ผู้เขียน หัวข้อ: [W.I.P] Bandai AT-AT 1/144  (อ่าน 4362 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[W.I.P] Bandai AT-AT 1/144
« เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 11:10:40 AM »
หลังจากปล่อยให้เพื่อนรักโชว์งานสวยๆไปถึง3งาน ก็รู้สึกมีกำลังใจ จึงหันไปดูกองยานของเราบ้างว่าจะทำอะไรได้บ้าง เลยมาลงที่เจ้า4ขาตัวนี้ละ

จากSTAR WARS Ep. V “ EMPIRE STRIKE BACK “ กับฉากเปิดตัวได้น่ากลัวมากขออาวุธฝ่ายจักรวรรดิขนาดใหญ่ สร้างความประทับใจให้ผมเมื่อหลายสิบปี อยากจะหาโมเดลมาต่อหรือของเล่นสมัยนั้นไร้อินเตอร์เนท ก็ยากไม่ง่ายเหมือนสมัยนี้ มีผลิตออกมาให้ประกอบเล่นหายากและเทคโนโลยีสมัยนั้นก๋ไม่ดีเท่า จนกระทั่ง Bandai มาสานฝัน ได้ลิขสิทธิ์ออกโมมาให้ได้เล่น ขนาดพอดีไม่เล็กไม่ใหญ่เกิน ประกอบลงตัว และมีรายละเอียดดีมากครับ

หน้ากล่องสวยงามบนฉากสีดำ แผงที่ให้มีพอดีไม่มากไม่น้อย

ใช้เทคนิคการประกอบแบบGunpla โดยตัดจากแผงมาก่อนให้เหลือเกทไว้พอสมควร

ตัดแต่งด้วยคีมที่ดีอีกครั้ง

การประกอบดูง่ายกว่า Millenium Falcon

ใช้เวลาต่อไม่นานก็เรียบร้อย

ลายเส้นคมมาก รายละเอียดดี เนื้อพลาสติไม่แข็งไม่นิ่มเกิน

ในส่วนกลไกที่ขาทำมาดีมาก ขยับแล้วแกนในวงกลมจะหมุนตาม

บั้นท้ายรายละเอียดงดงาม

แผงด้านข้างรายละเอียดดี แต่เสียดายที่ต้องปิด เหมาะสำหรับใครอยากทำแบบเปิดโชว์ตอนซ่อมบำรุง

รายละเอียดในห้องคนขับดีพอควร แต่เราสามารถข้ามไปไม่ทำสีได้เพราะว่ามองไม่เห็นจากข้างนอก เว้นแต่ว่าอยากถอดมาชื่นชมได้ ซึ่งสามารถเลื่อนส่วนหัวออกมาได้

หลังจากพ่นรองพื้นสีดำ ด้วย Mr.Surfacer Black 1500 ผมก็พ่นตามด้วยเบอร์ 316 + 13 ตามใบต่อ โดยเปิดเวบ mech9.com ช่วย

พ่นไปทั้งวันมือแทบหงิก ฝนตกก็ยังพ่น(ไม่ดีเลย) ตามด้วย Wash Panel Line อีกทีเพื่อขอดูลายเส้นให้ชัดขึ้น จริงๆแค่นี้ผมก็ว่าสวยละนะ มีสีหกจากAirbrush ต้องมานั่งบังพ่นแก้สีกันอีกรอบ มีข้อควรระวังคือก่อนWash หรือตัดเส้นควรจะพ่น Clear ก่อน งานนี้กัดพลาสติกผมแตกไป2จุด

หลังจากบังพ่นด้วยเทปกาวด้วยสีคนละโทนตามแผงต่างๆ ดูไม่ค่อจะออก ก็ยังพ่นรีดตามแผ่นฝาต่างๆด้วยสีEnamel สีดำเพื่อเพิ่มมิติ ดูจากใบต่อเห็นเขาทำแล้วสวยดี เลยขอลองบ้าง แต่ปมว่าเยอะไปหน่อย

ที่เหลือจะเป็นพวกเก็บรายละเอียด ทำรอย คราบต่างๆ น่าจะเสร็จในเร็ววันครับ ตัวนี้แนะนำจริงๆ ประกอบเร็วต่อสนุก

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: [W.I.P] Bandai AT-AT 1/144
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 12:15:56 PM »
 :iconvsign: ตัวนี่น่าจะปิดงานไวครับคุณบอย เจ้านี่สีเดียวด้วย ความสนุกอยู่ที่คราบเเล้ว ไฟเเรงๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [W.I.P] Bandai AT-AT 1/144
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 12:56:05 PM »
ไวจริงๆครับ ผมต่อวันอาทิตย์ ทำๆหยุดๆ แป๊บๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2020, 07:20:28 PM »
 :iconwish: เป็นเพราะมันเเสนปคิท ด้วยมั้งครับ ซีรีส์นี่ประกอบสนุกครับคุณบอย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2020, 08:11:46 PM »
จริงครับ ประกอบง่าย แต่2-3วันมานี่ผมยังไม่ได้กลับไปนั่งทำสีต่อเลย :iconcry:

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 09:33:14 AM »
รอชมครับ  :iconwish: เห็นแล้วอยากเอา X-Wing Starfighter ที่ดองไว้มาเล่นบ้างครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 11:43:44 AM »
ด้วยความยินดีครับ ผมขอพักฟื้นตัวสักอาทิตย์แล้วจะกลับมาลุยต่อครับ

ถ้าจะต่อX-Wing ของ Bandaiหรือเปล่าครับ มาลุยต่อไปพร้อมๆกันไหม ผมทำค้างไว้อยู่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 12:53:01 PM »
ด้วยความยินดีครับ ผมขอพักฟื้นตัวสักอาทิตย์แล้วจะกลับมาลุยต่อครับ

ถ้าจะต่อX-Wing ของ Bandaiหรือเปล่าครับ มาลุยต่อไปพร้อมๆกันไหม ผมทำค้างไว้อยู่เหมือนกัน

ของ Bandai ครับ
ยินดีครับ ทำไปพร้อมกันน่าจะสนุกครับ ไม่ได้รู้สึกบรรยากาศแบบนี้มานานมาก
น่าจะตั้งแต่ที่พี่ชายผมสอนต่อโม จากกรรไกรตัดเล็บ
คิดถึงบรรยากาศตอนนั้นเลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 01:04:45 PM »

ของ Bandai ครับ
ยินดีครับ ทำไปพร้อมกันน่าจะสนุกครับ ไม่ได้รู้สึกบรรยากาศแบบนี้มานานมาก
น่าจะตั้งแต่ที่พี่ชายผมสอนต่อโม จากกรรไกรตัดเล็บ
คิดถึงบรรยากาศตอนนั้นเลย

ดีเลยครับ ของผมประกอบเสร็จแล้ว วันก่อนลองมาพ่นสีดำรองพื้น แต่มันเข้าไปไม่ทั่วถึง เลยมานั่งดูใบประกอบและถอดออกมาเพื่อแยกชิ้นย่อยหน่อยนึง แล้วพ่นไปได้ตามซอกยิ้งจึ้นครับ

อยากมีเพื่อนช่วยประกอบไปพร้อมๆกันนึกถึงสมัยก่อนอย่างที่คุณ rayaว่าเลย มันสนุกมาก แต่พอเราโตขึ้นความรับผิดชอบมากขึ้น เวลาส่วนตัวมาต่อโมก็ลดลง

ตัดโมด้วยทีีตัดเล็บนี่เป็นกันทุกคนเลย555

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 05:52:22 PM »
 :iconfreak: ไฟเเรงไม่พอ ต้องมีเวลลาด้วย รอชมนะครับคุณบอย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 08:09:19 PM »
วันนี้ออกไปนั่งพ่นสี ไม่ถึง 30 นาที เหงื่อแดกเหมือนโดนสาดน้ำมา
นอกจากไฟแรงแล้ว อากาศก็ร้อนแรงด้วยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 11:06:47 AM »
:iconfreak: ไฟเเรงไม่พอ ต้องมีเวลลาด้วย รอชมนะครับคุณบอย

ได้เลยครับ ตัวนี้ตั้งใจให้เสร็จเลย เหลือพ่นเก็บเติม weathering อีกนิดนึง

วันนี้ออกไปนั่งพ่นสี ไม่ถึง 30 นาที เหงื่อแดกเหมือนโดนสาดน้ำมา
นอกจากไฟแรงแล้ว อากาศก็ร้อนแรงด้วยครับ
เปิดพัดลมช่วยยังเอาแทบไม่อยู่เหมือนกันครับ คิดในแง่ดี ว่าสีจะได้แห้งเร็ว :iconvsign: