ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน  (อ่าน 255392 ครั้ง)

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:36:59 PM »
ขอถามในนี้เลยละกัน

คือสงสัยมากว่า สี ตระกุล Character ยกตัวอย่าง C.White กับ C.Blue ความสดของสีมันจะต่างกับ White กับ Blue มากรึเปล่าครับ

แล้วก็ทำไมผมเห็นหลายๆคน เลือกใช้สีตระกุล C. แล้วผสมกับสีอีกสีนึง(ที่เป็นสีคล้ายตัวเอง) เช่น C.White ก็เอาไปผสมกับ White อ่ะครับ

ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

*ผมเก๊เอาเองว่า สีตระกุล C. มันจะทาติดผิวโมยากกว่าสีธรรมดา ถือว่าผิดรึเปล่าครับ??

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ ^^

สีตระกูล Character จะดูสดกว่าสีตระกูลธรรมดาครับ คือส่วนมากผมจะเห็นเค้าเอาไปทําสีพวกเรซิ่นสาวๆหรือตัวการ์ตูน กันน่ะครับผม

ส่วนสีของกันเซ่ไม่ว่าจะเป็น Character หรือ ธรรมดา ก็ทาติดผิวโมพอๆกันล่ะครับ จะมีแค่สีขาว เท่านั้น ที่จะทําให้เนียนยากหน่อย
Sail To The New World

ออฟไลน์ o13ecKo

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:54:41 PM »

คือสงสัยมากว่า สี ตระกุล Character ยกตัวอย่าง C.White กับ C.Blue ความสดของสีมันจะต่างกับ White กับ Blue มากรึเปล่าครับ

แล้วก็ทำไมผมเห็นหลายๆคน เลือกใช้สีตระกุล C. แล้วผสมกับสีอีกสีนึง(ที่เป็นสีคล้ายตัวเอง) เช่น C.White ก็เอาไปผสมกับ White อ่ะครับ

*ผมเก๊เอาเองว่า สีตระกุล C. มันจะทาติดผิวโมยากกว่าสีธรรมดา ถือว่าผิดรึเปล่าครับ??

สีตระกุล Character จะดูสดกว่าสีตระกุลธรรมดาครับ คือส่วนมากผมจะเห็นเค้าเอาไปทําสีพวกเรซิ่นสาวๆหรือตัวการ์ตูน กันน่ะครับผม

ส่วนสีของกันเซ่ไม่ว่าจะเป็น Character หรือ ธรรมดา ก็ทาติดผิวโมพอๆกันล่ะครับ จะมีแค่สีขาว เท่านั้น ที่จะทําให้เนียนยากหน่อย

ขอบคุณคุณอ๋องมากครับ จากน้องตอย 55+

ออฟไลน์ Zyphyrs

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 06:32:02 AM »

สีตระกุล Character จะดูสดกว่าสีตระกุลธรรมดาครับ คือส่วนมากผมจะเห็นเค้าเอาไปทําสีพวกเรซิ่นสาวๆหรือตัวการ์ตูน กันน่ะครับผม

มีคำถามเพิ่มเติมครับ

สีขาวนี่ ถ้าผสม flat base แล้วจะทาให้ติดง่ายขึ้นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2010, 01:09:17 PM »

มีคำถามเพิ่มเติมครับ

สีขาวนี่ ถ้าผสม flat base แล้วจะทาให้ติดง่ายขึ้นหรือเปล่าครับ

สีขาวถ้าผสม flat base แล้วจะทำให้ทาติดง่ายขึ้นครับ โดยผสมสีขาว 70/30 ครับ แต่เวลาตัดเส้น ถ้าตัดพลาด เช็ดออกจะมีคราบได้ครับ

สูตรนี้ผมเคยลองใช้มาแล้วตอนหัดทาแรกๆ ครับ  ถ้าทาจนชำนาญแล้ว ไม่ต้องผสมเลยครับ

วิธีการทาสีขาวให้ติดนั้น ให้ผสม สีมากกว่า RM 1 ส่วนครับ เวลาทาให้ทาบางๆ รองไปก่อน 1 รอบ แล้วค่อยทาปิดบางๆ ไปอีก 1-2 รอบจนกว่าจะทั่วชิ้นงานครับ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ protem

• *
  • Like: -4
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 09:24:55 PM »
สีของmr.color ฝาจีบกับฝาธรรมดามันใช้แทนกันได้รึป่าวคับพอดีซื้อผิดซื้อแบบฝาธรรมดามา :iconpale:  แล้วถ้าเป็นสีของทามิย่าต้องใช้แบบไหนคู่กับอะไรช่วยบอกทีคับ :iconshy2: :iconshy2:

ออฟไลน์ xenophage

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 3
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 10:42:40 PM »
สีของmr.color ฝาจีบกับฝาธรรมดามันใช้แทนกันได้รึป่าวคับพอดีซื้อผิดซื้อแบบฝาธรรมดามา :iconpale:  แล้วถ้าเป็นสีของทามิย่าต้องใช้แบบไหนคู่กับอะไรช่วยบอกทีคับ :iconshy2: :iconshy2:

จะฝาจีบ ฝากลม ถ้าฉลากมันเหมืิอนกัน ก็เป็นสีตัวเดียวกันครับ แต่ฝากลมจะมีสูตรน้ำ (Aquarous) ด้วย ที่ฉลากมีบอกไว้ครับ ลองดูละกันครับ

ส่วนสีทามิย่า จะมีสีอะคลิริก กับ สี Enamel ก็จะใช้ thinner ต่างกันครับ ของ Tamiya จะเป็น X-20 กับ X-20A (X-20A ใช้กับ สีอะคลิริก)

ออฟไลน์ TangsKwa

• *
  • Like: -3
  • |||^}{^ \\\
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:43:28 PM »
อยากจะสอบถามการทาสีด้วยพู่กันหน่อยนะครับ
เห็นที่ใช้ กัยอนู่ เป็น สี ของ mr.color  ไม่ทราบว่าใครเคย ลองเอา สี  มาใช้ทามั่งไหมครับ
(เคยลองสอบถามแล้วเขาบอกได้ แต่ให้ ผสมทินเนอร์ไปด้วย แล้วค่อยผสม retendermind อะครับเพราะสีมันข้นมากกกก)
ไม่ทราบว่าสียี่ห้อนี้เหมาในการใช้งานพู่กันไหมครับ หรือใครลองใช้แล้วช่วยบอกทีนะครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:58:09 PM »
อยากจะสอบถามการทาสีด้วยพู่กันหน่อยนะครับ
เห็นที่ใช้ กัยอนู่ เป็น สี ของ mr.color  ไม่ทราบว่าใครเคย ลองเอา สี  มาใช้ทามั่งไหมครับ
(เคยลองสอบถามแล้วเขาบอกได้ แต่ให้ ผสมทินเนอร์ไปด้วย แล้วค่อยผสม retendermind อะครับเพราะสีมันข้นมากกกก)
ไม่ทราบว่าสียี่ห้อนี้เหมาในการใช้งานพู่กันไหมครับ หรือใครลองใช้แล้วช่วยบอกทีนะครับ

ตามที่ทราบมานะครับ มีเพื่อนเคยใช้อยู่ ทาแล้วสีจะหนาพอตัวครับ ซึ่งสีเต็มเร็วแต่ ตัดเส้นยากเพราะกลบลายต่างๆ หมด และ ผสมเพื่อทากับพู่กันยากครับ
คนที่ใช้พู่กันทาส่วนใหญ่ เค้านิยมใช้สีของ Mr.color (กันเซ่) ครับ เพราะผสมง่าย สัดส่วนตามหน้าแรกในกระทู้นี้เลยครับ การผสมสีไม่ยุ่งยาก ทาออกมาแล้ว สีบางไม่กลบลายต่างๆ ครับ (ถ้าผสมถูกตามอัตราส่วนและทาเป็นนะครับ)

แนะนำว่าให้ใช้ของ Mr.color จะดีที่สุดครับ เหมาะกับใช้พู่กันทามากที่สุดครับ ส่วนตัวผมเองและ พี่ไก่เจ้าของกระทู้นี้ ก็ใช้สียี่ห้อนี้มาตลอดครับ (ยี่ห้ออื่นคนส่วนมากไม่นิยมใช้ครับ เพราะหายาก)
สามารถลองไปดูผลงานต่างๆ ที่มีคนทำไว้ จากการใช้สีของ Mr.color ในห้อง show off ได้เลยครับ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ TangsKwa

• *
  • Like: -3
  • |||^}{^ \\\
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 03:27:00 PM »

ตามที่ทราบมานะครับ มีเพื่อนเคยใช้อยู่ ทาแล้วสีจะหนาพอตัวครับ ซึ่งสีเต็มเร็วแต่ ตัดเส้นยากเพราะกลบลายต่างๆ หมด และ ผสมเพื่อทากับพู่กันยากครับ
คนที่ใช้พู่กันทาส่วนใหญ่ เค้านิยมใช้สีของ Mr.color (กันเซ่) ครับ เพราะผสมง่าย สัดส่วนตามหน้าแรกในกระทู้นี้เลยครับ การผสมสีไม่ยุ่งยาก ทาออกมาแล้ว สีบางไม่กลบลายต่างๆ ครับ (ถ้าผสมถูกตามอัตราส่วนและทาเป็นนะครับ)

แนะนำว่าให้ใช้ของ Mr.color จะดีที่สุดครับ เหมาะกับใช้พู่กันทามากที่สุดครับ ส่วนตัวผมเองและ พี่ไก่เจ้าของกระทู้นี้ ก็ใช้สียี่ห้อนี้มาตลอดครับ (ยี่ห้ออื่นคนส่วนมากไม่นิยมใช้ครับ เพราะหายาก)
สามารถลองไปดูผลงานต่างๆ ที่มีคนทำไว้ จากการใช้สีของ Mr.color ในห้อง show off ได้เลยครับ
-ขอบคุณที่ชี้แนะครับ :iconwish: ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำเวปที่ขายสี Mr.color ให้หน่อยได้ไหมครับ(พอดีจังหวัผมมันไม่มีสี ทาโมเดลเลยอะครับ ขนาดโมจีนยังมีขายแค่ร้านเดียวเองแถมราคา แร๊ง!!!!!~~  :iconpanic:เลยอะครับ) เห็นมีสีอีกยี่ห้อ นึง ไกอา นี่ก็ดีใช่ไหมครับ
(เห็นงานพู่กันแล้วครับที่ห้อง show off ถึงอยากลองมั่งเลยอะครับ งาม มากก!!~~  :iconlove:แต่จะทำอย่างเขาได้ไหมนี่ เริ่มเข้าหน้าฝนก็พ่นสีลำบา :iconpale:กเลยอยากลองงานพูกันอย่างรุ่นพี่ๆมั่งอะครับ :icongift:)

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 04:19:25 PM »

-ขอบคุณที่ชี้แนะครับ :iconwish: ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำเวปที่ขายสี Mr.color ให้หน่อยได้ไหมครับ(พอดีจังหวัผมมันไม่มีสี ทาโมเดลเลยอะครับ ขนาดโมจีนยังมีขายแค่ร้านเดียวเองแถมราคา แร๊ง!!!!!~~  :iconpanic:เลยอะครับ) เห็นมีสีอีกยี่ห้อ นึง ไกอา นี่ก็ดีใช่ไหมครับ
(เห็นงานพู่กันแล้วครับที่ห้อง show off ถึงอยากลองมั่งเลยอะครับ งาม มากก!!~~  :iconlove:แต่จะทำอย่างเขาได้ไหมนี่ เริ่มเข้าหน้าฝนก็พ่นสีลำบา :iconpale:กเลยอยากลองงานพูกันอย่างรุ่นพี่ๆมั่งอะครับ :icongift:)

สามารถสั่งซื้อสีของ Mr.color และอุปการณ์ต่างๆ ที่จำเป็นทั้งหมด ได้ที่ ร้านสปอนเซอร์ ของทางเวปได้เลยครับ เค้าส่งไปรษณีย์ให้ได้ครับ กรณีอยู่ต่างจังหวัดครับ

ไกอาก็ดีครับ แต่ทายากอยู่นิดหน่อยครับ มือใหม่มือยังไม่นิ่งแนะนำให้ใช้ของ Mr.color ไปก่อนครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ [Athrun]

• *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2011, 07:47:32 PM »

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการทาสีเหลืองกับสีส้มครับ ติดตามมา 10 กว่าหน้ายังไม่เจอคนโพสความเห็นกรณีนี้

เวลาทาสีผมก็ผสม RM ในอัตรา 70/30 ตามปกติ เวลาคนให้มีความรู้สึกเหมือนน้ำนม แต่ทาติดยากมากครับ

แล้วสีจะหนืดง่ายมากด้วย ไม่เหมือนสีอื่นๆ ที่ RM ช่วยหน่วงเวลาให้พอสมควรเลยครับ

ในกรณีนี้ผมควรหยด RM ให้มากกว่าเดิมใช่ไหมครับ

ทามาทุกสี แต่มาตกม้าตายตรงสีเหลืองกับสีส้มตลอด

ออฟไลน์ Heretic

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 02:50:10 PM »
ไม่ทราบว่าทำสีด้วยพู่กันนี้ ทาตอนไหนก็ได้หรือเปล่าครับ
ว่างจริงๆก็ช่วงเย็นๆถึงค่ำๆ ทาแล้วตากพัดลมไว้ หรือปล่อยแห้งเองดีครับ

แล้ว สีแดงเบอร์3 กับ เคลียร์แดงเบอร์47 นี่ต่างกันยังไงฮะ การใช้งาน
รู้จักแต่เคลียร์ใส มัน ด้าน ไว้ปิดงาน พวกนั้นเองครับ

V
V
V
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 07:17:10 PM โดย Heretic »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 04:25:11 PM »
ไม่ทราบว่าทำสีด้วยพู่กันนี้ ทาตอนไหนก็ได้หรือเปล่าครับ
ว่างจริงๆก็ช่วงเย็นๆถึงค่ำๆ ทาแล้วตากพัดลมไว้ หรือปล่อยแห้งเองดีครับ

ทาตอนไหนก็ได้ครับ ไม่ต้องตากพัดลมครับ ตากทิ้งไว้ธรรมดาพอครับ เพราะพัดลมจะทำให้สีที่ยังไม่แห้ง ไหลไปกองอยู่ในจุดเดียวกันครับ

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการทาสีเหลืองกับสีส้มครับ ติดตามมา 10 กว่าหน้ายังไม่เจอคนโพสความเห็นกรณีนี้

เวลาทาสีผมก็ผสม RM ในอัตรา 70/30 ตามปกติ เวลาคนให้มีความรู้สึกเหมือนน้ำนม แต่ทาติดยากมากครับ

แล้วสีจะหนืดง่ายมากด้วย ไม่เหมือนสีอื่นๆ ที่ RM ช่วยหน่วงเวลาให้พอสมควรเลยครับ

ในกรณีนี้ผมควรหยด RM ให้มากกว่าเดิมใช่ไหมครับ

ทามาทุกสี แต่มาตกม้าตายตรงสีเหลืองกับสีส้มตลอด

สีเหลือง สีขาว สีส้ม สีชมพู เป็นสีที่ทายากมากครับ เพราะเนื้อสีบาง และสีเป็นสีสว่าง เวลาทาต้องใจเย็นๆ ครับ

วิธีการทา สีพวกนี้ ตามประสบการณ์ที่เคยทำมานะครับ มีดังนี้

การทาสี เหล่านี้ แบ่งได้เป็น 2 ประเภทนะครับ

1. ทาสี ลง บนชิ้นงาน (ชิ้นพลาสติกโมเดล)ที่เป็นสีเดียวกัน หรือ เฉดสีไปทางโทนเดียวกัน
EX. เช่น ชิ้นงาน สีเหลือง และต้องการทาสีเหลือง ที่ผสมเองลงบนชิ้นนั้น วิธีทา แนะนำให้ทา สีเหลืองบางๆ ไปก่อน 1 รอบทั้วทั้งชิ้น
รอให้แห้งสนิท แล้วทาสีเหลืองทับเข้าไป โดยทาให้หนาขึ้นกว่าเดิมนิดนึง และอย่ากดพู่กันแรง ให้ทาเบาๆ นะครับ รอจนแห้งสนิท (ส่วนใหญ่ถ้าทาจนคล่องแล้ว 2 รอบน่าจะจบครับ)
กรณีที่ทาไป 2 รอบแล้ว เอามาตรวจดู บางจุดยังไม่ค่อยทั่ว ให้ทาทับทั้งชิ้น แบบ บางๆ เหมือนที่เคยทา ครั้งแรก ทับซ้ำเข้าไปเป็นรอบที่สามครับ แค่นี้น่าจะจบงานชิ้นนั้นได้ครับ
!!! หมายเหตุ !!! การทาเกิน 4 รอบ ขึ้นไปจะทำให้สีดูหนาเกินไปครับ ทำให้ลายบนชิ้นงานนั้น โดนสีทับกลบไป และจะทำให้ตัดเส้นยากครับ

2. ทาสี ลง บนชิ้นงาน ที่ไม่ใช่สีเดียวกัน (หรือการทาเปลี่ยนสีพลาสติก จากสีเดิมของชิ้นงาน ไปเป็นอีกสีนึง)
EX. เช่น ชิ้นงานเป็น สีเทา หรือ ดำ หรือ น้ำเงิน ฯลฯ และ ต้องการทาสีเหลือง ลงบนชิ้นงานนั้นเพื่อเปลี่ยนสีเดิมของชิ้นงานให้เป็นสี เหลือง
วิธีทา แนะนำให้ทา สีขาว รองไปก่อน 1 รอบแบบ บางๆ รอจนแห้ง และ ทาสีขาวทับซ้ำเข้าไป บางๆ อีก 1 รอบ !!! ย้ำว่าทาบางๆ นะครับ (การทาบางๆ 2 ครั้ง จะเท่ากับการทาปรกติ 1 ครั้ง) !!!
รอจนแห้งสนิท แล้วจึง ทาสีเหลืองลงไปบางๆ 1 รอบ โดยที่เวลาทา อย่างกดพู่กันแรงนะครับ เอาพอปลายพู่กันโดนชิ้นงานและสีสามารถทาลงบนชิ้นงานเป็นพอ จากนั้นรอให้แห้ง
ค่อยทาทับ แบบปรกติ 1 รอบ ครับ เท่านี้จะทำให้กลบชิ้นงานได้ครบหมดและสีไม่หนาด้วยครับ (การทาครั้งสุดท้ายจะสามารถปิดงานได้หรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับการทาสีขาว 2 ครั้งแรกนะครับ ว่า ทารองชิ้นงานดีหรือไม่นะครับ)

สัดส่วนการผสมสี ในการทาแต่ละครั้ง เหมือนเดิมนะครับ ตามสูตรเดิม 7:3

เทคนิคนี้เป็นเพียง ประสบการณ์ทาส่วนตัว ไม่ใช่เทคนิคตายตัวว่าจะต้องทำแบบนี้เป๊ะๆ ครับ และอาจมีวิธีการทาที่ดีกว่านี้ครับ จากผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นครับ

ขอให้สนุกกับการทาครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Zymphony

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:47:29 PM »
เข้ามาสอบถามการทาหน่อยครับ

คือว่าผมจะลองทำสีโครงในของ MG หน่อยอ่ะครับ โดยการพ่นสีหลักๆ เช่นสีเทา โดยใช้ airbrush ไปที่ชิ้นส่วนโครงในก่อน
แล้วทีนี้ผมอยากเพิ่ม detail พวกข้อต่อ หรือส่วนต่างๆโดยใช้สีเงินให้เป็น mechanic part อ่ะครับ

ผมสามารถทาทับไปได้ไหมอ่ะครับ จากที่อ่านคือให้ทาเบาๆใช่ไหมครับ โดยสีพื้นต้องแห้งก่อนด้วย
เพราะเคยทาสีอีกสีทับสีพื้นไปมันไปละลายสีข้างหลังเละหมดเลยอ่ะครับ  :iconsoul:

รบกวนชี้แนะด้วยครับผม  :iconwish:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 02:29:33 AM »
เข้ามาสอบถามการทาหน่อยครับ

คือว่าผมจะลองทำสีโครงในของ MG หน่อยอ่ะครับ โดยการพ่นสีหลักๆ เช่นสีเทา โดยใช้ airbrush ไปที่ชิ้นส่วนโครงในก่อน
แล้วทีนี้ผมอยากเพิ่ม detail พวกข้อต่อ หรือส่วนต่างๆโดยใช้สีเงินให้เป็น mechanic part อ่ะครับ

ผมสามารถทาทับไปได้ไหมอ่ะครับ จากที่อ่านคือให้ทาเบาๆใช่ไหมครับ โดยสีพื้นต้องแห้งก่อนด้วย
เพราะเคยทาสีอีกสีทับสีพื้นไปมันไปละลายสีข้างหลังเละหมดเลยอ่ะครับ  :iconsoul:

รบกวนชี้แนะด้วยครับผม  :iconwish:

ทาทับได้ครับ โดยผสมสี เมทัลลิค ในอัตราส่วน 1:1 หรือ 1:2 ครับ ( สี:RM).
อย่าผสมเหลวเกินไปครับ ไม่งั้นทาแล้วจะไปละลายชั้นสีก่อนหน้านี้ง่ายครับ

วิธีการทา ให้ทาบางๆ เบาๆ ไล่ไปเรื่อยๆ จนเต็มพื้นที่ครับ ทาไปในทางเดียวกัน
อย่าจุ่มสีมาทาเยิ้มเกินไปครับ ทาทับลงไปทีละนิด ประมาณ2-3 รอบทั่วชิ้นงาน หรือบริเวณที่ต้องการทา

กรณีระหว่างทาอยู่อาจใช้เวลานาน ทำให้สีที่ผสมไว้ข้นขึ้นและแห้ง ให้หยด RM เพิ่มลงไปนิดหน่อย เพื่อชะลอความหนืดของสีครับ
สามารถหยด RM เพิ่มไปได้เรื่อยๆ ทีละนิด ระหว่างทายังไม่เสร็จนะครับ

ขอให้สนุกกับการทาสีและเล่นโม จร้า  :iconvsign:

ออฟไลน์ kaxuma

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 11:28:21 AM »
สอบถามครับ เคยมีคนแนะนำว่าทำสีชินันจูตรงลายทอง ให้พ่นทองไปก่อนเเล้วค่อยพ่นดำที่เป็นอีนาเมล แล้วจึงเช็ดดำที่ลายทองออกหน่ะครับ
คือว่าผมไม่มีแอร์บรัชเลยคิดว่าจะใช้การทาแทน แต่ไม่รุ้ว่ากรณีนี้ต้องผสม รอนสันไปเท่าไหร่ สัดส่วนเหมือนกับการวอชเลยรึปล่าวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ xonono01

• *
  • Like: -4
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 09:52:52 PM »
สีเทา เมทัลลิก ต้องพ่นเครือบเงาด้วยรึป่าวครับ ถึงจะ คล้ายโลหะมากที่สุดอะ

ออฟไลน์ King of FreeDom

• *
  • Like: -5
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:12:11 PM »
   คือ วิธีของผม ผมใช้สีดำเดิมๆของมันเลย แต่ผมใช้เทคนิคการบังพ่นเอาอ่ะ (คือเรื่องพ่นอาจจะไม่เกี่ยวอะไรกับกระทู้นี้) แต่ที่ว่าอ่ะ ใช้เทคนิคนี้เอาคือการใช้เทปกาว หรือกระดาษกาวหนังไก่

แปะไปที่ชิ้นงานแล้วก็ค่อยๆใช้พวกคัดเตอร์กีดแบบเปลี่ยนหัวกีดเบาๆตามรอยมันอ่ะ แล้วก็ลอกไอ้ตรงที่จะทำสีทองออกอ่ะ เวลาทา เราจะได้ไม่ต้องไปกล้วเลอะ ส่วนที่มันเป็นสีดำอ่ะ

แต่วิธีของผมเลยคือ ทำอย่างที่ว่าอ่ะแหละ และก็พ่นทองเอาเลย ตอนแรกผมคิดว่ามันยากนะ แต่เวลาทำจริงๆผมว่ามันง่ายนะ วิธีใช้กระดาษกาว

แปะที่ชิ้นส่วน แล้วก็กีดตามลอยเบาๆ ต้องใช้คัดเตอร์แบบเปลี่ยนหัวอ่ะ ผมก้เรียกไม่ถูกอ่ะ กีดเบาๆก็ขาดแล้ว คมมากมาย เหมือนวาดรูปอ่ะคับ หรือไม่งั้นลองพ่นดำ ไปเลย และก็ลองทำอย่างว่าอ่ะคับ

กระดาษกาวอ่ะ พอลอกส่วนที่จะทำสีทองเสร็จจะทาด้วยสีทองหรือจะพ่นไปเลยก้ได้คับ หายห่วง สีทองไม่เลอะส่วนสีดำแน่นอน ขึ้นอยู่กับที่คุณกีดอ่ะคับ

(ขอบคุณที่อุตส่าห์อ่านครับ) :iconwish:

ออฟไลน์ sittich

• *
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 01:22:25 AM »
ขอถามหน่อยครับ ถ้าต้องการจะปิดงาน ปกติจะต้องทำการพ่นเคลียร์ใช่มั้ยครับ แต่ถ้าเกิดว่าเราจะใช้วิธีการทาเคลียร์เพื่อปิดงานแทนการพ่นจะได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 10:40:09 AM »
พ่นดีกว่าครับ (http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=62.0)
ถ้าทาลงไป แปรงพู่กันต้องโดนผิวงาน ซึ่งอาจทำให้สีหลุดหรือปนออกมาได้