ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง REVIVE Project] ตราบใดที่ชั้นยังอยู่สงครามจะต้องหมดไป ด้วยปีกอิสรภาพอันนี้!!!! ZGMF-X10A Freedom Gundam Ver.REVIVE [HGCE No.192]  (อ่าน 17404 ครั้ง)

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34

ZGMF-X10A    Freedom Gundam scale 1/144 1800 เยน

แผงข้างในทั้งหมด

เท่าที่ดูน่าจะเอาไปย้อมตัวอื่นไม่ได้รอยเกจเอาไว้แค่ทำแผงเบิ้ล

ดีเทลพูดได้ว่าน้อยมาก

ตาเป็นชิ้นใสเหมือนRX-78 ไม่เข้าใจทำไมทีกันดั้มทำชิ้นใส โมโนอายดันสติ๊กเกอร์ 2มาตรฐานเห็นๆ

แผงจอยเดิมๆ

การประกอบไม่มีอะไรมาก ตามแบบฉบับAll gundam Project

ไหล่เป็นแบบยกขึ้นเหมือนRX-78

เอวแบบใหม่ หลังมาทำแบบนี้ทุกตัวแล้ว แต่Leopardยังเป็นแบบเก่าอยู่นะ สงสัยออกแบบไว้นานแล้ว

ตรงเอวทำบอลมาแบบใหม่ แน่นขึ้นเพื่อรับน้ำหนักback pack

ปืนพาสม่าที่ปีนมีจุดขยับให้หักปืนมายิงได้ตอนกางปีก HGกล่องเก่าจะทำไม่ได้

รู้สึกกล่องนี้แผงลุงแกจะทำมาแบบลดต้นทุนสุดๆ รูเต็มไปหมด

ของทั้งหมดที่ให้มา กลับมางกมืออีกแล้ว REVIVE 2กล่องให้มาครบแท้ๆ อย่างน้อยก็น่าจะให้มือแบบข้างซ้ายกับมือจับปืนหน่อยน้า

มุมต่าง ถึงเอวละแข็งแรงไม่แอ่น แต่ปีกมันก็หนักอยู่ดี ทำไห้เอนไปทั้งตัวเลย ต้องเอาปีกมาดามเอาไว้

ส่วนตัวประทับใจการแยกสีส่วนหัว กับช่องลมที่หน้าอกมาก

จุดขยับเหมือนเดิมตามฉบับall gundam
ไหล่ยกได้แต่ไม่เท่าRX-78 เพราะติดเกราะไหล่

ต้นแขนเกราะจะมีช่องให้หมุนได้ไม่ติดขัด

พลาสม่าแคนน่อล ตามจริงต้องมีแถบแดงด้วย มาเป็นสติ๊กเกอร์ แต่ผมไม่ได้ติด

งอได้

railgun มีที่จับให้ ของเก่าไม่มี

บีมไรเฟิล แถบน้ำเงินเป็นสติ๊กเกอร์ ไม่ได้แปะ

เก็บที่กระโปรงหลังได้

โล่ มาตรฐาน

ด้านหลัง รูพรุนเลย....นี่ HG หรือ SD เนี่ย

ย้ายตำแหน่งก้านจับได้

เวลาจับจะถือเอาอย่างเดียว ความจริงน่าจะมีแกนเสียบกับแขนได้เหมือนRX-78 แบบนี้มันไม่ค่อยมั่นคงเท่าไหร่

บีมเซเบอร์ ข้อเสียใหญ่ของตัวนี้คือ บีมเซเบอร์มันหลุดจากที่เก็บง่ายมาก แตะโดนเบาก็หลุดแล้วไม่มีการล็อกใดๆเลย

บีเซเบอร์เอามาต่อกันได้

จุดขยับของปีกแน่นหนาดีกว่าRG แต่ก็กางได้น้อยกว่า

แอคชั่นยาวๆเลยละกัน

เอฟเฟคไม่มีในกล่องนะครับ

ฟูลเบริส!!!  พลาสม่าแคนน่อลมันชอบชนเขาต้องจัดตำแหน่งดีๆ

ขอแค่มีปีกกับมีโล่ ไม่ว่าใครก็แปลงร่าง(แถ)เป็นยานได้

ใช้ HUH tag ช่วย

ข้อดี
1.จุดขยับ เอวแข็งแรงดีมาก
2.การแยกสีดีมากในระดับหนึ่ง โดยเฉพาะส่วนหัว

ข้อเสีย
1.แพงไปนิด..
2.สีแดงบางจุดน่าจะแยกสีมาได้ดีกว่านี้ ราคาตั้ง1800เยนทั้งที
3.บีมเซเบอร์หลุดง่ายมาก จอยที่หัวดูหลวมไปหย่อย

เทียบกับ RG กับ HG เก่า
(รูปยืมมาจาก http://schizophonic9.com/re3/hgce_freedom.html ของผมไม่มีHGเก่า)

กับSD

แพ็คเป็นแกนแบบยูนิเวอเซิลเอาไปเล่นกับตัวอื่นได้

แถมมินิรีวิว G custom base งานคนไทยครับผม
ตัวฐานขายแยกกับตัวลวด

อันนี้ผมซื้อแบบไม่ได้ทำลายมา ข้างกล่องมีรับทำลายตามที่สั่ง

แกนลวดมี2แบบ ยาวเท่ากัน

ของทั้งหมด

ตัวแกน แข็งแรงดี จนรู้สึกว่ามันแข็งเกินไป 555

มีขาตั้งมาให้ไว้ทำให้มันเอนขึ้นมา

รับน้ำหนักได้โอเคดี แต่กับพวกCCAไม่รู้จะไหวรึป่าว

ปัญหาของมันไม่น่าจะเป็นเรื่องน้ำหนักแต่เป็นที่ความยาวสายนี่ละ มันสั้นไปสำหรับ1/100 นะคือทำให้มันลอยพอได้
แต่พอจะแอคชั่นมันต้องงอสายแล้วมันจะสั้นลงจนบางท่ามันติดพื้น

กับพวกformulaก็ได้อยู่กำลังดีเลย

รวมๆ มันเหมาะกับพวก1/144มากกว่า เพราะสายมันสั้นไป แล้วลวดมันแข็งพอสมควรเหมาะจะเอาไปไว้ตั้งตัวที่ทำสีเสร็จแล้วมากกว่า
เอามาไว้เล่นก็เหนื่อยกันหน่อย

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับผม 

อ่านรีวิวเก่าๆได้ที่นี่ครับ
Origin Project:
[แกะกล่อง Origin Project] ครึ่งคนครึ่ง(รถ)ถัง HGUC No.7 Guntank
[แกะกล่อง Origin Project] สีแดง แต่ไม่แรง 3 เท่า RX-77-2 Guncannon [HGUC No.1]
[แกะกล่อง Origin Project] หุ่นสีชาด ดาวหางสีแดงผู้เป็นตำนาน MS-06S Zaku II Char's custom [HGUC NO.032]
[แกะกล่อง Origin Project] ยักษ์สีฟ้า ในตำนาน MS-07B Gouf [HGUC No.009]
[แกะกล่อง Origin Project] ต้นฉบับเบ๊ RGM-79 GM [HGUC NO.020]
[แกะกล่อง Origin Project] เทพหยิก ปีศาจขาว G-Armor"G-fighter+RX-78-2 Gundam" [HGUC NO.050]
[แกะกล่อง Origin Project] ขาน่ะ มันก็แค่เครื่องประดับ!!!! MSN-02Zeong [HGUC NO.022]
[แกะกล่อง Origin Project] เจ็ทสตรีม แอคแท็คคคคคค เอ๊ะไม่ใช่เหรอ?? MS-05B Zaku I black tri star [HGUC NO.068]
[แกะกล่อง Origin project] แคสวัลผู้มีนัตย์ตาสีฟ้า RTX-65 Guntank Early type [HG Gundam The Origin]
[แกะกล่อง Origin Project] จุดเริ่มต้นของ 3 ดาวดำ ดางหางสีทมิฬ Zaku II High Mobility Type [HG Gundam The Origin]
[แกะกล่อง Origin Project] คู่เบ๊มหาภัย Part 1 MS-14A/C Gelgoog/Gelgoog Cannon [HGUC No.76]
[แกะกล่อง Origin Project] คู่เบ๊มหาภัย Part 2 MS-09/MS-09R Dom/Rick-Dom [HGUC No.59]

REVIVE Project
[แกะกล่อง REVIVE Project] คืนชีพตำนานเบ๊ป้อมปืนสีชาด RX-72-2 Guncannon ver. REVIVE [HGUC No.190]
[แกะกล่อง REVIVE Project] อสูรสีขาวคืนชีพ RX-78-2 Gundam Ver. REVIVE [HGUC No.191]
[แกะกล่อง REVIVE SPECIAL] Gundam ACE x Gunpla 35th Anniversary REVIVE 1/144 Beam Javelin Kit [Sept 2015 Issue]

รีวิวอื่นๆ:
[แกะกล่อง เฉพาะกิจ] แสงที่สาดส่องทางแด่ออร์บ MBF-02+EW454F Strike Rouge + Ootori [MG]
[แกะกล่อง ลองต่อ] Mini Review รวมของ แต่ง+ฐาน
[แกะกล่อง G.F.T Premium] จุดเริ่มต้นของจุดจบ Gundam G-self Ver.GFT Space metallic color [HG reconguista in G]
[แกะกล่อง REVIEW] จงตื่นขึ้นมาเจตจำนงแห่ง G : Gundam G-Self (Atmosphere Pack Equipped) [Robot tamashii SIDE MS]
[แกะห่อ REVIEW] Mobile Suit Illustrated 2015
[แกะกล่อง เฉพาะกิจ] ในที่สุดก็กำเนิด!!! RMS-154 Barzam Refined Type [Conversion Kit For RG][Cute Cube Workshop]
[แกะกล่อง MINI REVIEW] ปีกแห่งอิสรภาพ & ดาบแห่งความยุติธรรม SD Freedom & Juctice Gundam
[แกะกล่อง MINI REVIEW] จุดเริ่มต้นของทุกสิ่งอย่าง GN-000 0 Gundam Type A.C.D. [HG Gundam OO No.45]
[แกะกล่อง MINI REVIEW] 3 in 1 ฉบับมินิ SD Striker Weapon System
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2015, 09:02:28 PM โดย koo »
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97

ออฟไลน์ FateFly

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ตัวนี้ว่าจะจัดแต่ยังไม่จัดซักที ดันได้เลโอปาดมาก่อนซะงั้น :iconlol: :iconlol:

ส่วนฐานนี่เห็นมีโฆษณาทางเฟสอยู่เหมือนกัน ดูแปลกๆดี :iconjoy: :iconjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2015, 08:52:51 PM โดย FateFly »

ออฟไลน์ ryukendo1

• *
  • Like: 6
ชอบรีวิวดีเรียบง่าย เบสนี่ ราคาได้มาเท่าไร PM ได้ไหมครับ สนใจอยุ่ แต่รุ้สึกว่าจะใบน้ำเงินป่าว ถ้างั้น ว่ามันคงแพงไปจิงๆ

ออฟไลน์ toppaa01

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
ชอบจัง รูปที่เทียบ hgเก่า-RG สัดส่วนดูสวยกว่า RG อีกครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ nattaponbank

• **
  • Like: 0

ออฟไลน์ zoloji

• **
  • Like: 2
พอมองเทียบขนาดแล้วนี่ แบบHGเก่าดูเด็กลงไปเลย(โมเองก็เติบโตได้เหมือนกันสินะ)
 ปล.ก็พึ่งได้เมื่อตอนเย็นนี้เองกะจะต่อพรุ่งนี้แต่พอเห็นรีวิวแล้วคันไม้คันมือจัง :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2015, 09:33:48 PM โดย zoloji »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
ตัวนี้ในกล่องมีของแถมให้รึยังครับ แต่ตัวนี้คงผ่าน ไปสอยของแถมจากRX78ดีกว่า

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
ตัวนี้ในกล่องมีของแถมให้รึยังครับ แต่ตัวนี้คงผ่าน ไปสอยของแถมจากRX78ดีกว่า

ไม่มีครับ :iconcry:
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ reita

• **
  • Like: 4
ขอบคุณที่รีวิวให้ชมนะครับ ช่วงนี้งานเยอะยังไม่ว่างซื้อตัวนี้เลย :icondizzy:

ออฟไลน์ NoelRokkor

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
รออ่านมาหลายวัน
จนไปจัดมาแล้วครับ ต่อเสร้จแล้วด้วย
สัดส่วนสวยเลยแหละครับ RG  ชัด ๆ
ดีเทลน้อยไปหน่อย
มือ นี่ก็จะงกไปไหน ให้มาข้างละอันแบบกำด้วย
เหมือนบังคับให้ซื้อ  build knuckle  เพิ่ม
ผมรอ พาร์ทเสริมเดือนหน้าที่มากับหนังสือเลยอ่ะครับ
สวยดี จับมาทำสีน่าจะสวยน่าดู

ออฟไลน์ toppaa01

• **
ขอถามได้ไหมครับ ที่ว่า

ของแถมคืออะไรหรอครับ  :icondizzy:
ขอบคุณครับ  :iconmeow:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2015, 11:51:45 PM โดย toppaa01 »

ออฟไลน์ polonium

ทรงสวยเลย เสียตรงตามันโตแปลกๆ
แต่พอคิดว่ามันถูกกว่า RG แค่ 700 เยนมันก็แพงไปหน่อยอ่ะนะ
เอาแค่ค่าสติกเกอร์ RG ก็น่าจะ 300 เยนแล้วมั้ง

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น

ของแถมคืออะไรหรอครับ  :icondizzy:

https://www.facebook.com/gunplabuilderworldcupinthailand/photos/a.231852530197706.53763.230204190362540/881858271863792/?type=1&fref=nf

ที่กล่องจะมีสติกเกอร์บอกครับแต่ข้างในสุ่มกันเอาเอง

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
สัดส่วนผมว่าท่ามาชี่สวยกว่านะ

แต่หน้า พลาโม่หน้าสวยกว่า

ถึงว่าลุงบันไดออกมาชนกันเองระหว่างโรบอททามาชี่กับHG

ถ้าขายดีมากๆ  MG มีหวังเอามาทำใหม่ใหมเนี่ย

https://www.facebook.com/gunplabuilderworldcupinthailand/photos/a.231852530197706.53763.230204190362540/881858271863792/?type=1&fref=nf

ที่กล่องจะมีสติกเกอร์บอกครับแต่ข้างในสุ่มกันเอาเอง

งั้นขอเปิดกล่องเช็คแผง  :iconlol:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ FateFly

พาร์ทแถมร้านประจำยังไม่มาทั้งสองร้านเลย ผมเลยดองไว้พร้อมเทพหยิกคืนชีพ :iconnasty: :iconnasty: (ไม่ใช่พอแถมพาร์ทของหมดนะ เอ้อ  :iconsweat: :iconsweat:)

ออฟไลน์ paper

• *

ออฟไลน์ keymake

• *
ทำไมรู้สึกว่าราคานี้ อีกนิดก็ได้ RG แล้ว
ยังไงก็คงจัด RG แหละตัวนี้