ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน  (อ่าน 255359 ครั้ง)

ออฟไลน์ pokopok13

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
  • *~ล้านนาก๊ก~*
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 02:48:05 AM »
คือว่าตอนนี้ผมทำสีSDอยู่ตัวนึง เกิดปัญหาคือ พอทาสีเรียบร้อยแล้ว ทิ้งไว้วันนึงแล้วกลับมาพ่นเคลือบเงา

เพื่อที่จะตัดเส้น แต่พอพ่นลงไปแล้ว รอให้มันแห้งสักพัก สีที่ทาไว้เหมือนจะบางลง จนบางที่เห็นเนื้อของชิ้นงานเลย

สีผมก็ทา2รอบ อันนี้มันเกิดจาก เคลือบเงาที่ผมเอามาพ่นมันกัดสีรึป่าวคับ

เคลือบเงาที่ใช้ เป็นแบบกระป๋องของยี่ห้อ Bee (แล็คเกอร์) ลองพ่นแบบบางๆดูก็ยังคงเป็นเหมือนเดิม  :iconsweat:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2009, 02:50:53 AM โดย pokopok13 »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 01:58:10 PM »
ถ้าสีแห้งแล้วลองเช็คงานดูครับ ถ้าไม่จางก็อาจจะเป็นสาเหตุมาจากเคลียร์ที่พ่นไป

ปกติผมไม่ลงเคลียร์เงา ตัดเส้นไปเลยครับ แต่ต้องระวังว่าสีที่ทาไปต้องไม่ใช่แบบด้าน (Flat)

ออฟไลน์ hitokiri

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 08:29:44 PM »
ใช้น้ำยาล้างเล็บล้างสีแทนได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 12:37:42 PM »
^
^
^
^
อยากรู้เหมือนคนด้านบนเหมือนกันครับ
พอดีผมใช้น้ำยาล้างเล็บ ลบหมึกของปากกาเขียนcdได้เวลาทาพลาสติกชิ้นใส ได้
เลยอยากรู้เหมือนคนด้านบนว่าลบสีได้ไหมครับ

2แล้วหลอดหยอดทินเนอร์นี้แถมมากับขวดหัวส้มคือ Mr.Retarder Mild
เลยหรือเปล่าครับหรือซื้อแยกครับๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2009, 12:40:53 PM โดย Mojojo_joe »

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 12:53:14 PM »
^
^
^
^
อยากรู้เหมือนคนด้านบนเหมือนกันครับ
พอดีผมใช้น้ำยาล้างเล็บ ลบหมึกของปากกาเขียนcdได้เวลาทาพลาสติกชิ้นใส ได้
เลยอยากรู้เหมือนคนด้านบนว่าลบสีได้ไหมครับ

2แล้วหลอดหยอดทินเนอร์นี้แถมมากับขวดหัวส้มคือ Mr.Retarder Mild
เลยหรือเปล่าครับหรือซื้อแยกครับๆ

ล้างได้ครับ ล้างได้เเน่นอน เเต่ไม่คอนเฟริมนะครับว่าจะทํษให้โมเราเเตกไหม๊ ยังไงเล่นโมลงทุนสักนิดซื้อทินเนอร์มาใช้ล้างดีกว่าครับ 125 บาท ค่อยๆล้าง ไม่ต้องใช้เยอะยังไงก็มไม่เเตก

ตอบข้อสอง ถ้าหมายถึงดรอปเปอร์ ต้องวื้อต่างหากครับ เเนะนําให้ใช้ดรอปเปอร์เเบบพลาสติกนะครับ หาซื้อได้ที่ร้านจูนะน่าจะมี สิบบาท ยี่สิบบาทเท่านั้นล่ะครับ
Sail To The New World

ออฟไลน์ xenophage

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 3
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 08:17:07 PM »
 :iconvsign: เข้ามาแนะนำ Dropper จะหาซื้อแบบแก้วก็ได้นะ หาซื้อไำด้ตามแผนกอุปกรณ์วิทยาศาสตร์ของศึกษา

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 12:52:50 AM »
^ แบบข้างบนนี้ซื้อที่ไหนอ่ะครับ
Follow me At Twitter<<<กด

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 01:05:59 AM »
 :iconvsign: ผมซื้อที่ ศึกษา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2009, 01:28:37 AM โดย xenophage »

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 02:00:14 AM »
ขอบคุณครับ เห็นแล้วสนใจ ว่างๆ ไปเหมามาดีกว่า
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ EXGOD

• **
  • Like: -2
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 09:05:50 PM »
ขอ
ต่อง่าย สบายมือ หรือ ต่อยาก ลำบากมือ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2009, 09:17:09 PM โดย K »

ออฟไลน์ EXGOD

• **
  • Like: -2
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 08:45:52 AM »
^
^
^
ขอบคุณมากมายครับ
ต่อง่าย สบายมือ หรือ ต่อยาก ลำบากมือ

ออฟไลน์ iamzypher

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:44:20 PM »
อยากทราบว่าสีทองเบอร์9 ของกันเซ่ ขวดนี้เป็นแบบเดียวกันกับเบอร์9 ฝาจีบรึเปล่าครับเห็นมีอยู่แบบเดียว

Mr. Masking Sol Neo(M-131) ตอนนี้เห็นว่าเลิกผลิตไปแล้ว แต่ส่งตัวใหม่มาแทนชื่อ Mr. Masking Sol R(M-133) จะได้ไม่ต้องหากันให้เมื่อย

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอบคุณมากครับ
v
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2009, 12:31:11 PM โดย iamzypher »

ออฟไลน์ LordNazgul

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 02:24:45 AM »
อยากทราบว่าสีทองเบอร์9 ของกันเซ่ ขวดนี้เป็นแบบเดียวกันกับเบอร์9 ฝาจีบรึเปล่าครับเห็นมีอยู่แบบเดียว

แบบเดียวกันครับ  แต่แบบใหม่เค้าไม่ทำฝาจีบแล้วครับ

ออฟไลน์ nn_nan11

• *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:27:19 PM »
อยากถามคุณ K ว่าตัดเส้นแบบไหนดีครับ เห็นบางอันบอกว่าพ่นเคลียร์ก่อนแล้วค่อยตัดเส้น บางอันบอกว่าตัดเส้นก่อนเลย

งานคุณ K ส่วนใหญ่ตัดเส้นแบบไหนครับ อย่างงานล่าสุด สุมาอี้ ใช้ Water-based Gundam Marker black อันนี้หน้าตาแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 01:08:09 AM »
ตัดเส้นแบบไหนก็ได้ครับ ถ้ากลัวเลอะหรือวอชไม่ออก ให้พ่นเคลียร์มันไปก่อน

โดยปกติถ้าสีที่ทาไปเป็นสีแบบด้าน (flat) แล้ว ส่วนมากเวลาตัดเส้นจะวอชไม่ค่อยออก เลยต้องพ่นเคลียร์มันก่อนที่จะตัดเส้น
แต่ถ้าเป็นสีเงา (gloss) หรือกึ่ง (semi-gloss) ส่วนใหญ่จะตัดเส้นลงไปได้เลยครับ เพราะวอชออก

water based marker ก็คือตัวเดียวกันกับ wash type marker เป็นมาร์เกอร์แบบวอชที่เป็นสูตรน้ำ ตามรูปหน้าแรกครับ (GM20, GM21)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2009, 01:12:35 AM โดย K »

ออฟไลน์ nn_nan11

• *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 02:06:52 AM »
แล้วถ้าอยากได้แบบด้าน ต้องทำแบบนี้รึเปล่าครับ

เคลียร์มัน > ตัดเส้น > เคลียร์ด้าน

ถ้าใช่จะไม่หนาไปหรือครับ  :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 02:15:06 AM »
 :iconsmile: ไม่หนาหรอกครับ ก็พ่นให้บางไว้ก่อน ปกติเวลาผมพ่นเคลียร์เ้อง ก็อาศัยพ่นบางๆ พ่นสัก 2-3 รอบด้วยซ้ำ เพื่อให้มันเรียบทั่วๆกัน

ออฟไลน์ xlove113

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 11:09:22 AM »
 :iconvsign:
ขอบคุณครับ
กำลังเริ่มแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง ได้อ่านแล้วก็ทำให้มั่นใจให้การทำ
เพิ่มขึ้นครับ :iconcry:

ออฟไลน์ kukku115

• *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 04:13:23 PM »
ไม่ทราบว่าสีแบบสูตรน้ำที่คุณ K ใช้ พอจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ผมหามาหลายที่แล้วหาไม่ได้อะครับ