ผู้เขียน หัวข้อ: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน  (อ่าน 255018 ครั้ง)

ออฟไลน์ sittich

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 11:52:44 AM »
พ่นดีกว่าครับ (http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=62.0)
ถ้าทาลงไป แปรงพู่กันต้องโดนผิวงาน ซึ่งอาจทำให้สีหลุดหรือปนออกมาได้

ขอบคุณครับ

ขอถามต่ออีกซักหน่อยครับ

1.ถ้าเกิดผมต้องการทาสีชิ้นงานที่เป็นสีแดงเมทัลลิค ผมควรจะใช้สีแดงเมทัลลิคทาไปเลย หรือว่าจะใช้สีเงินทาไปก่อน แล้วค่อยลงสีเคลียร์แดงตามครับ
2.การทาสีเคลียร์ต่างๆ จำเป็นต้องผสมกับ RM ด้วยรึเปล่าครับ หรือว่าจุ่มแล้วทาได้เลย

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
Re: พื้นฐานการทาสีโมเดลด้วยพู่กัน
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 12:17:14 PM »
ข้อ 1
ขอทราบจุดประสงค์ก่อนครับ ว่าต้องการทำอะไร หรืออยากให้ออกมาแบบไหน
ถ้าต้องการให้ดูเหมือนโปร่งใส ใช้สีเงินทา แล้วทับด้วยเคลียร์แดง ตามรูป (มุมขวาบน)
ซึ่งต้องระวังสีชั้นล่างลอกหรือปนออกมา ตามที่บอกไว้ครั้งแรก

แต่ถ้าต้องการให้ออกมาเสมือนโลหะ ใช้ metallic ตัวเดียวทาได้เลยครับ สัดส่วนต่อ RM ก็จะต่างกัน

ข้อ 2
การใช้พู่กันกับสี Mr.Color ควรผสม RM ผสมทุกครั้งครับ เพราะการทาจะกินเวลาซึ่งทำให้สีแห้งหรือหนืดเร็ว แล้วจะเกิดรอยแปรงตามมาทำให้ทาไม่เรียบ
เหตุผล/คุณสมบัติของ RM อยู่ที่หน้าแรกเลยครับ

ออฟไลน์ sittich

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 12:39:33 PM »
ขอบคุณครับ พอจะเข้าใจขึ้นมาบ้างแล้วครับ ถ้าทำสีเสร็จจะลองเอามาให้ดู แล้วก็ขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2011, 12:40:04 PM โดย sittich »