ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน  (อ่าน 254991 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 12:39:12 AM »
บทความนี้ผม, K, เขียนด้วยตัวเอง ตั้งแต่ปี 2549 ทุกคำที่สื่อ เขียนขึ้นมาเองตามประสบการณ์ทั้งหมด หากต้องการคัดลอกไปเผยแพร่ที่อื่น หรือ ดัดแปลงบางส่วนหรือใจความสำคัญไปให้เป็นบทความของตน กรุณาให้เครดิตด้วยครับ

(ชี้แจงมาแล้วจึงขอ edit ลบลิ้งค์ตัวอย่างออกครับ และหวังว่าคงไม่เกิดเหตุการณ์แปลกๆ ขึ้นอีก)

Plagiarism โจรกรรมทางวรรณกรรม (click)

พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน

พู่กันเป็นอีกทางหนึ่ง สำหรับท่านที่อยากเพิ่มสีสันบนตัวโมเดลครับ
ใครที่ไม่สะดวกใช้แอร์บรัช ก็สามารถใช้พู่กันได้ แต่สิ่งที่สำคัญก็คือ สมาธิ ความพยายาม และความอดทน เพราะการใช้พู่กันนั้น กินเวลามากครับ กว่าจะทา กว่าจะแห้ง มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้นะครับ จะมี:
 - สีสูตรทินเนอร์ Mr.Color ฝาจีบ ขวดละ 58 บาทขึ้นไป
 - ขวดหัวส้มคือ Mr.Retarder Mild น้ำยาหน่วงสี อันนี้จะใช้ผสมกับสีครับ
 - Acrylic Flo เป็นทินเนอร์ เอาไว้ผสมกับสีเหมือนกัน แต่ผมเอาไว้ล้างสี
 - Masking Tape เอาไว้บัง แต่ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ในการทาสี (ส่วนใหญ่เอาไว้ใช้ในการพ่นสี)
 - ถาดผสมสีครับ แล้วก็จะมีไม่คนสี (มีหลอดหยดทินเนอร์ด้วยนะครับ แต่ไม่มีในรูป)
 - ไม้หนีบ เอาไว้หนีบเวลาที่ จับทาไม่สะกวด หรือหนีบชิ้นส่วนเพื่อทิ้งไว้ให้แห้ง
 - พู่กัน (เบอร์ 0-5)
 - ทิชชู่ หรือ กระดาษชำระ
ทุกอย่างหาซื้อได้ที่เซ็นทรัล แผนกรถทามิย่านะครับ ยกเว้นทิชชู่ (บางสาขาอาจมีของไม่ครบ)

Mr.Retarder Mild คือน้ำยาหน่วงสีที่ใช้ผสมคู่กับสี Mr.Color ตัวนี้จำเป็นต้องมีนะครับ เพราะมันจะช่วยชลอการแห้งตัวของสี ทำให้เรามีเวลาเกลี่ยสีไปรอบๆ ชิ้นงานได้นานขึ้น
และยังช่วยทำให้สีที่ทาเป็นเงา (gloss) ขึ้นเล็กน้อย

พู่กัน หาซื้อได้ที่ B2S หรือร้านเครื่องเขียนครับ ด้ามละไม่ถึงสิบบาท
แนะนำให้ใช้เบอร์ 0-1 ปลายหัวสีน้ำตาล ทรงแหลม อย่าใช่หัวส้มเพราะมันจะบานออกครับ

ขั้นตอนการทาสี

1. อุดขัดตัดเส้นก่อน ให้เรียบร้อยนะครับ
จริงๆ แล้วไม่อุดก็ได้ แต่สีอาจจะไหลไปตามร่องบ้าง

2. ใช้ไม้คนสี ตักสีที่ต้องการแล้วหยดใส่ถาด
หยดประมาน 4-5 หยด จะทากระบอกปืนของ 1/144 ได้ 1 ชิ้นครับ (กะเอาเองนะครับ หยดเกินไว้ก็ดี)

3. หยด Mr.Retarder Mild (RM) ตามลงไปด้วยหลอดหยด
สัดส่วน สีต่อRM = 7:3
จะหยด RM มากขึ้นก็ได้ครับ แต่ไม่ควรเกิน 50% ของสี

