ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง REVIVE Project] อสูรสีขาวคืนชีพ RX-78-2 Gundam Ver. REVIVE [HGUC No.191]  (อ่าน 27816 ครั้ง)

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34

RX-78-2 Gundam Ver. REVIVE  scale 1/144 1000 เยน

หนากว่าO gundam1200เยนซะอีก

เปิดกล่อง

แผงทั้งหมดมี5แผงรวมPC ไม่มีรอบหมุนเกจเลยทำมาเพื่ออกตัวนี้โดยเฉพาะ

สติ๊กเกอร์

การประกอบ

ไหล่เป็นแบบยกขึ้น ไม่ได้เอนมาข้างหน้าแบบเดิม เอวใช้โครงสร้างแบบใหม่

ตาเป็นชิ้นใส แปะสติ๊กเกอร์เงินข้างในให้มันเงาๆ แต่สติ๊กเกอร์ตาที่ให้มาก็เป็นชิ้นทึบอยู่ดี....

ต่อเป็นตัวบ้าง ของทั้งหมดที่ให้มา ถือว่าเยอะถ้าเทียบกับราคา
แยกชิ้นมาแทบไม่ต้องอุดขัดเลย

จุดขยับถือว่าสุดๆจริงๆ ไหล่ยกได้สุดๆ แต่แลกมาด้วยเอนไปข้างหน้าไม่ได้
จอยออลกันดั้มเอามาให้กับหุ่นไทป์กันดั้มมันลงตัวจริงๆ ความแน่นพอดีเลย แล้วตอนนี้เปลี่ยนโครงสร้างเอวใหม่แล้ว ชีวิตสดใสขึ้นเยอะ
มีปัญหาแค่มือหลุดง่าย หลวมไปหน่อย กับกระโปรงข้างหลุดง่ายดันโดนเบาๆก็หลุดแล้

ซูมดีเทลบ้าง

ดีเทลไม่เยอะมากตามแบบฉบับHG ดีเทลจะไม่เหมือนตัวก่อนๆเลย ออกแบบใหม่ทั้งหมด
และที่ประทับใจมากคือ แยกสีไมนัสโบลว์มาด้วย

บีมไรเฟิลมาตรฐานRX-78

บาซูก้า

เอาไปเก็บไว้ได้เหมือนเดิม ใช้พาทช่วย

โล่ เก็บไว้ที่หลังได้เลย

บีมเซเบอร์

สภาพติดอาวุธเต็มที่

บีมไรเฟิลจับ2มือได้

มีรูติดฐานเหมือนเดิม หรือจะเลือกไปติดที่รูติดโล่ที่แบ๊คแพ๊คได้

แอคชั่นยาวๆ

ข้อดี
1.จุดขยับ
2.สัดส่วนเท่มาก ผมชอบกว่าRGอีกนะ
3.ให้ของมาเยอะดี
4.ข้อต่อไม่หลวมมาก
5.แทบไม่ต้องอุดขัดเลย แค่อาวุธเท่านั้น

ข้อเสีย
1.ข้อมือหลุดง่าย กระโปรงหลุดง่าย
2.อาวุธแถมมาให้ไม่ครบ อยากครบไปซื้อแถบมากับGundam ACE
3.รูที่ไหล่ชัดไปนะ....

เทียบกับ1/144ตัวอื่น
Ver.30th  REVIVE  HGเก่า  RG

เทียบทีละส่วน
Ver.30th  REVIVE  HGเก่า

เทียบกับ Guncannon REVIVE

Char Zaku II

MG OYW , 2.0

SD

O gundam

ส่วนตัวที่คิดว่าราคามันแค่1000เยน เพราะทำมาเพื่อเอาใจคนซื้อสุดๆเลย ให้ของมาแบบนี้อย่างน้อยก็น่าจะ1200เยน แต่น่าจะเอาไปย้อมได้เยอะอยู่แค่สีก็พอ
ได้ทั้ง G3 Prototype Protocolor CA ไปๆมาๆ คุ้มทุนลุงแกแล้วละ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับผม 

อ่านรีวิวเก่าๆได้ที่นี่ครับ
Origin Project:
[แกะกล่อง Origin Project] ครึ่งคนครึ่ง(รถ)ถัง HGUC No.7 Guntank
[แกะกล่อง Origin Project] สีแดง แต่ไม่แรง 3 เท่า RX-77-2 Guncannon [HGUC No.1]
[แกะกล่อง Origin Project] หุ่นสีชาด ดาวหางสีแดงผู้เป็นตำนาน MS-06S Zaku II Char's custom [HGUC NO.032]
[แกะกล่อง Origin Project] ยักษ์สีฟ้า ในตำนาน MS-07B Gouf [HGUC No.009]
[แกะกล่อง Origin Project] ต้นฉบับเบ๊ RGM-79 GM [HGUC NO.020]
[แกะกล่อง Origin Project] เทพหยิก ปีศาจขาว G-Armor"G-fighter+RX-78-2 Gundam" [HGUC NO.050]
[แกะกล่อง Origin Project] ขาน่ะ มันก็แค่เครื่องประดับ!!!! MSN-02Zeong [HGUC NO.022]
[แกะกล่อง Origin Project] เจ็ทสตรีม แอคแท็คคคคคค เอ๊ะไม่ใช่เหรอ?? MS-05B Zaku I black tri star [HGUC NO.068]
[แกะกล่อง Origin project] แคสวัลผู้มีนัตย์ตาสีฟ้า RTX-65 Guntank Early type [HG Gundam The Origin]
[แกะกล่อง Origin Project] จุดเริ่มต้นของ 3 ดาวดำ ดางหางสีทมิฬ Zaku II High Mobility Type [HG Gundam The Origin]
[แกะกล่อง Origin Project] คู่เบ๊มหาภัย Part 1 MS-14A/C Gelgoog/Gelgoog Cannon [HGUC No.76]
[แกะกล่อง Origin Project] คู่เบ๊มหาภัย Part 2 MS-09/MS-09R Dom/Rick-Dom [HGUC No.59]

REVIVE Project
[แกะกล่อง REVIVE Project] คืนชีพตำนานเบ๊ป้อมปืนสีชาด RX-72-2 Guncannon ver. REVIVE [HGUC No.190]

รีวิวอื่นๆ:
[แกะกล่อง เฉพาะกิจ] แสงที่สาดส่องทางแด่ออร์บ MBF-02+EW454F Strike Rouge + Ootori [MG]
[แกะกล่อง ลองต่อ] Mini Review รวมของ แต่ง+ฐาน
[แกะกล่อง G.F.T Premium] จุดเริ่มต้นของจุดจบ Gundam G-self Ver.GFT Space metallic color [HG reconguista in G]
[แกะกล่อง REVIEW] จงตื่นขึ้นมาเจตจำนงแห่ง G : Gundam G-Self (Atmosphere Pack Equipped) [Robot tamashii SIDE MS]
[แกะห่อ REVIEW] Mobile Suit Illustrated 2015
[แกะกล่อง เฉพาะกิจ] ในที่สุดก็กำเนิด!!! RMS-154 Barzam Refined Type [Conversion Kit For RG][Cute Cube Workshop]
[แกะกล่อง MINI REVIEW] ปีกแห่งอิสรภาพ & ดาบแห่งความยุติธรรม SD Freedom & Juctice Gundam
[แกะกล่อง MINI REVIEW] จุดเริ่มต้นของทุกสิ่งอย่าง GN-000 0 Gundam Type A.C.D. [HG Gundam OO No.45]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 08:37:05 PM โดย koo »
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ Zoneend

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 4
Re: [แกะกล่อง REVIVE Project] อสูรสีขาวคืนชีพ RX-78-2 Gundam Ver. REVIVE [HGUC No.191]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 08:34:45 PM »
ละเอียดและเต็มอิ่มมากครับ ช่วยตัดสินใจในการสอยได้มาทีเดียว  :iconsmile:

ออฟไลน์ tongyuiyui

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: [แกะกล่อง REVIVE Project] อสูรสีขาวคืนชีพ RX-78-2 Gundam Ver. REVIVE [HGUC No.191]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 08:38:51 PM »
ไลน์นี้ทำมาเพื่อแก้ไขข้อเสียของHGเก่านั้นหรอฮะ อย่างfreedomที่จะออกเดือน8เนี่ยrgก็ทำไว้ได้ดีที่เดียว จนทำให้คิดว่าลุงเค้าแตกไลน์จนเยอะ จนจะทับๆกันหมดแล้วง่ะ :icondizzy: ตัวนี้okเลยนะครับ1000เยนของแถมดูดีหุ่นขยับได้เยอะขึ้น สัดส่วนสวยขึ้นน่าซื้อเลยทีเดียว แต่revive freedomอ่ะสิยังไม่เห็นจุดที่น่าซื้อของมันเลยอ่ะคับ กำตังไปซื้อrgดีดว่ามั๊ยเพิ่มอีก700เยน :iconfreak:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 08:45:03 PM »
ผมเสียดายนะที่ไม่มีรอยหมุนเกท

โอกาศออก GM ต่ำขึ้นมาทันที  :iconcry:

ป.ล. โปรโมชั่น ซื้อ HG แถมพาร์ทเสริมนี่เริ่มหรือยังอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 08:47:31 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 08:48:37 PM »
ไลน์นี้ทำมาเพื่อแก้ไขข้อเสียของHGเก่านั้นหรอฮะ อย่างfreedomที่จะออกเดือน8เนี่ยrgก็ทำไว้ได้ดีที่เดียว จนทำให้คิดว่าลุงเค้าแตกไลน์จนเยอะ จนจะทับๆกันหมดแล้วง่ะ :icondizzy: ตัวนี้okเลยนะครับ1000เยนของแถมดูดีหุ่นขยับได้เยอะขึ้น สัดส่วนสวยขึ้นน่าซื้อเลยทีเดียว แต่revive freedomอ่ะสิยังไม่เห็นจุดที่น่าซื้อของมันเลยอ่ะคับ กำตังไปซื้อrgดีดว่ามั๊ยเพิ่มอีก700เยน :iconfreak:

ใช่ครับไลน์นี้เอาพวกHGเก่ามาทำใหม่ แก้ดีไซน์ แก้จุดขยับ แยกสีดีขึ้น
สำหรับผมHGที่ซื้อเพราะมันออกเยอะครบกับเอามาขยับเล่นได้สบายใจกว่าน่ะครับ
RGขยับแต่ละทีสยองชิ้นส่วนกระจุย เหมาะกับเอามาตั้งโชว์มากกว่า
Freedom REVIVEก็กะจะซื้อนะครับ อยากเอามาขยับเล่น RGก็มีนะครับ แต่เอามาเล่นไม่ค่อยได้เลยได้แต่ตั้งโชว์ขยับทีปีกก็กระจุยแล้วครับ  :iconcry:
ถ้าให้พูดข้อแตกต่างของHG REVIVE กับ RG ก็ตรงดีไซน์น่ะครับ
ก็แล้วแต่คนชอบละครับ ถ้าเก็บสวยงานก็RG ถ้าขยับเล่นกับเน้นปริมาณก็HGครับ

โอกาศออก GM ต่ำขึ้นมาทันที  :iconcry:

ป.ล. โปรโมชั่น ซื้อ HG แถมพาร์ทเสริมนี่เริ่มหรือยังอ่ะครับ
GM นี่เสียดาบเหมือนกันครับ ไม่ได้ออกแน่ๆ ถ้าออกก็เหลือชิ้นส่วนบานเลย
โปรโมชั่น ซื้อ HG แถมพาร์ทเสริมน่าจะยังนะครับ เพราะผมก็ยังไม่ได้เลย ของบ้านเราคนมาตอนปลายเดือน8แหงๆ  :iconpale:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 08:50:22 PM โดย koo »
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ FateFly

• Like: 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 08:49:57 PM »
รุสึกของเพิ่งเข้าวันนี้เอง คุณ koo รีวิวเร็วมากๆฮะ
ส่วนตัวคงจัดแน่นอน อิอิ ราคาถือว่าถูก อาวุธก็ให้มาได้โอเคเลย  :iconlike: :iconlike:
รอหุ่นพี่เทพคืนชีพด้วย ฮี่ๆ (จะมีร้านรับซื้อหนังสือพร้อมพาร์ทไหมนิ)

สายเบ๊เสียใจสินะคุณนาโร  :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 08:53:21 PM »
ส่วนตัวคงจัดแน่นอน อิอิ ราคาถือว่าถูก อาวุธก็ให้มาได้โอเคเลย  :iconlike: :iconlike:
รอหุ่นพี่เทพคืนชีพด้วย ฮี่ๆ (จะมีร้านรับซื้อหนังสือพร้อมพาร์ทไหมนิ)
พาทของFreedomนี่เห็นHobby japanบ้านเราก็มีให้สั่งซื้อนะครับ หรือถ้าอยากได้ของญี่ปุ่นสั่งเอากับที่ร้านคิโนะCentral worldก็ได้ครับ ราคาอาจแพงกว่าของไทยแต่คุณภาพหนังสือดีกว่าหลายขุมครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ tongyuiyui

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 08:57:38 PM »

ใช่ครับไลน์นี้เอาพวกHGเก่ามาทำใหม่ แก้ดีไซน์ แก้จุดขยับ แยกสีดีขึ้น
สำหรับผมHGที่ซื้อเพราะมันออกเยอะครบกับเอามาขยับเล่นได้สบายใจกว่าน่ะครับ
RGขยับแต่ละทีสยองชิ้นส่วนกระจุย เหมาะกับเอามาตั้งโชว์มากกว่า
Freedom REVIVEก็กะจะซื้อนะครับ อยากเอามาขยับเล่น RGก็มีนะครับ แต่เอามาเล่นไม่ค่อยได้เลยได้แต่ตั้งโชว์ขยับทีปีกก็กระจุยแล้วครับ  :iconcry:
ถ้าให้พูดข้อแตกต่างของHG REVIVE กับ RG ก็ตรงดีไซน์น่ะครับ
ก็แล้วแต่คนชอบละครับ ถ้าเก็บสวยงานก็RG ถ้าขยับเล่นกับเน้นปริมาณก็HGครับ

คำตอบของคุณKooคงจะMake sense สุดแล้วล่ะ คงแล้วแต่สไตล์คนชอบจิงๆน่ะแหละฮะเพราะว่าหาเหตุผลอื่นไม่เจอแล้ว5555+ :iconlol:

ออฟไลน์ GreatDui

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 09:08:45 PM »
ขอถามตัว ver 30th กี่เยนเหรอครับ  5555 ดีเทลพอๆ กับ rg เลย

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 09:24:03 PM »
ขอถามตัว ver 30th กี่เยนเหรอครับ  5555 ดีเทลพอๆ กับ rg เลย

1200เยนครับ ดีเทลจะเหมือนRGเกือบทุกอย่าง
ตัว30ปีจะมีลูกตุ้มมาให้ด้วย แต่บีมเซเบอร์จะมาเป็นแท่งเลย

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 09:37:29 PM »
review ได้รวดเร็วฉับไวมาก

หัวเล็กลงแบบ Guncannon เลยแฮะ :iconlol:

เห็นราคาแล้วมันต้องจัดซะหน่อย

ออฟไลน์ nanahaji

• Like: 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 09:51:59 PM »

โปรเร่ิม 25/7
Part A-C เริ่ม 25/7
Part D-F เริ่ม 8/8

ออฟไลน์ Maquez

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 30
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 10:01:10 PM »
เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปสอยมายืนกะกันแคนนอน  :iconsmile:

ออฟไลน์ guyverI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 10:15:06 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ขยับได้เยอะ ของแถมก็เยอะ ดีจริงๆ ต้องไปสอยมาละ

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 10:24:49 PM »
สวย :iconlove:  จัดมาอีกตัวก็ได้ เอามาย้อมเป็นG3ละกัน

แน่จริง Revive Guntank มาด้วยสิจะได้ครบทีม

ออฟไลน์ chalermchai

• Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 10:37:00 PM »
ตัวนี้ ยัังไงสาวกกันพลาทุกคนก็ต้องมี  ลุงดันซะขนาดนี้
ดูเทียบสเกลแล้วถึงบางอ้อว่าที่1000เยน เพราะมันตัวเล็กลงน่ะเอง
เล็กลง ทุกส่วนสัด  :iconpale:
  สวยนะ แต่ส่วนตัวผมว่าไหล่มัน เอียงมากไปหน่อย เหมือนเสื้อซามุไรที่รับใช้ในวังยังไงไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 10:39:17 PM โดย chalermchai »

ออฟไลน์ originalunknow

• Like: 5
  • -
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 07:22:40 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ สวยและโพสท่าเท่ด้วย
แต่เห็นระบบไหล่แบบใหม่(ที่คิดว่าทำมาเพื่อท่าลาสชู้ตติ้งโดยเฉพาะ)แล้ว ไม่ทราบว่าไหล่แบบนี้กับไหล่แบบโน้มไปด้านหน้าได้ ไหล่ไหนขยับแล้วสนุกหรือโพสได้ไม่ติดขัดกว่ากันหรอครับ

ออฟไลน์ MarvellRusz

• *
  • N/A
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 08:13:46 AM »
ดีเทลดูโล่งๆ เมื่อเทียบกับ Ver.30th หรือ starter set RX-78 .. ทำม๊ายทำมาย ลุงไม่ใส่ดีเทล เหมือนตอน Ver.30th ซะหน่อยน๊าาา ออก Ver.REVIVE ทั้งที ดู๊ดูขนาดหุ่นคู่อริ ดีเทลยังมาซะเต็มเลย อิอิ :iconfreak: :iconfreak:

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะจ๊ะ ไวจริงๆ รายนี้  :iconwink: :iconwink:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2015, 08:20:05 AM โดย MarvellRusz »

ออฟไลน์ koo

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 09:05:35 AM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ สวยและโพสท่าเท่ด้วย
แต่เห็นระบบไหล่แบบใหม่(ที่คิดว่าทำมาเพื่อท่าลาสชู้ตติ้งโดยเฉพาะ)แล้ว ไม่ทราบว่าไหล่แบบนี้กับไหล่แบบโน้มไปด้านหน้าได้ ไหล่ไหนขยับแล้วสนุกหรือโพสได้ไม่ติดขัดกว่ากันหรอครับ

ข้อดีข้อเสียมันต่างกันไปขึ้นอยู่กับท่าที่จะแอคชั่นกับตัวที่จะเล่นครับ
ถ้าเป็นRx-78ตัวนี้ผมชอบที่มันให้ยกไปข้างบนมากกว่า (แล้วก็ตามคอนเสปของVer REVIVE คืออยากจะทำมาแบบยึดถือรูปลักษณ์ของเดิมที่เห็นบ่อยๆในTV ซีรี่ย์ เลยน่าจะตั้งใจทำมาเพื่อท่าลาสชู้ตโดยเฉพาะ)
ถ้าเป็นตัวอื่นที่เกราะหนาก็อยากให้โน้มไปข้างหน้าได้ไม่งั้นมันจะติดเกราะ อาจทำให้ทำท่าจับปืน2มือไม่ได้ อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 09:13:57 AM »
ส่วนตัวที่คิด เรื่องดีเทล ผมว่าเขาคงอิงตามอนิเมะมากกว่า ไว้รอตัวภาค the origin ถึงใส่ดีเทลแบบจัดเต็มมั่ง :iconwink: