ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน (กระทู้เก่า)  (อ่าน 3810127 ครั้ง)

ออฟไลน์ kai122

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
อยากให้ TT  ปั้ม HGUC  เพิ่มจัง   พอดีเล่นไลน์นี้ อิอิ   ขอให้ปั้มเถอะเพี๊ยง

อยากให้ปั้มเเต่ต้องขอให้เปลี่ยนคน QC ไลน์นี่ด้วยน่ะครับ
เพราะคุณ

ออฟไลน์ wittavat1

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
    • thaiall-model.com
ที่คุณ kai122 พูดมาก็ถูกครับ  เน่าหมดเลย  แต่ Hi-v พอได้นะ อิอิ

ออฟไลน์ Jeanpaul

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
ถ้าคุณ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: [โมจีน] Arios 1/144 มาเเล้ว เอ้า เฮ้ ... !!!
« ตอบกลับ #4563 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 11:54:19 AM »

.
.
.
MG ตัวต่อไปไม่ Exia ก็ Sword Impulse ล่ะครับ
เพราะไม่น่าจะเกิดคาดหมาย 2 ตัวนี่เเล้ว  :iconsmile:
.
.
.

ลืม Zaku รุ่น S รุ่น K รุ่น Mine Layer กับ Gouf ไปหรือเปล่าครับ  :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:

• *
ถ้าคุณ��าพเเบบ 144 seed ละก็เอาใจผมไปเลย 5555

ช่วงนี้โมจีนชักเริ่มดองเต็มบ้านเเล้ววว   :iconlol:

ถ้ามากนักก็เอามาระบายถูกๆ ในห้อง ซื้อขายบ้างสิครับ  :iconfreak:
จะได้ไม่ดองนาน เเล้วไว้อยากต่อค่อยไปซื้อมาใหม่  :iconnasty:

ออฟไลน์ kaopun

• *
    • โมจีน by kaopun
ที่คุณ kai122 พูดมาก็ถูกครับ  เน่าหมดเลย  แต่ Hi-v พอได้นะ อิอิ

hguc เหมือนจะมีแค่ nu ฮะ  Hi-v ยังไม่มีนะ

• *
Re: [โมจีน] Arios 1/144 มาเเล้ว เอ้า เฮ้ ... !!!
« ตอบกลับ #4566 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 01:02:00 PM »

.
.
.
MG ตัวต่อไปไม่ Exia ก็ Sword Impulse ล่ะครับ
เพราะไม่น่าจะเกิดคาดหมาย 2 ตัวนี่เเล้ว  :iconsmile:
.
.
.

ลืม Zaku รุ่น S รุ่น K รุ่น Mine Layer กับ Gouf ไปหรือเปล่าครับ  :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:

ไม่ลืมหรอกครับ เเต่ .. ถ้าออกมาตัวเดิมๆ เปลี่ยนนั้น เพิ่มนี่มันจะกระตุ้นเเรงซื้อไม่ได้เยอะหรอกครับ
หลักการตลาดยังไงก็ต้องหยุดพวกตาเดียว ไว้ก่อนตอนนี่ ..  :iconpale:
เเล้วไปออกพวก MG Gundam ตัวใหม่ๆ ได้เเล้ว
หลังจากนั้นค่อยจะย้อนกลับมาออกตาเดียวใหม่ สลับๆ กันไป  :iconmeow:
เพระาถ้าดูจากตัวล่าสุดที่ออก (ไม่นับตาเดียวน่ะ)
ล่าสุดก็ชินนันจูเเล้ว ดังนั้นตัวต่อไปก็

- G fighter
- GM v2,0
- Sword Impulse Gundam
- Gouf v2.0
- G-Armor Real Type Color
- Gundam Exia

ในบรรดา 6 ตัวนี่ น่าจะออกได้สัก 4 ตัวก่อนหมดปีนี่มั้ง
G Fighter น่าจะทำ เพราะคนซื้อเจ้าขาวไปเยอะอยู๋เเล้ว ทำมาก็ขายได้
ส่วน Exia ไม่ต้องพูดถึงเพราะ Anime มันส่งอยู่เเล้วสำหรับ��าคนี่
Impulse ก็ไม่น่าพลาดเพราะโครงเดิมกับตอน Force เลย ทำใหม่เพิ่มไม่กี่เเผงหรอก

ปล.เห็นโมขนาดนี่เเล้ว ก็คงต้องบอกคำเดียวว่า จงเก็บตังตั้งเเต่วันนี่ จะได้ไม่ต้อง มาม่า ในวันข้างหน้า  :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 01:02:48 PM โดย kai122 »

ออฟไลน์ aruto

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
รอ Arios ทั้ง 1/144 และ1/100ครับ
เชียร์สุดยอดทหารดัดแปลงอย่างท่านฮาเลลูย่าสุดใจ