4. ใช้ไม้คนสี คนให้เข้ากัน
อย่าลืมเช็ดสีออกจากไม้คนทุกครั้ง ด้วยทิชชู่นะครับ

5. นำพู่กันมาจิ้มสี แล้วทาลงบนชิ้นส่วนที่ต้องการ ทาไปในทางเดียวกันให้สม่ำเสมอนะครับ
ไม่ควรเกลี่ยมั่วไปมาเพราะจะทำให้เป็นรอยสีได้

6. เมื่อทาสีที่ต้องการ ครบทุกจุดแล้ว ให้พักไว้ให้แห้งอย่างน้อย 20 นาที
ถ้าไม่พอใจในสีที่ออกมา ให้ทิ้งไว้ 1 วัน แล้วทาทับได้ครับ แต่รอบใหม่นี่ให้ทาเบาๆ นะครับ สีเก่าจะได้ไม่ละลายหลุดออกมา

7. หลังจากทำเสร็จไปหนึ่งสีแล้ว ให้ทำความสะอาดพู่กัน ไม้คนสี ถาดรองสี ด้วยทินเนอร์ทุกครั้งนะครับ

แก้ปัญหาเฉพาะหน้า ในกรณีที่สีไม่เรียบ

Case 1. ในกรณีที่สีเป็นขุยๆ เกิดจากการที่หยดทินเนอร์น้อยเกินไป

ให้หยด Mr.Retarder Mild เพิ่มลงไปในถาดสีแล้วคนใหม่ แล้วทาทับลงไป
หรือ
ให้หยด Mr.Retarder Mild เพิ่มลงไปในถาดสีแล้วคนใหม่ แล้วลบสีที่เป็นขุยออกจากตัวโมเดลด้วย Acrylic Flo แล้ค่อยทาใหม่อีกครั้ง

Case 2. ในกรณีที่สีเป็นวงๆจ้ำๆ เกิดจากการที่หยดทินเนอร์มากเกินไป

ให้ทิ้งสีในถาดไว้ซักพัก สีจะค่อยๆ แห้งตัวขึ้นมาหน่อย แล้วค่อยทาทับ
หรือ
ใส่สีเพิ่มลงไป แล้วคนใหม่ แล้วค่อยทาทับ

Case 3 ในกรณีที่ทาสีพลาด
3.1 พลาดสดๆ รีบเอาทิชชู่ หรือ คอตตอนบัด เช็ดออกทันที
3.2 พลาดสักพักแต่สียังไม่แห้งมาก ให้ใช้เล็บขูดออกได้ครับ
3.3 พลาดแล้วสีแห้งสนิทเลย ให้ใช้ทิชชู่หรือไม้แคะหู จุ่มทินเนอร์แล้วลบเลยครับ

การผสมสีเอง
หากต้องการผสมสีตั้งแต่สองสีขึ้นไป ให้จดจำนวนปริมานสีที่หยดไว้ หรือจดสัดส่วนคร่าวๆ ของสีทุกสีที่ผสมนะครับ เผื่อคราวหน้าอาจจะต้องใช้สีนี่อีก ในกรณีแก้ไขงาน
ผมจะผสมไว้ แล้วใส่ขวดเล็กๆ ปิดฝาให้แน่น (จะได้ไม่ต้องมานั่งจดนั่งจำปริมานสี)

เท่านี้แหละครับ เทคนิคการทาสีด้วยพู่กัน ขอย้ำอีกครั้งนะครับว่า ต้องใช้สมาธิ ความอดทนสูงมาก แต่รับรองว่าจะ��ูมิใจในงานที่ออกมาเลยครับ

ที่เขียนทั้งหมดนี่ เขียนจากประสบการณ์ตรงนะครับ หากมีข้อผิดพลาดอะไร ติหรือชี้แนะได้ตามสะดวกเลยครับ หรือมีคำถามอะไรก็โพสต์ถามได้เลยครับ แล้วผมจะพยายามตอบเท่าที่จะทำได้ครับ

ขอให้โชคดี และสนุกกับงานโมเดลครับ!

=======================================

TRICKS & TIPS ข้อแนะนำ และอุปกรณ์เพิ่มเติมที่ควรใช้คู่กับงานพู่กัน สำหรับสี Mr.Color

1. รองพื้น
รองพื้นแล้วทำให้ทาง่ายขึ้น แต่อาจจะละลายออกมาได้ในขณะที่ทาครับ
ดังนั้นจึงไม่ค่อยแนะนำให้พ่นรองพื้นครับ ใช้วิธีทาสีทับไปรอบที่สองดีกว่า ถ้ากลัวว่าจะทาไม่ติดหรือทาออกมาแล้วสีจาง
(เคยใช้ Leyland 1000 พ่นรองพื้นก่อนทา ทิ้งไว้ประมาณ 1 อาทิตย์แล้วกลับมาลงสี ก็ละลายออกมาอยู่ดีครับ)

2. หลังจากทาสีแล้ว แนะนำให้ใช้ Wash-type (water based) Gundam Marker (GM20, GM21) ตัดเส้น

wash-type gundam marker เป็นปากกาตัดเส้นหัวขน ใช้วอชด้วยค็อตต้อนบัดครับ เพราะเป็นแบบแห้ง เวลาวอชจะไม่ค่อยเปื้อน

เวลาวอช พยายามไม่เช็ดหรือลากค็อตต้อนบัดครับ ใช้วิธีหมุนอยู่กับที่ เบาๆ แล้วค่อยๆขยับตามร่องไปเรื่อยๆ เส้นจะไม่หาย
คุมน้ำหนักมือให้เท่ากันในขณะที่ขยับไปตามร่อง จะช่วยให้เส้นเท่ากันได้มากขึ้นครับ
(ข้อควรระวัง: ถ้าตัดเส้นแล้วทิ้งไว้นาน จะแห้งติดผิวโมที่ทาสีแล้ว และจะวอชลำบากครับ)

หาซื้อได้ที่เซ็นทรั่ลครับ อยู่ปนกับปากกาตัดเส้นและ gundam marker สี
แต่อาจจะหายากหน่อยครับ กลายเป็นของหายากไปแล้ว
วิธีใช้เพิ่มเติม: http://www.modxtoy.com/newboard/index.php?showtopic=92482&st=0&p=918701&#entry918701

3. เก็บรายละเอียดสีอย่างไรให้ดูเรียบขึ้น? โดยเฉพาะสีประเ��ท Metallic

ตัวอย่างสีเงิน Mr.Color เบอร์ 8
ก่อนอื่น ใช้พู่กันเล็กๆ ทานำร่องเฉพาะขอบชิ้นงานลงไปบางๆ ก่อนครับ
แล้วใช้พู่กันใหญ่ ทาทั้งหมดจะเรียบง่ายขึ้น และไม่ต้องกังวลว่าจะเลอะออกไปนอกจุด

หลังจากแห้งแล้ว ก็มาเช็คส��าพว่ามีจุดไหนที่ยังเห็นรอยแปรงอยู่บ้าง
แก้ไขได้โดยวิธีที่คล้ายๆ กับการดรายบรัช (Dry Brush) ครับ ใช้พู่กันเล็กๆ จุ่มสีเดียวกันเล็กน้อยแล้วเช็ดออกหมาดๆ
แล้วค่อยๆปัดเบาๆ บนจุดที่เห็นรอย
*ข้อควรระวัง* หมาดๆ แต่อย่าให้สีชุ่มมากนะครับ เพราะอาจจะเกิดร้อยซ้ำเพิ่มได้

เรียบร้อยครับ

4. การทำหัวพู่กันให้แหลม

===========================================

Q&A

Q: ควรตัดเส้น หลังหรือก่อนทาสีดีครับ อยากทราบด้วยว่าเพราะอะไร แล้วถ้ากรณีที่เราตัดเส้นโดยใช้การหยดสีล่ะครับ ควรทำยังไงดี
A: ทำได้หลายวิธีน่ะครับ
1. ถ้าตัดเส้นก่อนทำสี ทำได้ครับ ไม่ยุ่งยาก แต่มันจะยากตรงที่เวลาทาครับ ต้องพยายามทาไม่ให้โดนเส้น
เพราะถ้าเราทาทับเส้นไป แล้วกลับมาลงเส้นใหม่ จะไม่สามารถลบได้ครับ
2. ถ้าทำสีก่อนแล้วค่อยมาตัดเส้น ห้ามใช้ปากกา gundam marker เด็ดขาดครับ! เพราะมันลบไม่ออกเหมือนที่บอกไป
ปากกาที่ใช้ได้ก็คือ Real Touch และ Wash-type (water based) Gundam Marker เท่านั้นครับ
3. ถ้าหยดสี สามารถใช้สี enamel ของ tamiya หยดตามเส้นแล้ววอชออกครับ

Q: เวลาผสมสีของผมบางทีมันสีมันเหลวอะครับ เวลาทามันก็ไม่เป็นเนื้อเดียวกัน ทินเนอร์นี่ ประมาณหยดนึงได้มั้ยครับ?
A: เปรียบเทียบความเหลวให้ได้ประมาณ "นมสด" ก็ใช้ได้แล้วครับ / ใช้ Mr. Retarder Mild ผสมสีเท่านั้นครับ ไม่ใช้ทินเนอร์อื่นๆ

Q: แล้วเวลาก่อนทาสีเนี่ย เราควรขัดก่อนมั้ยครับถ้าเป็นสีพู่กัน หรือว่า ทาเลยจะดีกว่า?
A: แล้วแต่ครับ, แต่ถ้าขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1000 ขึ้นไป จะปรับส��าพผิวพลาสติก จะช่วยให้ทาติดง่ายขึ้น

Q: การลงเคลียเนี่ย ถ้าเคลียทับทองจะเปนไรมั้ยครับ?
A: ไม่เป็นไรครับ / เพิ่มเ้ติม http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=62.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2011, 10:47:39 AM โดย K »

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 09:53:20 AM »
ถ้าใช้สีเชื้อน้ำอัตราส่วนการผสมเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 11:16:12 AM »
ถ้าใช้สีเชื้อน้ำอัตราส่วนการผสมเท่าไหร่ครับ

Aqueous ใช่ไหมครับ ไม่เคยใช้สีชนิดนี้เลยครับ ขออ

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 02:07:56 PM »
ไม่เคยวัดอัตราส่วนน่ะครับ

แต่ ผสมแต่น้อย หนืดไปก็เติมน้ำ เหลวไปก็เติมสี ครับ
Follow me At Twitter<<<กด

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 03:01:25 PM »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไปลองดู :iconvsign:

ออฟไลน์ ToppingDreamy

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 04:49:33 PM »
แล้ว thinner ธรรมดาไม่ต้องใช่หรือครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2009, 04:50:51 PM »
แล้ว thinner ธรรมดาไม่ต้องใช่หรือครับ

ไม่ใช้ครับ

ออฟไลน์ eak_psp

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 01:48:41 PM »
พรุ่งนี้ผมจะไปซื้อ สี และ อุปกรณ์ มาลองทำแล้วครับ

ออฟไลน์ yo13638

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 12:04:10 AM »
พี่คับ  ถ้าใช้พู่กัน ต้องเคลียร์ด้วยปะคับ

ละส่วนใหญ่ จาทามกะโม 1/100 ปะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 12:04:54 AM โดย yo13638 »

• TG STAFF
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 01:58:59 AM »
Clear พ่นปิดงานได้ก็ดีครับ

ทาได้ทุกสเกลครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 09:10:01 AM »

Aqueous ใช่ไหมครับ ไม่เคยใช้สีชนิดนี้เลยครับ ขออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 10:12:03 AM โดย bluewhale »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 09:38:52 AM »
มีสมาชิกถามมาซึ่งเป็นคำถามที่มีประโยชน์ ขออนุญาตบันทึกไว้เป็น Q&A ให้ศึกษากันนะครับ

Q: แบบว่าเวลาลงสีด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2009, 09:05:42 AM โดย K »

ออฟไลน์ sueyee

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 12:28:02 PM »
ถามหน่อยครับ ถ้าลงสี ด้วยพุ่กันแล้ว เราเอา realtouch ตัดเส้น แล้วรู้สึกว่าเส้นมันใหญ่เกินไป ต้องเอาอะไรลบ อ่ะครับ ใช้ ทิชชู่ เช็ด มันจะออกหมดมั้ยครับ กลัวเป็นคราบไปเปื้อน สีที่เราทาไว้แล้ว  หรือ บางคนบอกให้ใช้ ยางลบ หรือ ว่าต้องซ์ื้อ real touch remover มาใช้อ่ะครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 12:47:03 PM »
ถามหน่อยครับ ถ้าลงสี ด้วยพุ่กันแล้ว เราเอา realtouch ตัดเส้น แล้วรู้สึกว่าเส้นมันใหญ่เกินไป ต้องเอาอะไรลบ อ่ะครับ ใช้ ทิชชู่ เช็ด มันจะออกหมดมั้ยครับ กลัวเป็นคราบไปเปื้อน สีที่เราทาไว้แล้ว  หรือ บางคนบอกให้ใช้ ยางลบ หรือ ว่าต้องซ์ื้อ real touch remover มาใช้อ่ะครับ

ใช้ค็อตต้อนบัดค่อยๆหมุนเอาครับ ถ้าปาดเป็นทางจะเปื้อน เพราะ real touch จะเปื้อนเป็นคราบง่ายอยู่แล้ว (เพราะเอาไว้ใช้ทำ weathering ได้)
มี real touch remover เก็บไว้ ก็ช่วยลบได้ครับ ไม่ทำให้สีลอกด้วย

ออฟไลน์ Euphoria

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 10:40:23 PM »
มาร์กเกอร์หัวขนสีดำมันต่างกับเทาเยอะมั้ยครับ
ใช้สีเทาอยู่เพราะตอนไปดูที่ร้านไม่มีสีดำ รู้สึกมันไม่ค่อยจะติดเลย ไม่สะใจ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 11:02:48 PM »
มาร์กเกอร์หัวขนสีดำมันต่างกับเทาเยอะมั้ยครับ
ใช้สีเทาอยู่เพราะตอนไปดูที่ร้านไม่มีสีดำ รู้สึกมันไม่ค่อยจะติดเลย ไม่สะใจ

สีเทาค่อนข้างอ่อนนะครับ แต่ผมจะเอาไว้ตัดเส้นโมตัวที่เป็นสีขาว เช่นลำตัวด้านในของ SD หรือหุ่นแนวกันดั้มที่มีสีขาวเยอะ
เพราะสีดำมันเปื้อนง่าย เวลาตัดเส้นชิ้นสีขาวครับ

ตัวอย่างครับ http://kplamo.multiply.com/photos/album/21/21# (ดูรูปที่ถอดเกราะ)

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 04:22:53 PM »
เพิ่มเติมนะครับ ผลการใช้สีอะคริลิควาดรูป ปรากฏว่าทาติดนะครับ แต่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เนื้อสีหนาเกินไปและดูไม่ค่อยเนียน แต่ถ้าเอามาทำพวกดรายบรัชคงได้ครับ

• TG STAFF
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 05:34:15 PM »
ขอบคุณท่าน bluewhale ครับ

รู้สึกดีจังที่ทุกคนช่วยกัน....

ออฟไลน์ Euphoria

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 01:16:51 PM »

สีเทาค่อนข้างอ่อนนะครับ แต่ผมจะเอาไว้ตัดเส้นโมตัวที่เป็นสีขาว เช่นลำตัวด้านในของ SD หรือหุ่นแนวกันดั้มที่มีสีขาวเยอะ
เพราะสีดำมันเปื้อนง่าย เวลาตัดเส้นชิ้นสีขาวครับ

ตัวอย่างครับ http://kplamo.multiply.com/photos/album/21/21# (ดูรูปที่ถอดเกราะ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบ จะลองซื้อสีดำมาใช้ดู

สีอครีลิกวาดรูปนี่สมัยเด็กๆก็เคยเอามาทาโมครับ เป็นคลื่นง่ายมากเลย หรือสมัยนั้นยังผสมสัดส่วนไม่เป็นก็ไม่รู้

ออฟไลน์ aire

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
    • DVDezy2U
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 02:16:18 PM »
รบกวนถามหน่อยครับ

ถ้าจะทาด้วยพู่กันนี่ สามารถใช้สีผสมกับ me.colour leveling thinner ได้ไหมครับ หรือต้องเป็น RM เท่านั้นครับ

(พนังงานขายที่ central บอกว่าได้ เลยลองซื้อมาดู)

ถ้าได้ใช้อัตราส่วนประมาณเท่าไหรครับ

ขอบคุณครับ :iconhappy: