ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน  (อ่าน 269814 ครั้ง)

ออฟไลน์ pipo

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:02:10 PM »
เพิ่มครับ
Mr.Retarder ทำให้สีแห้งช้าลงครับ ถ้าไม่ผสมสีจะแห้งเร็วครับ เกลี่ยไม่ทั่วแถมมันจะหนืดๆทายากอีกครับ  :iconnosebleed:

ออฟไลน์ zillion

• **
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 05:50:11 PM »
Mr.Retardermild  ใช้กับสียี่ห้ออื่นได้่มั๊ยครับ เห็นสีพี่ไทยราคาน่าใช้ . . . . (ตามประชาชาวแกลบ)

• *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 10:45:05 PM »
คิดว่าถ้าเป็นสูตรทินเนอร์ได้หมดนะครับ

ปล.สูตรน้ำของ Tamiya ก็ได้นะเออ  :iconsmile:

===

อ้าวหรือผมรู้สึกไปเอง  :icondisapp:
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2009, 04:11:33 PM โดย pipo »

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 12:20:23 AM »
Mr.Retardermild  รู้สึกผมเคยลองกับสีทามิย่า Acrylic แล้วมันตีไม่เข้ากันนะครับ  จำได้ว่าตอนนั้น
ใส่ตัวทินเนอร์ผสมผิด  :icondisapp:

เพื่อความชัวร์ผมก็เลยมีทินเนอร์เฉพาะไว้เลย
X-20A ใช้ทาสูตรAcrylic ของผมก็เน้น ดำด้านกับแดงด้าน
X-20 ใช้ทาสูตรEnamel  ผมใช้ดำเงาสีเดียวเอง 
Mr.Retardermild ผมใช้ทากับ Mr.color ครับ แต่เอามาผสมกับสีสเปรย์ทาก็ได้นะครับ  ทำให้แห้งช้าลงได้มากเลย     ก็หาพาชนะมาอาจเป็นแก้วก็ได้  เอาสีสเปรย์จ่อใกล้ๆ ฉีดลงไป  แล้วหยดMr.Retardermild
ลงไปแค่หยดเดียวก็พอ  จะช่วยได้มาก   ไม่งั้นสีเปสรย์แห้ง

• **
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 07:02:05 PM »
^
^
แปลว่าสียี่ห้อไหนก็ซ์้อทินเนอร์ยี่ห้อนั้นมาผสมใช่มั๊ยครับ =___= จะได้เลือกดีๆ

แล้ว MR.Thinner กับ MR.Retardermild ต่างกันไงครับ  :iconfreak: (หรือผมเข้าผิดว่า Retard เป็น ทินเนอร์เปล่า)

- - - - - - - - - - - - - - - - - - -- - - - - - -  -

แล้วสีของ MR.Coclor ที่ไม่ผสมทินเนอร์น่ะครับ (ฝากกลม)

ใช้ผสม Mr.Retardermild จะไม่เนียลกว่าหรอครับเพราะสีแบบไม่ผสมทินเนอร์แห้งช้ากว่าอยู่แล้ว > <"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2009, 07:05:14 PM โดย zillion »

• *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 08:18:25 PM »
Retard คือ "น้ำยา" หน่วงสี ครับ  :iconvsign:

• **
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 05:07:11 PM »
กลับมาขุด

มีร้านโมทางเน็ตร้านนึงบอกว่า Retrader ใช้กับ Hooby พี่ไทยได้ผมควรเชื่อมั๊ยเนี่ย   :iconpale:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 05:07:39 PM โดย zillion »

• *
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 05:14:01 PM »
ถ้าเป็นเชื้อทินเนอร์ได้อยู่ละ (ผมว่านะ  :iconpale:)

• **
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 05:28:50 PM »
แล้วผสมสีข้ามยี่ห้อได้มั๊ยครับ (ถ้าทินเนอร์เหมือนกันน่ะนะ)

• *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 06:21:53 PM »
^
^
^
ทามิยา กับ gunze กับ gaia ผมทำมาแล้ว  :iconlol:

ออฟไลน์ yaadakuna

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 04:51:58 PM »

สีสูตรทินเนอร์ Mr.Color ฝาจีบ -ฝาจีบนี่เป็นสูตรทินเนอร์หมดเลยรึเปล่าคับแล้วสีพื้นฐานทำ3ก๊กมีอะไรบ้างคับ

ขวดหัวส้มคือ Mr.Retarder Mild น้ำยาหน่วงสี-อันนี้ขวดละเท่าไรครับ

Acrylic Flo เป็นทินเนอร์-นี่ราคาเท่าไรคับแล้วเวลาจะใช้นี่ใช้ผสมสีกับล้างสีด้วยไช่ไหมคับ(ต้องผสมรึป่าวคับ)

• *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 05:12:45 PM »
สีสูตรทินเนอร์ Mr.Color ฝาจีบ -ฝาจีบนี่เป็นสูตรทินเนอร์หมดเลยรึเปล่าคับแล้วสีพื้นฐานทำ3ก๊กมีอะไรบ้างคับ
- Mr.color ทินเนอร์หมดครับ ตอนนี้เปลี่ยนเป็นฝากลมบ้างแล้ว แต่สูตรน้ำก็ยังมีสังเกตจากฉลากเอาเน้อ

ขวดหัวส้มคือ Mr.Retarder Mild น้ำยาหน่วงสี-อันนี้ขวดละเท่าไรครับ
- 13X ตอนนี้ราคาเท่านี้หมดแล้ว

Acrylic Flo เป็นทินเนอร์-นี่ราคาเท่าไรคับแล้วเวลาจะใช้นี่ใช้ผสมสีกับล้างสีด้วยไช่ไหมคับ(ต้องผสมรึป่าวคับ)
- น่าจะ 2XX กว่าๆ ส่วนผสมรึเปล่าก็แล้วแต่ครับ ส่วนใหญ่เอาไว้ล้างสี

สีพื้นฐานสามก๊ก คือ "สีทอง" ครับ  :iconlol:

• *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 04:04:05 PM »
ขอถามอีกอย่างนะคับAcrylic Flo ใช้mr.colorที่เป้นทินเนอร์แทนได้ไหมคับแล้วขวดเปนยังไงอันไหนแพงกว่ากันอิอิ

• *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 06:04:52 PM »
^
^
^
ได้ครับ
เป็นขวดรู้สึก Acrylic Flo จะมีไม่กี่ขนาดนะครับ

ส่วน Mr.color มีตั้งแต่ 50,110,250,400 cc ครับ
ราคาก็แล้วแต่ขนาดครับ

• *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 06:30:57 PM »
^
^
^
ได้ครับ
เป็นขวดรู้สึก Acrylic Flo จะมีไม่กี่ขนาดนะครับ

ส่วน Mr.color มีตั้งแต่ 50,110,250,400 cc ครับ
ราคาก็แล้วแต่ขนาดครับ
แล้วประสิทธิ

ออฟไลน์ pernakub

• *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: มีนาคม 03, 2010, 10:24:15 PM »
คือผมอยากถามอะไรหลายอย่างมาหเลยครับนอกเหนือจากที่อธิบาย

เพราะผมเพื่งมาเล่นพวกกันดั้มอะครับตัวแรกเลย

งงมากเลยครับ อุด ขัด<<<<มันคืออะไรครับ แล้วทำยังไงเพื่ออะไร

แล้ววิธีตัดส่วนเกินอะครับทำไงให้เนียนๆ

พวกอุปกรณ์หาซื้อทางเวปได้ไม๊ครับพอดีอยู่ต่างจังหวัดครับ

ถ้ามีผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับอยากลองทำสีดูไม่เคยทำเลย

ปล. คิดว่าสงสารคนสถุน ทำมั่วๆ เด๋วเละ

ออฟไลน์ nuetae

• *
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 12:58:23 AM »
คือผมอยากถามอะไรหลายอย่างมาหเลยครับนอกเหนือจากที่อธิบาย

เพราะผมเพื่งมาเล่นพวกกันดั้มอะครับตัวแรกเลย

งงมากเลยครับ อุด ขัด<<<<มันคืออะไรครับ แล้วทำยังไงเพื่ออะไร

แล้ววิธีตัดส่วนเกินอะครับทำไงให้เนียนๆ

พวกอุปกรณ์หาซื้อทางเวปได้ไม๊ครับพอดีอยู่ต่างจังหวัดครับ

ถ้ามีผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับอยากลองทำสีดูไม่เคยทำเลย

ปล. คิดว่าสงสารคนสถุน ทำมั่วๆ เด๋วเละ

ลองอ่านทุกหัวข้อในนี้ครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=264.0
มีทุกหัวข้อที่ต้องการครับ

• *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 09:57:30 PM »
ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 11:00:28 PM »
ถามนิดๆ ถ้าผมจะลงสีตัวแรก

ควรลงด้วยวิทีใดครับ แล้วหาอุปกรณ์ง่ายๆ

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 11:08:20 PM »
^

แล้วแต่สะดวกนะครับ  เพราะอุปกรณ์ก็หาง่ายทั้งการลงด้วยพู่กัน และการลงด้วยสีกระป๋อง  อยากพ่นหรืออยากระบายก็หามาละเลงโลดครับ

ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><