ออฟไลน์ nongnoojoe

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • มีตังแค่layland T-T

ปล.เห็นโมขนาดนี่เเล้ว ก็คงต้องบอกคำเดียวว่า จงเก็บตังตั้งเเต่วันนี่ จะได้ไม่ต้อง มาม่า ในวันข้างหน้า  :iconnasty:

+1ล้านล้านแต้ม ^^~

ออฟไลน์ sunsold

• *
Re: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล
« ตอบกลับ #4569 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 08:01:58 PM »
รบกวนพี่ๆทีครับ

1/100  กับ MG  มันแต่งต่างกันอย่างไงหรอครับ  ไปอ่านบทความที่มีคนเขียนๆไว้ก็ไม่ค่อยเข้าใจนัก

คือว่าผมซื้อ 1/100  กับ MG  มาเห็นแตกต่างกันแค่นิ้วมือ  จากที่ลองต่อไปอย่างละ 1 กล่อง

รบกวนพี่ช่วยบอกให้หายข้องใจทีครับ ว่ามันแตกต่างกันยังไง :iconlike:

V
V
V
ขอโทษครับ
ขอบคุณที่เตือน ครับ  

ตอบกระทู้ครั้งแรกก็  ผิดซะละ 

รู้สึกอับอายอย่างบอกไม่ถูก -*-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 08:22:58 PM โดย sunsold »

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ

1/100  กับ MG  มันแต่งต่างกันอย่างไงหรอครับ  ไปอ่านบทความที่มีคนเขียนๆไว้ก็ไม่ค่อยเข้าใจนัก

คือว่าผมซื้อ 1/100  กับ MG  มาเห็นแตกต่างกันแค่นิ้วมือ  จากที่ลองต่อไปอย่างละ 1 กล่อง

รบกวนพี่ช่วยบอกให้หายคล่องใจทีครับ ว่ามันแตกต่างกันยังไง :iconlike:

เรื่องอื่นเด๋วมีคนมาตอบให้ครับ ขออันนี้ก่อน :icondizzy:

ข้องใจ : ที่หมายถึง "สงสัย ติดขัดคับข้องทางความคิด"  ที่ถูกต้องสะกดด้วย ข. ไม้โทอ่ะครับ ไม่ใช่คล่องใจ

อุ ... รู้สึกปวดขมับ :icondizzy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 08:12:20 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ angelicz

• *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9

รบกวนพี่ช่วยบอกให้หายคล่องใจทีครับ ว่ามันแตกต่างกันยังไง :iconlike:

เอาไงดีล่ะ ตอบตามที่ผมเข้าใจละกันนะครับ

เอาส่วนที่เหมือนกันก่อนละกัน
- สเกล1/100 เท่ากัน ขนาดของตัวหุ่นจะพอๆกันน่ะนะ เหมือนกันอันเดียวนี่แหละ

ส่วนที่แตกต่างกัน
- MGจะมีส่วนโครงในเป็นโครงพลาสติก จะมีความแข็งแรงมากกว่าเพราะการประกอบจะเป็นการเอาชิ้นส่วนต่างๆมาติดกับโครงใน
  ส่วน1/100ธรรมดาจะไม่มี การประกอบถ้าเป็นชิ้นประกบก็จะเอามาประกบกันเองเลย ไม่มีโครงในเป็นตัวยึด
- ดีไซน์จะแตกต่างเล็กน้อย เพราะเท่าที่เปรียบเทียบตัวที่ออกมาทั้งMGและ1/100 จะเห็นว่าMG ทรวดทรงจะเพรียว โฉบเฉี่ยว :iconfreak: ขณะที่1/100จะอ้วนท้วม ปุ้มปุ้ย :iconnasty:
- จุดขยับต่างๆ

เท่าที่เห็นนะครับ ขาดไรไปรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมให้
หวังว่าจะช่วยให้หาย.."คล่องใจ"..ได้บ้างนะครับ :iconlol:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ Archdevils

• *
  • Like: -2

MG ทรวดทรงจะเพรียว โฉบเฉี่ยว :iconfreak: ขณะที่1/100จะอ้วนท้วม ปุ้มปุ้ย :iconnasty:

โอ้ย ฮา :iconnasty:
อ้วนท้วม ปุ้มปุ้ย นี่เห็น

ออฟไลน์ RyODEN

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • ชีวิตนี้ขอแค่SD
1. 1/60 นี่มันเป็น MG ทุกตัวเปล่าครับของ TT เท่าที่ออกมาครับท่านใดพอจะแจกแจงได้บ้าง
-1/60 มันเป็น PG(Perfect)ครับ

