ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน  (อ่าน 255092 ครั้ง)

ออฟไลน์ partyhunsa

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:14:03 PM »
ขอบถามเพิ่มเติมครับๆ

จากรูปนะฮะ เป็นรูปทวนของกวนอู จะเห็นว่าสีทองดูไม่เรียบเลย และสีแดงก็สะเปะสะปะ   :icondizzy:

คือที่สีทองไม่เรียบเนี่ย เพราะผมกะปริมาณสี : retader mild ไม่ถูกอะครับ (สีทอง Mr.Color) รวมทั้งทาสีแล้วสีมันกระจุกตัวไม่ติดกับพื้นผิวของตัวโม เป็นเพราะผมไม่ได้ขัดตัวโมหรือเปล่าครับ

แล้วก็เวลาทาสีบนพื้นที่่ที่นูนขึ้นมาจากตัวโมนิดหน่อย (อย่างเช่นส่วนที่เป็นสีแดงบนทวน ที่เป็นลายของทวนครับ) จะมีเทคนิคการทายังไงอะครับ ลองทาโม sd มาหลายตัวก็ยังไม่พบวิธี เลย  :iconcry:

ขอบคุณครับ :iconlike:

ปล.ไม่ติดกับตัวโมในที่นี้คือ ผมต้องทาสีในปริมาณที่หนามาก (ทำให้ต้องใส่ retardermild เยอะขึ้น) แต่มันก็ทำให้กระจุกตัวกันตรงขอบๆ
แล้วถ้าผมทาสีให้บางๆ หลายๆรอบ จะดีกว่าทาในปริมาณที่หนามากหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 10:15:53 PM โดย partyhunsa »
อยากได้ และอยากมี ต้องไขว่คว้า หาเอาเอง

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:33:33 PM »
สีประเ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 10:36:47 PM โดย K »

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:45:38 PM »
ขอบคุณ คุณ K มากๆครับผม  :iconcry: ว่าแต่เป็นอย่างงี้แล้ว ทาทับดีหรือเปล่าครับ.... เกรงว่าสีจะหนาไป

อ้ออีกอย่างครับ ทาหนาๆรอบเดียวหรือบางๆหลายรอบดีครับ

ขอบคุณค้าบบบ :iconwish:
อยากได้ และอยากมี ต้องไขว่คว้า หาเอาเอง

ออฟไลน์ ingkung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:51:21 PM »
ขอบคุณ คุณ K มากๆครับผม  :iconcry: ว่าแต่เป็นอย่างงี้แล้ว ทาทับดีหรือเปล่าครับ.... เกรงว่าสีจะหนาไป

อ้ออีกอย่างครับ ทาหนาๆรอบเดียวหรือบางๆหลายรอบดีครับ

ขอบคุณค้าบบบ :iconwish:

ถ้าทาทับ สีจะไม่เท่ากันนะสิครับ

ถ้าไม่ขัดออกก็ ซ่อม เฉพาะส่วน ดีกว่าน้า

แล้วแต่ความชอบด้วยมั่งครับ  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 10:52:05 PM โดย ingkung »
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:55:56 PM »
^^ ขอบคุณทุกคุณ ingkung มากคับ  :iconlike: ได้คำตอบมากมายเลยคับ (นอกเหนือจากที่ถาม) จะพยายามฝึกฝนต่อไปคับ

ขอบคุณค้าบบ

ออฟไลน์ notsaa123

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 08:59:55 AM »
อ้างถึง
7. หลังจากทำเสร็จไปหนึ่งสีแล้ว ให้ทำความสะอาดพู่กัน ไม้คนสี ถาดรองสี ด้วยทินเนอร์สูตรลบสี หรือ Acrylic Flo ทุกครั้งนะครับ

คือเวลาล้างนี่ล้างยังไงหรอครับเทใส่แล้วล้างเลยหรอครับหรือต้องเอาอะไรชุบแล้วค่อยล้างแล้วใช้น้ำธรรมดาล้างไม่ได้ใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2009, 10:40:10 AM โดย notsaa123 »

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 10:35:09 AM »
^
^
^
^
^
น้ำธรรมดาล้างไม่ออกครับ

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ notsaa123

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 10:40:40 AM »
^
^
^
^
^
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Meso

• *
  • Like: -25
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 07:41:47 PM »
ไม่ทราบว่า ทินเนอร์ Mr.Retarder Mild และ สี Mr.Colour

ซื้อที่ไหนหรอครับ พอดีอยากลองเล่น SD บ้าง

อ่านแล้วก้องงๆครับ
มีอีกคำถาม
เวลาทาลงไปบนลาย เช่น ซิหลง สีเทาอาครับ

ต้องทาบางๆหรอ เดี๋ยลวดลายจะหาย กลัวตรงนี้ครับ :icondizzy:

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 10:18:01 PM »
ตอบคุณ Meso
ทินเนอร์ Mr.Retarder Mild และสี Mr.Color

สามารถหาซื้อได้ที่สะพานเหล็ก หรือตึก

ออฟไลน์ imboon

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 11:43:50 PM »
 :iconsmile: ได้ความรู้มากเลยครับกระทู้ดีๆแบนี้ยดนิ้วให้เลยครับ  :iconvsign:
I LOVE PLAMO !!!

ออฟไลน์ SonicRoute

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 11:58:27 AM »
ตอบคุณ Meso
ทินเนอร์ Mr.Retarder Mild และสี Mr.Color

สามารถหาซื้อได้ที่สะพานเหล็ก หรือตึก

ออฟไลน์ both

• *
  • เพิ่งหัดทำสีฮับ
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 12:39:37 AM »
ในที่สุด ผมก็เข้าใจหลักการทาสีด้วยพู่กันซะที เนื่องจากกระทู้ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=2888.120 ที่คุณ NeoX ถามคุณ K ว่า "หัวพู่กัน ตัดลักษณะไหน" ผมก็เลยไปทำตาม ^^" ผลออกมาว่า ระบายสีได้ดีขึ้นมากเลยคับ สีเรียบ ดีขึ้นแยะเลย  ถึงจะมีลายๆ อยู่บ้าง แต่ก็ดีขึ้น กว่้าเก่ามากเลยคับ เหมือนเลเวลอัพไปอีก ขั้นเลย แหะๆ ที่เหลือก็เหลือแต่ประสบการณ์อย่างเดียวแระคับ ขอบคุณมากๆ นะค้าบบบ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2009, 12:44:22 AM โดย both »
ทำสีพู่กันตัดเส้น มือใหม่สุดๆ คับผม

ออฟไลน์ mangsab

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 08:56:52 AM »
วันก่อนผมมีโอกาสไปเดอะมอลล์งามวงค์วาน ปรากฏว่าร้าน Winner แปะป้ายว่าจะปิดสาขาแล้ว ไปอยู่รัตนาธิเบศครับ

ออฟไลน์ kukku115

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 02:24:02 PM »
ในที่สุด ผมก็เข้าใจหลักการทาสีด้วยพู่กันซะที เนื่องจากกระทู้ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=2888.120 ที่คุณ NeoX ถามคุณ K ว่า "หัวพู่กัน ตัดลักษณะไหน" ผมก็เลยไปทำตาม ^^" ผลออกมาว่า ระบายสีได้ดีขึ้นมากเลยคับ สีเรียบ ดีขึ้นแยะเลย  ถึงจะมีลายๆ อยู่บ้าง แต่ก็ดีขึ้น กว่้าเก่ามากเลยคับ เหมือนเลเวลอัพไปอีก ขั้นเลย แหะๆ ที่เหลือก็เหลือแต่ประสบการณ์อย่างเดียวแระคับ ขอบคุณมากๆ นะค้าบบบ ^^
แล้วพู่กันเบอร์ใหญ่จำเป็นต้องตัดเฉียงแบบนั้นหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 02:35:02 PM »
ตัดเพื่อการใช้งานในที่เล็กๆแคบๆ เท่านั้นครับ
เบอร์ใหญ่้ใช้กับพื้นที่กว้างๆ ไม่ต้องตัดครับ

ออฟไลน์ feeeew

• *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 03:52:37 PM »
พอดีผมจะเริ่มหัดทำสีด้วย

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 08:55:28 PM »
พอดีผมจะเริ่มหัดทำสีด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2009, 09:26:19 PM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ pipo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:37:20 PM »
ถ้าเกิดจะทาสี เมทาลิค นั้นควรทาแบบไหนดีครับ

1. ทาไปเลย
2. ทาสีดำก่อน แล้วทาสีเมทาลิค
3. ทาสีดำ ทาสีเงิน แล้วลงสีเคลียร์

ไม่รู้ว่าสูตรเมทาลิคสองข้อหลัง สามารถใช้กับงานพู่กันได้หรือเปล่าตอบทีนะครับ  :iconcry:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 03:00:06 PM »
^
^
ได้หมดครับ

ข้อ 1 มีวิธีอยู่ที่หน้าแรก