ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน  (อ่าน 269882 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 04:30:37 PM »
เคยซื้อที่เซ็นทรั่ลลาดพร้าวครับ อยู่แผนกโมเดลทามิย่า ที่เดียวกับสีทินเนอร์ แต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังมีอยู่หรือเปล่า
ส่วนที่ Jupiter หรือตามร้านในสะพานเหล็กคิดว่าน่าจะมีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ CyberMage

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 01:35:47 PM »
อยากทราบเทคนิคการทาสีตามร่องลึกอะครับ เช่นธนูของฮองตงอะครับ ผมทาทีไรไม่ได้สักที ล่าสุดต้องใช้วิธีจุ่มสีแล้วค่อยๆจิ้มๆเอา ไม่ทราบว่ามีเทคนิคกันอย่างไรบ้าง

ขอถามอีกข้อครับ แถวไหนขายปากกา gundam marker ชุด3ก๊ก ถูกๆบ้าง มือ1นะ 400-500 บาท เคยเห็นในเวบราคานี้ ไปดูที่เซ็นทรัลจะเป็นลม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2009, 01:46:36 PM โดย CyberMage »
G Wars มันมาก

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 01:48:49 PM »
ทาไม่ได้นี่ ไม่ได้แบบไหนครับ ช่วยขยายความทีครับ

ถ้าหมายความว่า ทาแล้วจาง ก็รอให้แห้งสนิทแล้วสามารถทาซ้ำได้ครับ เพราะส่วนมากตามร่อง สีจะไหลไปรวมอยู่ที่มุม ทำให้สีดูจาง

ประมาณหน้า 5-6 เขียนไว้เรื่องการทาทับ-ทาซ้ำ ลองย้อนอ่านดูได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2009, 01:50:39 PM โดย K »

• *
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 02:00:13 PM »
 ขอบคุณมากครับ

ทาไม่ได้นี่ ไม่ได้แบบไหนครับ ช่วยขยายความทีครับ
ถ้าหมายความว่า ทาแล้วจาง ก็รอให้แห้งสนิทแล้วสามารถทาซ้ำได้ครับ เพราะส่วนมากตามร่อง สีจะไหลไปรวมอยู่ที่มุม ทำให้สีดูจาง

ประมาณหน้า 5-6 เขียนไว้เรื่องการทาทับ-ทาซ้ำ ลองย้อนอ่านดูได้เลยครับ

คือส่วนของธนูนะครับ สังเกตตามรูปของท่าน K มันจะมีร่องบุ๋มลงไป คือผมใช้พู่กัน ทาลงไปด้านในแล้วลากรอบแรก Ok แต่รอบ 2 มันกวาดรอบแรกติดมาด้วย (รอบแรกทาได้ไม่ทั่ว) มันทำมุมพู่กันค่อยข้างลำบากอะครับ เอากระดาษทราบขัดก็ลำบาก ยิ้งตรงส่วนที่เป็นวงกลมเล็กๆร่องลึกนี่ทายากอะครับ  ผมต้องใช้พู่กันจิ้มๆเอา แต่สีมันก็ไม่เรียบ

ผมใช้พู่กันเบอ 0 นะครับ

เอ้อ ขอเพื่มอีกนิดนะครับ ผมไม่ได้ใช้ RM และไม่ได้ใช้สี Mr.Color ด้วย ใช้สีอะคริลิค อะครับ non-Metalic พึ่งซื้อมาเทสเมื่อวานที่ร้านเครื่องเขียน มันอยู่ข้างบ้านพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2009, 02:06:07 PM โดย CyberMage »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 02:18:46 PM »
- รอบ 2 มันกวาดรอบแรกติดมาด้วย <--- งั้นต้องรอให้สีแห้งสนิทก่อน แล้วค่อยเก็บรายละเอียดครับ

- ถ้ากรณีที่ทาตามมุมยาก ให้ตัดปลายพู่กัน ตามนี้ครับ --> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=2888.120

- ส่วนร่องกลมๆ ลองจุ่มสีให้เยอะขึ้นอีกนิด แล้วแต้มไปในร่องก็ได้ครับ แล้วหาพู่กันเปล่าๆ มาอีก 1 ด้าม เพื่อดูดสีกลับ หากลงสีเยอะเกินไป

ปล. เทคนิคทาสี ผมก็ตอบได้แค่ในขอบเขตของการใช้ Mr.Color กับ RM ครับ เพราะคิดว่าสูตรนี้น่าจะใช้งานได้สะดวกและเหมาะกับการทาที่สุดแล้ว
ส่วนสูตรอื่นๆ นอกเหนือจากนี้ ยังไม่เคยลองใช้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 02:57:57 PM »
- รอบ 2 มันกวาดรอบแรกติดมาด้วย <--- งั้นต้องรอให้สีแห้งสนิทก่อน แล้วค่อยเก็บรายละเอียดครับ

- ถ้ากรณีที่ทาตามมุมยาก ให้ตัดปลายพู่กัน ตามนี้ครับ --> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=2888.120

- ส่วนร่องกลมๆ ลองจุ่มสีให้เยอะขึ้นอีกนิด แล้วแต้มไปในร่องก็ได้ครับ แล้วหาพู่กันเปล่าๆ มาอีก 1 ด้าม เพื่อดูดสีกลับ หากลงสีเยอะเกินไป

ปล. เทคนิคทาสี ผมก็ตอบได้แค่ในขอบเขตของการใช้ Mr.Color กับ RM ครับ เพราะคิดว่าสูตรนี้น่าจะใช้งานได้สะดวกและเหมาะกับการทาที่สุดแล้ว
ส่วนสูตรอื่นๆ นอกเหนือจากนี้ ยังไม่เคยลองใช้เลยครับ

ขอบคุณมากครับ แต่เบอร์ 0 ตัดแล้วมันจะเหลือหลอ -*- มีกระจึ๋งเดียวเอง เดี๋ยวคืนนี้ดึกๆสักเที่ยงคืนจะถ่ายรูปมาให้วิจารณ์

ออฟไลน์ nubirdza

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 03:31:58 PM »
เอ่อ ขอสอบถามนิสนุงฮะ แบบว่าจะเปลี่ยนมาใช้พู่กันบ้าง ฮุฮุ

- Mr.Retarder Mild นี่ซื้อที่ไหนได้บ้างฮะ แบบว่าไปร้านลุงจู ก้มะมี / central ลาดพร้าว ก็มะมี

แนะนำทีนะฮะแบบว่าหามะเจอจิงๆๆ  :iconwish:  :iconwish:

ออฟไลน์ xenophage

• *
  • Like: 3
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 08:02:18 PM »
 :icondisapp: ลองไปดูที่ร้าน Wezone ดูหรือยังโซนเดียวกับ Leotoy ถ้าไม่มีอีก(อะไรมันจะขนาดนั้น) ก็อาจจะลองไปดูที่ร้านจูนฮอบบี้ ตรงแถวๆ สะพานสูง บางซื่อ(ไกลไปไหม) หรือไม่ก็ไปที่ Winner Hobby มีแน่ๆ(เพราะเป็นผู้นำเข้าสินค้าเคมี Gunze) แต่ตอนนี้หน้าร้านที่ THe Mall งามวงศ์วานเขาปิดไปแล้ว ย้ายไปสำนักงานใหญ่ ตรงถนนรัตนาธิเบศ(ไกลเข้าไปอีก) ยังไง

ออฟไลน์ iamzypher

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 09:41:41 PM »
แฟนตาเซีย เดอะมอลล์บางกะปิยังมีอยู่ ขวดละ 13x บาท

ออฟไลน์ nubirdza

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 06:14:36 PM »
อ่า ขอบคุณ ฮะ

ออฟไลน์ Geguntic

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 01:42:22 PM »

[/quote]

ถ้าใช้ Dropper แบบในรูป  หรือแบบที่มีขายเป็นชุดตามร้านขายโม ดูด RM ใส่ขวดสีไปเลยนี่

ต้องดูดใส่ขวดสีประมาณกี่หลอดนะครับ (พอดีชอบจุ่มจากขวดแล้วทา มากกว่าเอาออกมาผสมในถาดสี)  :iconwish:

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ayodya gundam

• *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 02:01:11 PM »
Mr.Retarder Mild ตอนนี้ หมดจ้า   รออีกซักพักนะ สั่งไปแล้ว แต่มันไม่มีอ่ะคับ

สั่งไปพร้อมกับอุปกรณ์อื่นๆ กว่าร้อยรายการอ่ะ (สี 1 เบอร์ นับเป็น 1 รายการ หุหุ แค่สีก็เกินร้อยแล้วมั้ง)
โผม ม่าย ช่าย เมพ โผม เปน โคน บร้า

ออฟไลน์ gamernet

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 06:01:54 AM »
รบกวนถามหน่อยครับ ผมลองซื้อสีของ mr color ปรากฏว่าสีมันเหลวอยู่แล้วไม่เห็นข้นเหมือนในรูป อย่างนี้เราความผสม ทินเนอร์อีกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:08:21 AM »
^ ผสมสิครับ แต่อาจจะน้อยหน่อย ค่อยๆ เทสกะแผงก่อนก็ได้ครับ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ Dutch00

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 08:48:19 PM »
Acrilic fro ที่ใช้ล้างสีเนี่ย ใช้ thinner ของ Mr. color ล้างเเทนได้รึเป่ลาครับ
พอดีมี

เเล้วทาสีนี่ไม่จำเป็นต้องทากลางเเดดเหมือนพ่นใช่ใหมครับ  :iconsweat:

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 08:50:29 PM »
ู^ ได้ครับ ดีกว่าด้วย

ทาสี - ไม่ชื้น อากาศถ่ายเทสะดวก ก็พอ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ Dutch00

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 09:52:46 PM »
ขอบคุณครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ sfreedom19

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:53:11 AM »
ถามหน่อยครับ มีวิธี โคบอล บลู ให้เรียบๆ รึเปล่าครับ

คือผมจะทาเกราะ กวนเป๋ง ให้มันส ีโคบอล บลู ให้หมดเลยอ่ะ ตรงสีเขียวอ่ะครับ ทายากมาก ทาไป ติดไม่ค่อยทั่ว

ทา 2 รอบก็ แล้ว ก็ยังไม่ทั่วอ่ะครับ ทายากมากมาย

ออฟไลน์ pipo

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 07:37:30 PM »
รองพื้นก่อนก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ  :iconvsign:

แต่รองพื้นอาจจะละลายมาบ้างนิดหน่อย แต่ลองดูครับ ผมว่าทาง่ายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ zillion

• **
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:54:25 PM »
สีแบบมี ทินเนอร์ผสมอยู่แล้วต้องผสม Mr.Retader เพิ่มมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 01:56:40 PM โดย zillion »