ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน  (อ่าน 269815 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 03:42:00 PM »
รบกวนถามหน่อยครับ
ถ้าจะทาด้วยพู่กันนี่ สามารถใช้สีผสมกับ me.colour leveling thinner ได้ไหมครับ หรือต้องเป็น RM เท่านั้นครับ
(พนังงานขายที่ central บอกว่าได้ เลยลองซื้อมาดู)
ถ้าได้ใช้อัตราส่วนประมาณเท่าไหรครับ
ขอบคุณครับ

leveling thinner ได้ แต่จะแห้งเร็วกว่า RM ครับ ทำให้มีเวลาเกลี่ยสีน้อย
แนะนำให้ใช้ RM ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ka-o

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 03:26:25 AM »
ใช้ marker มากดสี กับ ซื้อสีเป็นขวดมาทาอันไหนจะคุ้มกว่ากันครับ แล้วอันไหนจะทายากง่ายกว่ากัน
รับ บริจาค เกราะไหล่ซ้าย ซุนกวน ใครมีเหลือ IM มาทีครับ

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 03:38:02 AM »
ซื้อเป็นขวด คุ้มกว่าเห็นๆ ยกเว้น สีทอง ผมว่า marker สวยกว่า

ทายากพอกัน เหอๆๆๆ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ chailoso

• *
  • Like: -30
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 07:55:34 PM »
เออ...แล้วก่อนที่จะทา จำเป็นต้องขัดโม ทาสีรองพื้นก่อนมั้ยครับ การ ทาด้วย พูกันเนี่ย

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 08:01:47 PM »
เออ...แล้วก่อนที่จะทา จำเป็นต้องขัดโม ทาสีรองพื้นก่อนมั้ยครับ การ ทาด้วย พูกันเนี่ย
อ่านให้ดีๆ ครับ

ออฟไลน์ pingz555

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 08:47:50 PM »
ผมก็สงสัยเหมือนกันอ่า จำเป็นต้องขัดก่อนไหมคับ หาไม่เจออะ มีแต่ตอนแรกที่บอกว่าให้อุดขัดตัดเส้นก่อนให้เรียบร้อย แต่ผมไม่ได้อุดขัดไรพวกนี้อะคับ ต้องขัดก่อนไหม หรือว่าการทำสีทุกครั้งต้องอุดขัดก่อนอะคับ ขอโทษนะคับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง :iconcry:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:40:48 PM »
Update:
เรียบเรียงให้ใหม่ เรื่องรองพื้น กับการขัดผิวไว้ใน TRICKS & TIPS และ Q&A ที่หน้าแรกนะครับ จะได้หาเจอ

ออฟไลน์ partyhunsa

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 04:13:22 PM »
อ่าขอถามเพิ่มอะครับ คือตอนนี้ผมซื้อสี Mr.Color no. 211 มาเป็นสี Chrome Silver โดยการศึกษาจากลิงค์นี้ครับ http://www. .com/forum/index.php?showtopic=119

ซึ่งพอซื้อมาแล้ว ก็พบว่ามันจะออกเหลวๆ ..... ไม่ทราบว่าจะทาด้วยพู่กันยังไงเหรอครับ หรือต้องผสม retarder mild หรือเปล่าอะครับ (คือมันเหลวมากๆอยู่แล้ว ผสมแล้วเหลวมากขึ้นอะครับ)

หรือแนะนำสีเงินที่ทาแล้วเงาๆให้หน่อยสิครับ คือพยายามทาสีเงินแล้วมันไม่เงาเลย (สีเงินเบอร์8 ของ Mr.Color ก็ลองแล้วครับ ออกมาออกสีเทาทื่อๆตามเว็บอะครับ) :iconcry:

ขอบคุณครับ :iconlike:
อยากได้ และอยากมี ต้องไขว่คว้า หาเอาเอง

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 04:26:39 PM »
สีประเ

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 08:16:46 PM »
สีที่ทามันเป็นคลื่นๆตามปลายพู่กันน่ะครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ เพราะว่าใส่RMน้อยไปหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 08:21:39 PM »
ถ่ายรูปมาให้ดูได้ไหมครับ
อาจจะหนืดไป ลองผสม RM เพิ่มอีกนิดครับ

ออฟไลน์ pokopok13

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • *~ล้านนาก๊ก~*
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 01:04:38 AM »
นอกจาก ปากกา Real Touch และ Wash-type Gundam Marker นี้ เรา :icondizzy:สามารถใช้ปากกาแบบอื่น ที่ขายตามร้านเครื่องเขียนได้มั้ยคับ

ตัวอย่างเช่น อะไรบ้างคับ

ปล.ลองทาสีเศษแผงโม แล้วเอา GM ขีดดู ลบไม่ออกจริงๆ เกือบไป  :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2009, 01:20:18 AM โดย pokopok13 »

ออฟไลน์ ka-o

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 01:35:27 PM »
Mr.Retarder Mild / Acrylic Flo / ถาดผสมสี / ไม้คนสี    ของพวกนี้ราคาประมาณเท่าไหร่บ้างครับ
รับ บริจาค เกราะไหล่ซ้าย ซุนกวน ใครมีเหลือ IM มาทีครับ

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2009, 04:20:05 PM »
ราคาประมาณ

RM  120
AF 150
ถาด+ไม้คนมาเป็น set 3xx

ตามหาร้านเอาเองเน้อ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 05:52:44 PM »
นอกจาก ปากกา Real Touch และ Wash-type Gundam Marker นี้ เราสามารถใช้ปากกาแบบอื่น ที่ขายตามร้านเครื่องเขียนได้มั้ยคับ

ตัวอย่างเช่น อะไรบ้างคับ

ปล.ลองทาสีเศษแผงโม แล้วเอา GM ขีดดู ลบไม่ออกจริงๆ เกือบไป

ปากกาตัดเส้นอื่นๆ ที่อยู่ในกระืืทู้สารบัญฯ ก็อาจจะใช้ได้
แต่ เพื่อความปลอด

ออฟไลน์ miratoza

• *
  • Tran-Am!!!!!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 05:18:59 PM »
ทินเนอร์นี้ใช้ของ tamiya สูตร enamal x-20 ได้รึป่าวคับ อยากทราบ เพ่งจะซื้ออุปกรณ์มา ขาดไม้ตักสี อย่างเดียวไม่ทราบว่าใชอย่างอื่นได้ป่าว หลอดหยคทินเนอร์ด้วย ใช้หลอดกาแฟแทนได้ไหมคับ
แล้วอีกคือทาในห้องนี้ตอนฝนตกมันจะทำให้ฝาขึ้นไหมคับ

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 10:23:57 PM »
ทินเนอร์นี้ใช้ของ tamiya สูตร enamal x-20 ได้รึป่าวคับ อยากทราบ เพ่งจะซื้ออุปกรณ์มา ขาดไม้ตักสี อย่างเดียวไม่ทราบว่าใชอย่างอื่นได้ป่าว หลอดหยคทินเนอร์ด้วย ใช้หลอดกาแฟแทนได้ไหมคับ
แล้วอีกคือทาในห้องนี้ตอนฝนตกมันจะทำให้ฝาขึ้นไหมคับ

ไม้ตักสี ไม้คนสี เอาแท่งรันเนอร์มาแทนได้ครับ ตัดมาจากแผงอ่ะ
หลอดหยดทินเนอร์ใช้หลอดกาแฟแทนไม่เหมาะนะครับ[เหมือนบางท่านเอาอีโต้มาหั่นโมน่ะแหละ ฮ่าๆๆ] คุมการหยดและการกะปริมาณยากครับ ไปหาขวดที่มีหลอดหยดเอาจะดีกว่า
เรื่องทาสี ทาตอนฝนตกฝ้าไม่ขึ้นจ้ะ ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ถ้าทานอกห้องตอนฝนตกจะเป็นหวัดนะเออ

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ both

• *
  • เพิ่งหัดทำสีฮับ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 11:11:43 PM »
อยากถามนิดนึงว่า ทำไมตอนที่ผม ลากสีด้วยพู่กันนี่อะัคับ มันเป็นรอยพู่กันขีดๆ เลยอะคับ หรือไม่ก็ถ้าเบามือมากๆ สีก็จะหนาๆ เลย เป็นเพราะอะไรหรอคับ แล้วควรจะทาแบบเบามือ หรือ เพราะผม ผสมสีไม่ดีอะคับ รบกวนด้วยนะคับ ^^ ทำยังไงมันถึงจะเรียบๆ เหมือน ที่พี่ๆ ทำกันอะัคับ ><
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2009, 11:16:55 PM โดย both »
ทำสีพู่กันตัดเส้น มือใหม่สุดๆ คับผม

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 11:18:27 PM »
ขยายความหน่อยครับ หรือมีรูปยิ่งดีครับ
คือมันเกิดได้หลายกรณี ต้องดูองค์ประกอบต่างๆ ด้วย เช่นความกว้างของชิ้นงาน, ขนาด/ชนิดของปลายพู่กัน, หรืออัตราส่วนของ Retarder Mild (RM) ที่ผสม

ลองแก้ไขเบื้องต้น:
- ผสม RM เพิ่มไปอีกสัก 1-2 หยดดูก่อนได้ครับ หรือ
- พื้นที่ใหญ่ควรใช้พู่กันเบอร์ใหญ่ หรือ
- ปลายพู่กันควรเป็นขนนิ่ม (สีน้ำตาล)

ถ้าจะให้เรียบต้องค่อยๆฝึกครับ เริ่มต้นผมทาไป 10 ตัวแรกก็ยังไม่เรียบ ต้องฝึกบ่อยๆ เพราะมันขึ้นอยู่กับความเคยชินของน้ำหนักมือเรา
เปรียบเสมือนตอนเด็กๆ เราฝึกเขียน ก.ไก่-ฮ.นกฮูก ก็ต้องฝึกจนกว่าจะเขียนได้สวยเหมือนกันครับ

ปล. จริงๆแล้ว เพิ่ม RM ไปหน่อยจะช่วยให้เรียบได้ง่ายขึ้นเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2009, 11:26:54 PM โดย K »

ออฟไลน์ both

• *
  • เพิ่งหัดทำสีฮับ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 11:52:26 PM »

นี่อะคับรูป อันนี้คือ มันหนาๆ อะคับ ตัวสีค่อนข้างจะเหลวๆ เหมือนจะเป็นน้ำ หรืออาจเป็นเพราะพู่กันผมแข็งไป ก็ได้ ^^" ดูให้ทีฮะ ขอบคุงคับผม
ทำสีพู่กันตัดเส้น มือใหม่สุดๆ คับผม