4.ถามวิธการดัดแปลง Exia หากต้องการให้ถือ ดาบปืน ทั้ง 2 ข้าง(เรียก GN Blade เปล่า ไม่แน่ใจ) ใครเคยทำหรือพอมีวิธีทำบ้างครับพอดีไปเจอใน  gundam ที่เป็น 3D แล้วเขาทำออกมาเท่ห์ดีด้วย 2  GN Blade
-มันก็ใส่ได้อยู่แล้วไม่ใช่หรอครับแค่กลับด้านเฉยๆ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ  อ้อๆมันเรียกว่า GN Sword ครับ

ออฟไลน์ xenophage

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
(1) สเกล 1/60 มี 2 แบบครับ เป็นแบบธรรมดา กับ Perfect Grade (PG) ซึ่งก็มีลักษณะคล้ายๆ กับพวกขนาดสเกล 1/100 ที่มีทั้ง MG 1/100 และ 1/100 ธรรมดา โดยพวก MG จะมีคุณ��าพดีกว่า 1/100 ธรรมดา

สินค้าระดับ PG จะได้รับการออกแบบให้มีจุดขยับ รายละเอียดปลีกย่อย ที่ดีกว่า 1/60 แบบธรรมดา

ส่วน bandai ผลิต PG อะไรออกมาแล้วบ้างไปดูที่ dalong.net ก็ได้ครับ มีหมวด PG แยกออกไป ส่วน 1/60 ธรรมดาจะอยู่ตาม Series  ของ Gundam อย่างพวก Seed หรือ OO อย่างเช่น Exia 1/60 ซึึ่ง Exia ตัวนี้เป็นเพียง 1/60 ธรรมดา ไม่ได้เป็นระดับ PG ลองดู Review ใน dalong ก็ได้

ส่วนของ TT ที่ผลิตออกมา ขนาด 1/60 เป็นระดับ PG หมด แต่มีแค่ 2 ตัวเอง เป็น Wing gundam กับ Gundam MK-II (2 สี)ส่วนของ GD มีทั้ง 1/60 ธรรมดา(อย่าง Exia 1/60 เป็นต้น) และ PG (Strike Gundam เป็นต้น)

(2) ทางโรงงานคงจะไม่พ่นสี Clear เคลือบมาให้หรอกครับ มันเปลืองต้นทุึนการผลิต ที่มันแผลบแบบนั้นมันเป็นที่เนื้อพลาสติกครับ

(3) จะแท้ จะเทียม ให้ขยับบ่อยๆ ยังไงก็หลวม

(4) ไม่รู้ ไม่เห็น ไปเอามือของ OO Raiser มาใช้แทนก็คงได้มั๊ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2010, 01:19:00 AM โดย xenophage »

ออฟไลน์ darkveder123

• *
ใครมีแวะไปสะพานเหล็กมามั่งครับ รบกวนขอข้อมูลอัพเดทหน่อย  กันดูมมีเข้าไปบ้างหรือยังครับ  ขอบคุณครับ :iconwish:

ออฟไลน์ sunsold

• *
เพิ่งแวะไปเมื่อวัน ศุกร์ที่ผ่านมา 

Gundoom ร้านแถวๆ Leotoys ยังไม่เห็นน่ะครับ

ออฟไลน์ kumo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 7
เห็นอีกร้านที่ไม่ใช่ร้านเจ้เค้าบอกว่าของเข้ากลางเดือนครับ

ออฟไลน์ Fugaca

• *
  • Like: -10
GUNDOOM สัปดาห์ที่แล้ว ผมไปร้านเจ้ ก็ยังมีนะ แต่ว่าเค้าไม่เอาขึ้นมาตั้ง Show
ต้องถามเพื่อขอดู ก็ได้เปิดกล่องดูแล้วครับ งานก็อย่างที่ review แต่ว่า ราคานี่สิ เท่า MG เลย :iconpale:
6XX (กลาง) ง่ะนะ ตอนแรกก็ว่าจะไปซื้อแหล่ะ แต่คิดไปคิดมา เลยยังไม่เอา เพราะว่าราคาแรง
Lot นี้ เป็น Lot ลองตลาด ของมาไม่มาก ก็รอดู Lot ต่อไป ว่าราคาจะลงมั้ยน่ะครับ
เห็นว่า ของเข้าร้านเจ้อีกที ก็ประมาณ กลางเดือนหน้ามั้ง(ตามที่ลูกชายเจ้แกบอกไว้นะครับ)

-----------------------------

ขอโทษครับ กลางเดือนหน้า ที่บอก หมายถึงเดือนนี้ อ่ะครับ (มิถุนายน)
น่าจะอีก 2 อาทิตย์ น่ะครับ
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2010, 05:33:10 PM โดย Fugaca »

• *
ของเข้ากลางเดือนหน้า ร้านเจ๊
แบบนี่ใครรอ Arios อยู่ ผมว่ามีหวังเลยน่ะครับ
น่าจะมาช่วงนั้นๆ พอดี  :iconmeow:
ว่าเเต่กลางเดือนหน้า นี่มันอีก เดือนกว่าๆ เลยนะนั้น  :iconpanic: