อยากดูที่สุดก็ไหล่หรือสนับมือ :iconwish:

• *
อิจฉาคนมีไฟ

• *
โอววววว~~ สุดยอด ! ไวจริงๆ  :icondisapp:

ชอบปืนใหญ่มากมาย ลงสีได้อารมณ์ขลังดี

ออฟไลน์ nubirdza

• *
ขาโม sd อย่างผม สงสัยต้องทิ้งสีกะป๋อง มาเล่น พู้กัน เมหือน ท่านเมพ k ดีก่าแฮะ  พ่นสีทีไรแทบฆ่ายกครัว 555+