ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน  (อ่าน 269875 ครั้ง)

ออฟไลน์ kuraenai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 08:20:56 PM »
ขอถามหน่อยครับ เท่าที่อ่านมา 10 หน้าเนี่ย บางท่านก็ใช้ทินเนอร์ผสมสี บางท่านก็ไม่ได้ใช้

สรปุว่า เวลาจะทาสีเนี่ย ต้องใช้ทินเนอร์ด้วยไหมครับ

1.สี
2.ทินเนอร์
3.Mr.Retarder Mild

แล้วผสมให้เข้ากัน ใช่หรือไม่ครับ

ผมขออ้างอิงจากคุณ K ในการบอกอุปกรณ์ในการทำสี

อุปกรณ์ที่ต้องใช้นะครับ จะมี:
 - สีสูตรทินเนอร์ Mr.Color ฝาจีบ ขวดละ 58 บาทขึ้นไป
 - ขวดหัวส้มคือ Mr.Retarder Mild น้ำยาหน่วงสี อันนี้จะใช้ผสมกับสีครับ
 - Acrylic Flo เป็นทินเนอร์ เอาไว้ผสมกับสีเหมือนกัน แต่ผมเอาไว้ล้างสี
 - Masking Tape เอาไว้บัง แต่ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ในการทาสี (ส่วนใหญ่เอาไว้ใช้ในการพ่นสี)
 - ถาดผสมสีครับ แล้วก็จะมีไม่คนสี (มีหลอดหยดทินเนอร์ด้วยนะครับ แต่ไม่มีในรูป)
 - ไม้หนีบ เอาไว้หนีบเวลาที่ จับทาไม่สะกวด หรือหนีบชิ้นส่วนเพื่อทิ้งไว้ให้แห้ง
 - พู่กัน (เบอร์ 0-5)
 - ทิชชู่ หรือ กระดาษชำระ

2. ใช้ไม้คนสี ตักสีที่ต้องการแล้วหยดใส่ถาด
หยดประมาน 4-5 หยด จะทากระบอกปืนของ 1/144 ได้ 1 ชิ้นครับ (กะเอาเองนะครับ หยดเกินไว้ก็ดี)
3. หยด Mr.Retarder Mild (RM) ตามลงไปด้วยหลอดหยด
สัดส่วน สีต่อRM = 7:3
จะหยด RM มากขึ้นก็ได้ครับ แต่ไม่ควรเกิน 50% ของสี
4. ใช้ไม้คนสี คนให้เข้ากัน
อย่าลืมเช็ดสีออกจากไม้คนทุกครั้ง ด้วยทิชชู่นะครับ

อันนี้ไม่ได้บอกให้ใช้ทินเนอร์ผสมเลย แต่บางท่านก็บอกว่าใช้ ก็เลยเกิดสับสนนิดหน่อยครับ สรุปว่าต้องใช้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Lynx

• Verified User
  • *
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 11:40:54 PM »
เอาสีทาไปเลยไม่ผสมทินเนอร์ไม่ได้ครับ มันจะเหนียวหนืดเลยล่ะ

Mr.Retarder Mild  ใช้ผสมให้สีแห้งช้าลง สำหรับใช้เวลาเกลี่ยสีให้ทั่วๆครับ เพราะถ้าผสมแค่ทินเนอร์กับสี มันจะใช้เวลาแป๊บเดียว สีก็แห้งแล้ว

แต่ถ้าจะใช้ Mr.Retarder Mild แทนทินเนอร์ ผมไม่ชัวร์ว่าได้รึเปล่า แต่ถึงได้  ผมว่าอย่าใช้เลย เปลืองครับ ทินเนอร์ถูกกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 11:42:23 PM โดย Lynx »

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 11:55:05 PM »
ถ้าจะทาสีด้วยพู่กัน ควรใช้ Mr.Retarder Mild ตามที่เขียนไว้แหละครับ
มันจะช่วยทำให้เรียบง่ายขึ้น ส่วนแห้งช้าแห้งเร็วนั้นไม่สำคัญครับผม

เคยลองใช้ทินเนอร์ทานะครับ ทั้งธรรมดาและรีฟวิ่ง มันก็ได้อยู่น่ะครับ แต่มันไม่เนียนเท่ารี

อันนี้ผมคอนเฟริมล่ะครับ เพราะตัวอย่างงานก็มีอยู่ แต่จะให้ถ่ายรูปคงไม่สะดวกล่ะครับ เพราะยังไม่มีกล้องเป็นของตัวเองเลย

การทําสีส่วนใหญ่(ผมว่าส่วนมากเลยล่ะ)ก็ต้องผสมทินเนอร์ในการทําสีเพื่อเป็นตัวละลายอยู่แล้วล่ะครับ

ยังไงลองหาซื้อรีมาใช้สักขวดก็ได้นะครับ ลองผิดลองถูกด้วยตัวเอง ผมว่าคําตอบเราจะเห็นชัดกว่านึก
Sail To The New World

ออฟไลน์ bcneo1606

• *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 01:23:02 PM »
อย่าให้มันเป็นเพียงแค่ความตั้งใจครับ ทดลองทำด้วยตนเองจะได้เรียนรู้และเข้าใจมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ looney12

• *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 11:01:39 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆคับ :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:46:31 AM »
เดี๋ยวขอไปซื้อ ทินเนอร์ก่อนละกันครับ

สรุปว่าต้องใช้ทินเนอร์ด้วยสินะครับ

ออฟไลน์ nubirdza

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:52:08 PM »
และแล้ว จะได้กลับมาเล่นโม อย่างเต็มตัวอีกครั้ง ลองขอถามซักนิสก่อนเล่น พู่กัน  :iconvsign:

- สงสัยมานานว่า พวกยาทาเล็บ นี่มีใครเคยเอามาทาโม ทั้งตัวบ้างฮะ และ ถ้าทาได้จะพ่นเคลียทับได้ป่าวฮะ  :icondizzy:
- ในบรรดาสีขวด  ---> mr.color / tamiya / gaia  อันไหนดูดีสุด  ( ประมาณว่า ราคา+คุณ

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:10:03 PM »
ตอบข้อ 1.ไม่แนะนําให้ทาเลยครับ แต่เคยเห็นคนเอามาผสมสี"พ่น"โมน่ะครับ

ตอบ 2. ปกติส่วนมากเค้าจะใช้ มิสเตอร์คัสเลอร์ในการทาน่ะครับ เพระาหาซื้อได้ง่าย สีมีให้เลือกเยอะ ราคาไม่แพงเท่าไร 60-70 ต่อขวด
ส่วนอีนาเมล ส่วนตัวแล้วผมยังไม่เคยลองใช้ครับ เคยใช้แค่สีดําทา ก็เนียนดีเหมือนกันครับ เพราะสีอีนาเมลแห้งช้า ทําให้เกลี่ยสีง่าย
ไกอา ผมไม่ณู้เลยครับ รอให้ท่านอื่นมาตอบ
Sail To The New World

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:29:35 PM »
gaia ก็ดีครับ สีเหลว ทาง่าย สีสด กว่าของ Mr.Color แต่ราคาแพงกว่าเยอะ ขวดนึงราคาประมาณ 80-150 ตามๆกันไป

ออฟไลน์ anaho

• *
  • Like: -6
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:33:53 AM »
สอบถามครับ ที่ไหนมีสีให้เลือกเยอะๆมั่งครับ ไปมาวันนี้ที่ตึก

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:59:33 PM »
WeZone และในห้างเซ็นทรั่ลแผนกของเล่นทุกสาขาครับ

ตอบแบบสรุปนะครับ:
ถ้าจะทาสีโมเดลทั้งตัวด้วยพู่กัน ควรใช้ Mr.Retarder Mild เท่านั้นครับ เพราะมันทำให้สีแห้งช้า จึงช่วยให้สีลื่น มีเวลาเกลี่ยและเป็นรอยยาก
แต่ถ้าจะทาเพียงแค่จุดเล็กๆ และกลัวเปลือง ใช้ Leveling Thinner หรือทินเนอร์อื่นๆ ก็ได้ แต่ต้องผสมเยอะขึ้น (บางยี่ห้อต้องผสม 1:1) เพราะทินเนอร์ไม่ได้ช่วยหน่วงให้สีแห้งช้า จึงมีโอกาสเป็นรอยได้ ไม่แนะนำให้ใช้ทินเนอร์เป็นหลักครับ

ส่วน Gaia Color เนื้อจะบางกว่า Mr.Color ใช้ทาได้เช่นกัน แต่ควรใช้คู่กับ Retarder   (บ้านเราไม่มีขาย) ซึ่งเป็นของ Gaianotes จะเหมาะกว่าครับ

• *
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 04:32:28 PM »
มะวานร้อนวิชา เลยจัด sd 0 gundam + เหล่าอุปกรณ์ทำสี ( mr. RD + สีอื่นๆ ) มีคำถามมาฮะ

- ถ้าสมมติ เราใช้พู่กันทาสีเสร็จแล้วเนี่ย จะใช้ mr. RD หยดเพื่อให้สีละลาย แล้ว เช็ด+ล้างออกได้มั๊ยฮะ  :icondizzy:
- มะวานลองทาครั้งแรก ( o gundam เป็นครูซะงั้น ) ลองแบบป้ายทางยาวปืดเดียวเรียบสนิท แต่.. พอลองทำเดิมกับชิ้นอื่นที่พื้นเรียบๆเหมือนกาน ดัน เป็นริ้วๆพู่กัน นิสหน่อยซะงั้น   :iconcryout:
- สีที่ตักออกมาใส่ถาดสี ถ้าปล่อยมันแห้ง แล้ววันหลังเราจะเอามาใช้ใหม่โดยหยด mr.RD ได้มะฮะ

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 04:39:29 PM »
อ้างถึง
ถ้าจะทาสีโมเดลทั้งตัวด้วยพู่กัน ควรใช้ Mr.Retarder Mild เท่านั้นครับ เพราะมันทำให้สีแห้งช้า จึงช่วยให้สีลื่น มีเวลาเกลี่ยและเป็นรอยยาก

สรุปแล้ว เป็นตามนี้นะครับ

ทาทั้งตัวไม่ใช้ทินเนอร์ ทาใช้ทินเนอร์คือจุดเล็ก ๆ เท่านั้น

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 04:59:49 PM »
หมายความว่า ถ้าคุณไม่ทำสีทั้งตัว ต้ิองการทาแค่บางจุดเล็กๆ ให้ใช้ทินเนอร์แทนไป จะได้ไม่ต้องเปลืองเงินมาซื้อ RM
แต่
ถ้าต้องการทำสีทั้งตัวด้วยพู่กันอยู่แล้ว (ซึ่งรวมถึงจุดเ้ล็กๆ ด้วย) ให้ใช้ RM ไปเลยครับ

เท่ากับว่าทินเนอร์ ใช้ได้ในระดับหนึ่ง แต่ผมไม่แนะนำให้ใช้ ตามที่เขียนไว้
ลองกลับไปอ่านที่หน้าแรก ผมไม่เคยเขียนว่าให้ใช้ทินเนอร์ผสมเช่นกันครับ
ยึดหน้าแรกไว้เป็นพื้นฐาน จะได้ไม่งง ถ้าจะดัดแปลงอะไรก็ค่อยว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 05:13:31 PM โดย K »

ออฟไลน์ zendono7

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 05:38:15 PM »
มะวานร้อนวิชา เลยจัด sd 0 gundam + เหล่าอุปกรณ์ทำสี ( mr. RD + สีอื่นๆ ) มีคำถามมาฮะ

- ถ้าสมมติ เราใช้พู่กันทาสีเสร็จแล้วเนี่ย จะใช้ mr. RD หยดเพื่อให้สีละลาย แล้ว เช็ด+ล้างออกได้มั๊ยฮะ  :icondizzy:
- มะวานลองทาครั้งแรก ( o gundam เป็นครูซะงั้น ) ลองแบบป้ายทางยาวปืดเดียวเรียบสนิท แต่.. พอลองทำเดิมกับชิ้นอื่นที่พื้นเรียบๆเหมือนกาน ดัน เป็นริ้วๆพู่กัน นิสหน่อยซะงั้น   :iconcryout:
- สีที่ตักออกมาใส่ถาดสี ถ้าปล่อยมันแห้ง แล้ววันหลังเราจะเอามาใช้ใหม่โดยหยด mr.RD ได้มะฮะ

1. ได้ครับ แต่จะเปลือง RM มากครับ ไม่ควรนำ RM มาล้างสีครับ สิ้นเปลืองกว่าครับ

2. กรณีเป็นรอยเกิดได้จากหลายสาเหตุครับ เอาเป็นว่าทาให้เรียบที่สุดเท่าที่จะทำได้ มีรอยนิดหน่อยไม่เป็นไรครับ เพราะเวลาพ่นเคลียร์ด้านปิดงาน จะช่วยลบรอยที่ไม่เรียบได้ดีขึ้นเยอะครับ

3. สามารถนำ RM มาหยดผสมเพิ่มแล้วทาต่อได้เลยครับ  โดยปรกติ ผมแนะนำว่า สีหลักของกันดั้มที่ใช้เยอะที่สุด (เช่นสีขาว, และอื่นๆ) หลังทาเสร็จแล้วทุกชิ้น อย่าเพิ่งล้างสีในถาดครับ

ให้หาฝามาครอบแล้วเก็บเอาไว้ เก็บงานและรายละเอียดที่หลัง เพราะ อาจมีจุดที่มองไม่เห็นหรือทันสังเกต ว่า มีเลอะหรือต้องแก้ตรงไหนบ้างครับ

โดยเฉพาะเวลาตัดเส้น ถ้าตัดพลาดแล้วลบออกไม่ได้ ก็นำสีที่เก็บไว้มาทาทับเบาๆ เก็บรายละเอียดได้ทีหลังครับ หรือกรณีที่ ตัดเส้นแล้วเช็ดออกมา แต่เป็นคราบที่ไม่สามารถลบออกได้ ก็ทาทับบางๆ เก็บงานได้อีกครับ

และที่สำคัญคือ ถ้าต้องมีการแก้งาน ในทุกกรณี เราจะได้สีที่เท่ากันกับครั้งแรกที่ทา ครับ เพราะถ้าผสมใหม่ สีอาจเพี้ยนและไม่เท่ากันได้ครับ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:47:44 PM »
หมายความว่า ถ้าคุณไม่ทำสีทั้งตัว ต้ิองการทาแค่บางจุดเล็กๆ ให้ใช้ทินเนอร์แทนไป จะได้ไม่ต้องเปลืองเงินมาซื้อ RM
แต่
ถ้าต้องการทำสีทั้งตัวด้วยพู่กันอยู่แล้ว (ซึ่งรวมถึงจุดเ้ล็กๆ ด้วย) ให้ใช้ RM ไปเลยครับ

เท่ากับว่าทินเนอร์ ใช้ได้ในระดับหนึ่ง แต่ผมไม่แนะนำให้ใช้ ตามที่เขียนไว้
ลองกลับไปอ่านที่หน้าแรก ผมไม่เคยเขียนว่าให้ใช้ทินเนอร์ผสมเช่นกันครับ
ยึดหน้าแรกไว้เป็นพื้นฐาน จะได้ไม่งง ถ้าจะดัดแปลงอะไรก็ค่อยว่ากันครับ

ขอบคุณครับท่าน ตอนนี้เข้าใจแจ่มแจ้งเป็นอย่างดีแล้วครับ ยังไงจะค่อย ๆ พยายามไปครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 07:49:58 PM โดย kuraenai »

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:50:45 PM »
หลังจากฝึกวิชาพุ่กัน กะ น้อง o gundam จนเสร็จ  และแล้ว ก้เกิดคำถามอีกแล้วฮะ

- พอดีมีแต่เคลียกระป๋องของ kobe กะ win ฮะ เลยอยากรู้ว่า ท่านใดเคยใช้เคลียทั้ง 2 ยี่ห้อนี้พ่นปิดงานพู่กัน แล้วละลายหรือเปล่าฮะ กลัวพ่นแล้ว ฝันสลาย   :iconcry:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 02:49:37 PM »
หลังจากฝึกวิชาพุ่กัน กะ น้อง o gundam จนเสร็จ  และแล้ว ก้เกิดคำถามอีกแล้วฮะ

- พอดีมีแต่เคลียกระป๋องของ kobe กะ win ฮะ เลยอยากรู้ว่า ท่านใดเคยใช้เคลียทั้ง 2 ยี่ห้อนี้พ่นปิดงานพู่กัน แล้วละลายหรือเปล่าฮะ กลัวพ่นแล้ว ฝันสลาย   :iconcry:

เท่าที่รู้มาไม่ปัญหานะครับ ทั้งสีเเคลียร์ เลแลนด์ และ ยี่ห้ออื่นๆ

เวลาพ่น ให้พ่นปาดๆ บาง อย่าพ่นจ่อกับชิ้นงาน ครับ

ถ้าพ่นจ่อกับชื้นงาน แรงลมจะทำให้เส้นที่ตัดและสี เหยิ้มละลายออกมาครับ

เพราะฉะนั้นพ่นปาดไปทางเดียวกันบางๆ ทีละรอบ จนกว่าจะพอใจครับ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ sorenreaca

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 02:45:44 PM »
ถามหน่อยครับ ไอตัวเครียดแดงของ tamiya รู้สึกจะ x-27 มั้งครับ เวลาทาต้องผสมอะไรรึป่าวครับ
แล้วมีเครียแดงของญี่ห้อ mr.color มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 02:50:05 PM โดย sorenreaca »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 02:47:48 PM »
ถามหน่อยครับ ไอตัวเครียดแดงของ tamiya รู้สึกจะ x-27 มั้งครับ เวลาทาต้องผสมอะไรรึป่าวครับ
แล้วมีเครียดแดงของญี่ห้อ mr.color มั้ยครับ

ของกันเซ่มีครับ

ตามลิ้งค์นี้เลยครับ  http://www.gunze.cz/texty/images/Gunze-vzornik-Mr.Color.jpg

Clear Red เบอร์ 47