ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน (กระทู้เก่า)  (อ่าน 3807087 ครั้ง)

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
Re: แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้
« ตอบกลับ #840 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 09:22:39 PM »
คุณ Kai นี่เอง ถึงว่าสำนวน
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ kai122

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
Re: แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้
« ตอบกลับ #841 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 10:32:30 PM »
ตอนนี้ผมก็ลังเลนะ ระหว่าง SF Ver.FB  กะ Unicorn + ปืนมันนะครับ   :iconvsign:
ราคาถ้าจำไม่ผิดตัวเเรก มัน 8xx ส่วนตัวที่สองมัน 7xx + 2xx ป่าว ถ้าจำไม่ผิดนะ 555+  :iconcry:
เเต่จำได้ว่าราคารวมๆ เเล้วมันใกล้ๆ กันมั้ง  :icondizzy:

ชอบ ทั้ง 2 ตัวเลย อิอิ  เเต่ความจริงมีเดสจัง ปีกเเสงเเล้ว ตัวต่อไปน่าจะ SF สินะครับ  :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2009, 10:32:52 PM โดย kai122 »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #842 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 10:59:20 PM »
ชอบ ทั้ง 2 ตัวเลย อิอิ  เเต่ความจริงมีเดสจัง ปีกเเสงเเล้ว ตัวต่อไปน่าจะ SF สินะครับ  :iconnasty:

มันต้องอย่างนั้นสิคร้าบคุณ Kai อย่าลังเลครับ อย่าลังเล  :iconfreak:

ผมว่า Unicorn ฐานปืนคงหาได้เรื่อยๆ ไปอีกช่วงใหญ่ล่ะครับ แต่ SF FBM พักหลังเริ่มมีของขาดนะ สงสัยเป็นโมจีนประจำบ้าน :iconnasty:  (SF ของผมนี่ตั้งไว้ที่โต๊ะทำงาน ซ้ายขวาขนาบด้วย Destiny และ Legend GHD ดูเหมือนฮกลกซิ่ว :iconlol:)

ปล. ทุกท่านครับ ขอเสนอว่าเรามาทำ chart โหวตคะแนนโมจีนกันมะ เอาทั้ง TT GD มังกรขาวเลย หรือจะแยกยี่ห้อก็ว่ากันไป :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2009, 11:23:06 PM โดย pas20 »

ออฟไลน์ kaopun

• *
    • โมจีน by kaopun
« ตอบกลับ #843 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 11:16:28 PM »
แยกยี่ห้อดีกว่าครับ ถ้าไม่แยกนี่ ผมว่า GHD อาจจะไม่ติดชาร์ทเลยฮะ  :iconfreak:

ออฟไลน์ tomujung

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #844 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 11:44:41 PM »
ทุกท่านครับ ขอเสนอว่าเรามาทำ chart โหวตคะแนนโมจีนกันมะ เอาทั้ง TT GD มังกรขาวเลย หรือจะแยกยี่ห้อก็ว่ากันไป :iconvsign:

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับจะได้เป็นตัวช่วยในการเลือกโมจีนให้คนในเว็บ
แต่จะทำยะงล่ะครับโหวตเอาเหรอ แล้วจะมีแยกไหมแบบว่าพวกที่ต้องโม+ทำสีถึงสวย / พวกที่แค่ต่อดิบตัดเส้นก็สวยได้

• *
« ตอบกลับ #845 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 12:52:37 AM »
ทุกท่านครับ ขอเสนอว่าเรามาทำ chart โหวตคะแนนโมจีนกันมะ เอาทั้ง TT GD มังกรขาวเลย หรือจะแยกยี่ห้อก็ว่ากันไป :iconvsign:

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับจะได้เป็นตัวช่วยในการเลือกโมจีนให้คนในเว็บ
แต่จะทำยะงล่ะครับโหวตเอาเหรอ แล้วจะมีแยกไหมแบบว่าพวกที่ต้องโม+ทำสีถึงสวย / พวกที่แค่ต่อดิบตัดเส้นก็สวยได้

+1 เสียงครับ เเต่ต้องบอกเจ้าของทู้นะครับ ว่าให้เขานำไปลงหน้าเเรกไว้ด้วย ว่า อันดับที่ดีๆ ของเเต่ละยี่ห้อ คืออะไรกันบ้าง

ว่าเเต่อนาคตถ้าอย่างเจ้า ไสตรค์ นัว  มีคนบอกว่าดีมาก สรุปไปหาซื้อ ของหมดเรียบร้อยโรงเรียนจีนเเล้ว   :iconnasty:
โมจีน ทำไม ผลิตออกมา สักพักนึงเเล้วก็หมดเนอะครับ เป็นล๊อตๆ เลย Rare กว่าของ บันไดอีกนะเนี้ย

ปล.ว่าเเต่คุณ Pas20 ครับ เจ้า SF ที่ท่านมีเนี้ย ท่านว่าจุดขยับดีกว่า เดสจัง จริงๆ หรอครับ ตามความรู้สึกท่านเลยนะครับ  :iconlike:
เเล้วตั้งเเต่ มีเจ้า SF มามีส่วนไหนหักบ้างไหมครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ muurata

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #846 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 01:15:52 AM »
สวัสดีขอรับ เพิ่งเล่นโมจีมมาได้ไม่นานครับฝากตัวด้วยครับ

มีเรื่องจะถามอะครับ พอดีผมซื้อโมของTT No.008 Strike E + I.W.S.P

ประกอบเสร็จแล้วหัวเข่าหลวมมากครับ ยืนไม่อยู่เลย  ของใครซื้อมาแล้วเป็นแบบผมบ้างไหมครับ

แล้วแก้ยังไงดีครับ รบกวนผู้รู้บอกที่นะครับ ประกอบเสร็จแต่ยืนไม่ได้เซ็งจิตเลยขอรับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #847 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 01:46:51 AM »

ว่าเเต่คุณ Pas20 ครับ เจ้า SF ที่ท่านมีเนี้ย ท่านว่าจุดขยับดีกว่า เดสจัง จริงๆ หรอครับ ตามความรู้สึกท่านเลยนะครับ  :iconlike:
เเล้วตั้งเเต่ มีเจ้า SF มามีส่วนไหนหักบ้างไหมครับ  :iconfreak:

อืมม ในความเห็นผมนะ ถ้าให้เทียบ Destiny กับ SF  ดูจาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2009, 04:04:11 AM โดย pas20 »

ออฟไลน์ kaopun

• *
    • โมจีน by kaopun
« ตอบกลับ #848 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 07:56:15 AM »
เรื่องชาร์ท (ด้วยคน) ครับ
1.ผมว่าให้เป็นคะแนนน่าจะดีกว่าครับ เป็นดาวอาจจะตีความลำบาก
2.ทำทุกประเ

ออฟไลน์ IAN_Rush

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #849 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 08:26:50 AM »
เห็นด้วยครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #850 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 09:55:34 AM »

การให้คะแนนในการทำควรทำรวมกันไปเลยครับทั้ง GD TT Bendi ฯลฯ เพื่อให้เปรียบเทียบกันได้ อันนี้ผมสมมุติลองทำดูเล่นๆนะครับ
ถ้าให้ของแท้ของ Bandaiเป็นคะแนนเต็ม 10 ซึ่งโดยทั่วไปถ้ามีความคิดเห็นมากกว่า1คนก็จะต้องใช้วิธี นำคะแนนของแต่ละมาเฉลียกัน

GP1Fb ค่าย Bendi (หัวข้อลอกมาจากDalong แต่โมเอาเฉพาะที่เกี่ยวกับโมจีน)
1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน)                8
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                         8
3.รอยประกบ(เหลื่อม,ห่างมั้ย)                7 
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                        4  (ง่อยครับ)
5.เนื้อและสีของพลากติก                       2 (สีขาวมันดันเป็นสีเขียวแถมบางมาก)
6.หน้าตา                                          8 (หล่อมั่ก)
7.ดีคอล (ให้มาแบบไหน)                      4 (มีแต่สติกเกอร์แถมไม่ค่อยเหนียว)
8.ความคุ้มค่า(ราคาเทียบกับโมแท้)          8 (สมัยก่อนตัวนึงไม่กี่ร้อย)
9.ลักษณะเฉพาะ/เอกลักษณ์เฉพาะ            8 
10.ความพึงพอใจส่วนบุคคล                    9 (ชอบอะ)
รวมๆ 66/100 :iconvsign:
แถมอีกตัว :iconfreak:

EZ8 ค่าย GD
1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน)                3
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                         4
3.รอยประกบ(เหลื่อม,ห่างมั้ย)                4  
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                        9  (แข็งเป๊กใส่เป้ยังยืนได้)
5.เนื้อและสีของพลากติก                      2 (สีขาวมันดันเป็นสีน้ำตาล)
6.หน้าตา                                        3 (หลอนมั่ก)
7.ดีคอล (ให้มาแบบไหน)                      8 (เป็นดีคอลน้ำ)
8.ความคุ้มค่า(ราคาเทียบกับโมแท้)          8 (สมัยก่อนตัวนึงไม่กี่ร้อย)
9.ลักษณะเฉพาะ/เอกลักษณ์เฉพาะ            6 (ดูโหลๆ) 
10.ความพึงพอใจส่วนบุคคล                    8 (ดูบึกบึนดี)
รวมๆ 55/100 :iconvsign:
     คะแนนที่ให้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวที่ไดจากการประกอบและทำสีโมแผ่นดินใหญ่มา10ก่าตัวอาจจะแตกต่างจากบางท่านก็ได้ครับ และยังไงโมจีนก็คือโมจีนครับจะดียังไงก็ยังสู้โมแท้ไม่ได้หรอกครับไปอุดหนุนลุงบันมั้งเน้อเดี่ยวลุงจะไม่ออกโมมาให้ก๊อบ กรั๊กๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2009, 10:04:34 AM โดย unn13 »

• *
« ตอบกลับ #851 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 11:23:12 AM »
ครับผมว่า เรามาคิด เกณท์ให้คะเเนนดีกว่า หรือว่าจะเอาตามของท่านด้านบนผมเลยก็ได้ครับ เเต่เกณท์ความชอบส่วนตัวเนี้ย ผมกลัวมันจะเข้าข้างกันเกินไป 5555+
เเล้วก็นำตัวเลขมาครับ ถ้าตัวเดียวกัน มีคนให้คะเนนมากกว่า 1 คน เเนะนำว่า ก็ลงไปเลยครับ ว่าเเต่ละคน ใครให้เท่าไรบ้าง   :iconvsign:

อีกข้อ สำคัญมากๆ คือ ถ้าใครจะให้คะเเนน ตัวไหน ต้องมีรูป นะครับ ไม่งั้น ยังไม่ต่อ ก็มั่ว กันมันส์เเน่ๆ ครับ งานนี้
เช่นผมชอบ SF Ver. FB  เเล้วยังไม่ได้ซื้อเลย (ฝากเจ๊เก้บไว้อยู่  :iconfreak: )  เเต่พอให้คะเเนน ก็ร่ายมันเลย ครับ เพราะคิดว่าต้องดีๆ เเน่ๆ คะเเนน มันก็อาจจะเพี้ยนละครับ  :icondizzy:

เลยอยากจะบอกว่า ถ้าจะให้คะเเนน ขอ รูปโมท่าน ด้วยสัก 1 รูป ปลากอบ นะค้าบบบ  :iconwish:
ก็จะ Edit หน้าเเรก ไปเรื่อยๆ 

รูปโม (1รุปก็พอเเล้วครับ ถ้าจะมากกว่านี้ก็อย่าเกิน 2 เลยครับ)  ไม่งั้น เนตบ้าน ตายอย่างเขียด เปิดหน้า 1 ที   :iconlol:

คนต่อ (ฃื่อ)

คะเเนน  (เกณท์ตามท่านด้านบนก็ได้ครับ)

ก็ราวๆ นี้ละครับ   :iconsmile:

ปอลิง ถ้าจะทำ หน้า 1 ต้อง Edit แบ่งประเ

PUCHIANGMAI

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #852 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 11:35:02 AM »
 :iconsmile:...ไหนๆเว็บไทยกันดั้มก็เป็นบอร์ดมหาชนที่อยู่มาในระบอบประชาธิปไตยกึ่งเผด็จการอันมีทีมงานและพี่ๆน้องๆเป็นประมุข...ดังนั้นจึงเสนอให้พี่ๆน้องๆนั้นได้เสนอแนะกันเลยครับว่าห้องนี้ควรจะมีแนวนโยบายอย่างไร...เพราะทีมงานรักกันดั้มก็จริงแต่ไม่เก่งเรื่องโม...555

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #853 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 11:42:29 AM »
:iconsmile:...ระบอบประชาธิปไตยกึ่งเผด็จการอันมีทีมงานและพี่ๆน้องๆเป็นประมุข...

^
^
^
กร๊ากก เจ็บปวด เจ็บปวด :iconfreak:

• *
« ตอบกลับ #854 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 11:47:13 AM »
:iconsmile:...ระบอบประชาธิปไตยกึ่งเผด็จการอันมีทีมงานและพี่ๆน้องๆเป็นประมุข...

^
^
^
กร๊ากก เจ็บปวด เจ็บปวด :iconfreak:

^
^
^
เเต่ผมว่าท่านจะเจ็บปวดกว่า ถ้าอนาคตต้อง รีวิว โมจีนที่บ้านทั้งหมดจริงๆ  :iconnasty:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #855 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 12:22:54 PM »
จากสถิติ ณ วันที่ 17/04/2552 เวลา 12:20 PM โดยประมาณ

อ้างถึง
หัวข้อยอดนิยม อันดับ 1 (ผู้ตอบสูงสุด) = แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้ (864 replies)
หัวข้อยอดนิยม อันดับ 1 (ผู้อ่านสูงสุด) = แจ้งข่าวอัพเดท โมจีน ในตอนนี้ (42950 คน)

จึงสรุปได้ว่า ขณะนี้ พี่ๆน้องๆ ได้เข้ามายึดทำเนียบโมจีนประจำบอร์ดเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ทีมงานจึงตัดสินใจ "ว่าไงก็ว่าตามกัน" ครับ
 :iconlol:

• *
« ตอบกลับ #856 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 12:42:02 PM »
ว่าเเล้วก็มาเริ่มกันเลยละกันครับ วันนี้ ทำโปรเจค อยุ่บ้าน ว่างๆ ก็มาเเชร์กันเน้อ

ประเด็นคือ ช่วยกันเสนอหน่อยครับว่า หัวข้อของกระทู้ จะใช้ชื่ออะไรดีครับ จะได้เป็นเอกฉันท์ ของพ่อเเม่พี่น้อง
จะได้ไม่ต้องมาก่อม๊อบ + ยึดทำเนียบ ไม่พอใจหัวข้อกระทู้กันอีก  :iconfreak:

ของผมคือ ...

" โมจีนวันนี้ กะ TG กันดั้ม "   :iconnasty:

ก็ช่วยๆ กันนะครับ เเล้วเด้วมารวมๆ ที่พวกเราคิดๆ กันเเล้ว มาลงคะเเนนกันเน้อ

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #857 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 12:53:34 PM »
    ท่านรับประทานที่เคารพ ผมขอเสนอชื่อ ท่านkaopun ให้เป็นหัวหน้ากรรมาธิการ เอ๊ยเป็นคนตั้งกระทู้เพราะคุณKaopunแทบจะเป็นMODโมจีนไปแล้ว
ส่วนญัตติที่จะทำการอภิปรายผมขอเสนอว่า "รีวิวโมแผ่นดินใหญ่" ชื่อดูดุดันดี
แล้วก็แถมว่าถ้าตัวไหนมีก็ทำReviewแล้วก็เอาLink มาแปะไว้ด้วย :iconlol:

อ้อแล้วขอเสนออีกเรื่องคือตั้งกระทู้ใหม่แล้วลบกระทู้นี้ทิ้งเลยจะได้ไม่เปลืองเนื้อที่บอร์ด เพราะคงไม่มีใครย้อนกลับไปดู50-60หน้าที่แล้วหมด
ก็เก็บเฉพาะข้อมูลที่รวบรวมไว้ที่หน้าแรกก็พอมั้งครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เห็นแตกต่างได้แต่อย่าแตกแยกครับ :iconhappy:

Edit: เอาชื่อมารวมกับคุณ Guideploy เป็น "รีวิวโมแดนมังกร" เป็นยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2009, 01:27:19 PM โดย unn13 »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #858 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 01:03:52 PM »
ขอสนับสนุนท่าน kaopun ตามญัตติของท่าน unn13 อีก 1 เสียงคร้าบ ส่วนเลขาสำนักฯ ก็ท่าน unn13 นั่นแหละครับ หน้าที่หลักก็คอยรีวิวโมทั้งเก่าใหม่เลย 
เอา section ย่อย "ทำสีโมจีนเบื้องต้นกับ unn13" ด้วยก็ดีนะคร้าบ อิอิ  :iconnasty:

ออฟไลน์ guideploy

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #859 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 01:06:45 PM »
สนับสนุนเช่นกันครับ และอยากเสนอชื่อหัวข้อรีวิวด่วยครับ คือ รีวิว กันพลาสมบัติแดนมังกร ....ลิเกไปรึเปล่าหว่า